กนกลายโบตั๋น (ต้อม เรนโบว์ Cover by อนุรุทธ)

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย อนุรุทธ, 23 ตุลาคม 2018.

1. อนุรุทธ

อนุรุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

เพลง : กนกลายโบตั๋น
    ศิลปิน : ต้อม เรนโบว์
    Cover by อนุรุทธ

หรือพรหมลิขิต บรรจงขีดเส้นสาย เขียนลายมือเล่น เป็นเรื่องราวให้ฉัน
    ใกล้ชิดใกล้เธอ มีหัวใจเกี่ยวพัน จับมาคู่กัน คล้องจองลงตัว
    แล้วแกล้งกระชาก พรากไกลสุดปลายฟ้า ชีวิตชีวา กลายกลับมามืดมัว
    ให้ความหมองหม่น รุมเร้าใจสลัว ถูกผิดดีชั่ว รุมเร้าโรมรัน

เหมือนจิตกรรม ที่ฟ้าไม่เจตนา วาดกนกมาเปรียบดอกโบตั๋น

งามสวยทั้งคู่ แต่ไม่อยู่รวมกัน วาดเธอกับฉัน เบือนบิดผิดพลั้ง
    ∗∗
    ถ้าพรหมลิขิต มีจริงอย่างเคยฝัน ช่วยดลบันดาล ชีวิตฉันสักครั้ง

ให้น้ำคู่ปลา สร้างนกกาคู่รัง ช่วยสร้างความหวัง ให้ฉันคู่เธอ

( ∗ , ∗∗ )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2018
  2. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ฟังเพลิน..
    เนื้อเสียงฟังตอนแรกมีความคล้าย sherbet4 มาก (สมาชิกห้องเนี๊ยะล่ะค่ะ)
    แต่การออกเสียงมีความต่างในบางคำ และความทุ้มของเสียง
    ชอบที่ควบกล้ำชัดเจน และมีลีลาในการใช้คำ
    เพราะค่ะ..ฟังเพลินอย่างที่บอก

3. เทวินตพรหม

เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

:D:D:D คุณหญิงบอกลงเพลงเดียวพอแล้ว งดใช้เสียงหาเสียงครับ 555
    ไฟล์เมื่อ2015ครับอาจจะมีการตัดแต่งดนตรีของน้องๆเค้าทำให้ ตอนนี้ต้องไปตรวจคออักเสบด้วยอากาศที่หนาวอีกรอบครับ มาหาหมอส่องเส้นเสียงกับปอดเพราะออกไปวิ่งแล้วเจ็บคอกับปอดมาก และคงร้องเพลงมากไปหน่อย ไม่เป็นอะไรมาก ไปทำบุญกันมาอนุโมทนานะครับ

ปล.เลือกเพลงนี้ เพลงขอเธอแต่งงานครับ;)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2018
  4. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ลาวม่านแก้ว

เตรียมของไปวัดเสร็จ ชะแว๊บมาดูบอร์ด เห็นคุณวินในห้องเพลง ตะงิดๆว่าน่าจะมีเพลงมาให้ฟัง ใช่จริงๆด้วย เย้!
    ลุ้นว่าเพลงคู่กับคุณมลละเปล่า ตื่นเต้นเลย เจอในกระทู้ คุณ อนุรุท เลยชักสับสน
    ว่า อนุรุทกับคุณวิน คนเดียวกันละเปล่าน๊อ พอฟังเพลงที่คุณวินโพสต์ อ้าว คนละคน (จากเสียงร้อง)
    ขอบอกว่า เสียงเพราะมากๆ มีแหบเล็กๆเหมือน จั๊ก ชวินด้วยอ่ะ
    เป็นเพลงที่ชอบมากๆเพลงนึง ทั้งทำนอง เนื้อหา ไพเราะที่สุด
    ช่วงนี้วุ่นๆทั้งเป็นช่วงออกพรรษาและตักบาตรเทโว แล้วยังกฐิน และมีเหนือคาดหมายอีกอย่าง ญาติผู้ใหญ่มาเสียชีวิตกระทันหัน
    อาจจะเงียบๆ รึมาคอมเม้นท์ช้า ไม่ว่ากันเน๊าะ แต่เพลงนี้โหลดไปไว้ฟังเรียบร้อยแล้วค่ะ และเป็นอีกเพลงที่จะเก็บไว้ฟังเรื่อยๆ
    น่ารักจัง ขอบคุณคุณมลด้วยนะคะ เพราะถ้าคุณมลไม่อนุญาต คุณวินคงจะไม่วางเพลง ฮ่าๆ

(ที่ไปทำบุญกันมา) อนุโมทนาด้วยค่ะ

ต้องขอตัวไปวัดก่อนค่ะ ^^ ที่นี่ เช้าทำบุญ สายๆมีประกวดสวดมนต์ทำนอง
    สรภัญญะ แล้วมีเทศน์มหาชาติ
    พรุ่งนี้ตักบาตรเทโว ช่วงบ่าย ฌาปนกิจญาติผู้ใหญ่ที่เสียชีวิต เพราะอีกวันถัดไป ก็งานกฐินของวัด เลยเร่งรีบ รวบรัด

