กฏแห่งกรรม มีจริงหรือ

ในห้อง 'Music & Karaoke' ตั้งกระทู้โดย ratanakrit, 23 กุมภาพันธ์ 2008.

1. ratanakrit

ratanakrit สมาชิกใหม่

23 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมแต่งงาน กับภรรยามา 12 ปี มีลูกด้วยกัน 2 คน ผมทำงานหนักเพื่อสร้างครอบครัว ทำงานทั้งงานประจำและงานเสริม บ่อยครั้งที่ผมต้องเดินทางไกลไปทำงานพิเศษ และขี่รถมอเตอร์ไซค์เดินทางลุยฝนกลับบ้าน เงินที่ได้มาให้ภรรยาเป็นคนเก็บ ไม่เคยเหลวไหล ไม่เคยดื่มเหล้า เบียร์ ไม่สูบบุหรี่ ไม่เคยเที่ยวเตร่ ไม่เล่นการพนัน ไม่เจ้าชู้ บ้านแม่ยาย ผมออกเงินต่อเติมให้ใหม่เป็นเงินแสนกว่า บ้านพี่สาวภรรยาก็ออกเงินต่อเติมให้เกือบแสน แต่ไม่เคยได้รับความเห็นใจทั้งภรรยา รวมทั้งญาติ มีแต่คำเหน็บแนม ด่าทอ รวมถึงกุเรื่องให้ผมเป็นคนไม่ดี ให้ทะเลาะกับภรรยาหลายครั้ง สุดท้ายเธอสวมเขาให้ ไปได้เสียกับคนงาน ที่มีภรรยาแล้วเหมือนกัน มีลูก 3 คน สุดท้ายภรรยาต้องเลิกลากันไป หลายเดือนที่ต้องทนทุกข์ ทรมาณจนต้องตัดสินใจหย่า และหนีมาอยู่บ้านพักของราชการ ทุกวันนี้ชายชู้ ซึ่งเป็นคนงานผมเอง เข้ามาอยู่ในบ้าน สมบัติทั้งหมดตกเป็นของภรรยาทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็น บ้าน ที่ดิน 5 งาน กิจการ เงินแชร์เกือบ 5 หมื่น รถยนต์ รวมทั้งทรัพย์สินในบ้านทั้งหมด แต่บ้านยังต้องผ่อนอยู่ ส่วนผมต้องทนทุกข์ทรมาณกับภาพอดีต แล้วนอนไม่หลับ เพราะตัดใจไม่ได้ อีกทั้งต้องทนแบกรับหนี้สิน 6 แสนกว่า เงินเดือนติดลบ 2 พันกว่า ไม่มีแม้เงินซื้อข้าวกิน ชีวิตราชการอาจต้องถูกไล่ออกเพราะไม่มีเงินส่งสหกรณ์ ทุกวันนี้ ผมต้องทำงานเลี้ยงตัวเองทั้งวันวันทั้งคืน เพื่อความอยู่รอด ถูกสังคมเหยียดหยามประนามว่าผมเป็นคนสารเลวที่ทิ้งลูกมา แต่ทำไมสังคมถึงใจร้ายกับผมเหลือเกิน ทุกวันนี้ผมไม่มีใคร น้องสาวก็โกงที่ดินไป ตกลงซื้อขายกัน 150000 บาท ด้วยความโง่ เลยโอนให้ก่อน แต่ได้มาเพียง 2500 บาท - เกือบ 3 ปี แล้วที่ภรรยาและชายชู้อยู่กันอย่างมีความสุข ผมจะจบปัญหาชีวิตอย่างไร ไม่อยากฟ้องร้อง ไม่อยากเป็นฆาตรกร เพราะเห็นแก่ลูก แต่สังคมพยายามเหลือเกินที่จะทำให้ผมทำในสิ่งที่ผมไม่อยากทำ เวรกรรมมีจริงหรือ ไม่อยากได้ยินคำว่ากรรมในอดีต บุญในอดีต ผมอยากมีงานทำที่พอส่งหนี้สิน ใครช่วยให้โอกาสผมได้บ้าง
    <!-- / message -->

2. กิมหยง

กิมหยง เป็นที่รู้จักกันดี

กิมหยง

ไม่อยากได้ยินกรรมในอดีตบุญในอคีตแล้วใครจะช่วยคุณได้ ในเมื่อทุกคนก็ต้องเกิดมาใช้กรรม คุณมีปัญหาแล้วคุณคิคว่าปัญหาของคุณเกิดจากอะไร
    ทุกอย่างในโลกนี้ล้วนมีเหตุ เเละจึงมีผลตามมา

3. Aek9549

Aek9549 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2007
    มีซิครับ...กัมมุนา วะตะตี โลโก สัตว์โลกต้องเป็นไปตามกรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2008
  4. siamesecat2005

siamesecat2005 เป็นที่รู้จักกันดี

ใจเย็น ๆ นะคะ ตอนนี้คุณอาจจะกำลังกลุ้มใจและเครียดมาก ๆๆ ค่อย ๆ คิด ค่อย ๆ ตัดสินใจนะคะ ความทุกข์มีทุกคนค่ะ แล้วแต่ว่าจะทุกข์เรื่องอะไร ยังมีคนที่ทุกข์กว่าเรานะคะ ก่อนจะทำอะไรขอให้คุณคิดใคร่ครวญถึงผลที่ตามมาให้มาก ๆๆ นะคะ เพราะที่เหลือนี้คือชีวิตของคุณแล้วนะคะ

เป็นกำลังใจนะคะ คิดว่าความทุกข์ที่เกิดขึ้น เพื่อให้คุณเข้าถึงธรรมะ ให้ได้ค่ะ โดยเฉพาะการที่คุณได้มาที่เวบนี้ แคทว่า คุณกำลังมาถูกทางแล้วนะคะ แล้วมาทางธรรมะ คือหนทางแห่งความดับทุกข์ทั้งหมดนะคะ ^_^ เอาใจช่วยนะคะ แคทมีความทุกข์มากมายอย่างยิ่งในชีวิต และคงเหลือเวลาในชีวิตนี้อีกไม่นานค่ะ สู้ ๆ นะคะ แต่อย่าสร้างเวรกรรม กับเขาเหล่านั้นนะคะ อโหสิกรรมให้เค้าไปเถอะค่ะ สู้ ๆ นะคะ เอาใจช่วยจริง ๆๆ ค่ะ ^_^

5. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

หวังว่า ตอนนี้ คุณคงอยู่ในระยะปลอดภัยแล้วนะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

6. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นไปตามกล่าวค่ะ โมทนา สาธุ.. เหตุมี ผลจึงเกิด สัจธรรมไม่มีวันเปลี่ยนแปลง ตั้งสติให้ดีๆ ตอนนี้สติสำคัญที่สุด อาจถึงเวลาที่คุณต้องเข้ามาศึกษาธรรมะ เป็นโอกาสที่ดีของคุณก็ได้นะคะ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นโดยบังเอิญค่ะ..สู้ๆ..แล้วมันจะผ่านไป เป็นกำลังใจให้ด้วยคน..