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 ตุลาคม 2018
  5. เทวินตพรหม

เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

ขอบคุณครับที่ชม ผมไม่เสียงดีขนาดนั้นหรอกครับแค่ชอบแหกปาก 555
    บางท่านบอกว่าเหมือนเดอะสตาร์ อันนี้กระผมก็ตกข่าว
    น้องๆในนี้ บอกว่าฟังแล้วนึกว่าผมเรียบร้อย แหม ขี้เก้กเน้อ อันนี้ก็ยอมรับ :D
    แต่คุณอนุรุท เสียงเหมืองคุณต้อมเรนโบว์ เพราะมากครับ
    กระผมขออนุญาตคุณอนุรุทนะครับ คงไม่เป็นการเสียมารยาทนะขอรับ

คุณตา ผมกับคุณมลขออนุโมทนาบุญกุศลด้วยครับ
    อย่ที่นี้ ก็ทำบุญใกล้บ้านครับ อาจจะไม่มีงานวัดมากมาย เพราะชุมชนเล็กๆ
    แต่ก็อิ่มบุญขอรับ ขอแสดงความเสียใจจากการสูญเสียญาติผู้ใหญ่ครับ
    รักษาสุขภาพ และบุญรักษานะครับ

6. อนุรุทธ

อนุรุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

มาคุยกันในกระทู้ผมเยอะๆดีครับ จะได้ดันกระทู้ของผมไม่ตกลงไป
    เพลงพวกนี้ผมเคยเอามาลงในเวปนี้นานแล้ว ขาประจำรุ่นเก่าคงเคยฟังกันแล้ว
    เพลงอันไหนที่มีการอัดเพลงแบบขมุกขมัวแสดงว่าเป็นการอัดแรกๆ(ทำไม่เป็น)
    อัดไหนชัดหน่อย อันนั้นอัดทีหลัง แต่ปัจจุบันนี้ไม่ได้ร้องอัดบันทึกอะไรนานแล้ว
    ถ้าอยากจะร้อง ก็อยากจะร้องเพลงของเบิร์ด ชุด100เพลงรัก แต่หาคาราโอเกะไม่ได้
    ผมไม่ตามเพลงแล้ว หวังไปนิพพานเต็มร้อยแล้ว

7. เทวินตพรหม

ขอนุโมทนาสาธุกับความตั้งใจในพระนิพพานขอรับ และขอให้คุณอนุรุทธประสบมรรคผลในเส้นทางที่ไปนะขอรับกระผม

ปกติกระผมจะนั่งฟังเฉยๆ แล้วก็ร้องแต่ไม่ได้อัดอะไรกับใครหรอกครับ เพราะงานยุ่ง55
    ร้องไปทำงานไปน่ะครับ
    แต่เพราะตอนนั้นมีรุ่นน้องเขาขอร้อง และเค้าเป็นนักร้องอยู่สโมสรกับทำงานที่ห้องอัดเสียงของแกรมมี่ ก็เลยร้องให้เขาน่ะครับ

แหม กระผมก็เกรงใจ เจ้าบ้านนะครับ จะเป็นการเสียมารยาทหรือเปล่า ต้องขออนุญาตเป็นพิธีก่อนนะครับ :D ยังไงก็เป็นเกียรติที่คุณตาและคุณอนุรุทธแวะมาสนทนากับกระผมนะขอรับ
    การร้องเพลง กระผมทำให้คลายจิต เล่นดนตรี รวมสมาธินะครับ เส้นทางของผมกับน้องนางยังอีกยาวไกลครับ ขอโมทนาบุญกุศลนะครับ

8. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

ร้องดีมากๆ
    น้ำเสียงแข็งแรงดีมาก
    ถ้า mix echo นิดนึงเป็นมืออาชีพเลยครับ

9. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    คุณหญิงบอกลงเพลงเดียวพอแล้ว งดใช้เสียงหาเสียงครับ 555
    ไฟล์เมื่อ2015ครับอาจจะมีการตัดแต่งดนตรีของน้องๆเค้าทำให้ ตอนนี้ต้องไปตรวจคออักเสบด้วยอากาศที่หนาวอีกรอบครับ มาหาหมอส่องเส้นเสียงกับปอดเพราะออกไปวิ่งแล้วเจ็บคอกับปอดมาก และคงร้องเพลงมากไปหน่อย ไม่เป็นอะไรมาก ไปทำบุญกันมาอนุโมทนานะครับ

ปล.เลือกเพลงนี้ เพลงขอเธอแต่งงานครับ;)

ไพเราะมากครับ คุณเทวินตพรหมร้องเพลงลาวม่านแก้ว ผมก็เพิ่งจะได้ฟังเป็นครั้งแรก เสียงคล้ายคุณเท่ห์ อุเทน นะครับร้องเพลงแนวลูกกรุงได้สบายเลย ผมขอเป็นกำลังใจร้องมาให้ฟังอีกนะครับ

10. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    เพลง กนกลายโบตั๋น คุณอนุรุทธ ร้องได้ไพเราะมากครับ ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

11. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    เพราะมากๆเลยครับ