กรรมฐานอาณาปนสติสำหรับผู้เริ่มต้นฝึก

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย cwyp, 1 ธันวาคม 2004.

1. cwyp

cwyp เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ในส่วนมากเวลาฝึกกรรมฐานนั้นผู้ที่ไม่มีพื้นฐานเลย ถ้ามาฝึกกรรมฐานในบทนี้แล้วจะรู้สึกอึดอัด เพราะว่าได้ยินได้ฟังมาว่าทำอาณาปนสติต้องบริกรรมภาวนาเช่น พุทธโธ และกำหนดรู้ลำหายใจไปด้วย ทำให้ผู้ที่ฝึกจะรู้สึกอึดอัด เพราะบางทีลมหายใจเข้าออกมันยาวสั้นไม่เท่ากับคำบริกรรม ทำให้รู้สึกหายใจไม่สะดวก เหงื่อแตก สมาธิไม่เจริ_ เพราะการภาวนาแล้วไม่นิ่งลมหายใจและคำบริกรรมไม่เท่ากัน วิธีนี้ให้แก้โดยวิธีดังนี้ครับ

1.ฝึกกำหนดรู้ลมหายใจเข้าออก โดยไม่ต้องบริกรรม ให้รู้ว่ายาวก็ยาว สั้นก็สั้นก่อน

2.ฝึกกำหนดอารมณ์สมาธิเช่นคิดอย่างใด อย่างหนึ่งให้แน่วแน่ซัก 5 นาที 10 นาที ก่อนเช่นกำหนดความว่างของจิตก็ลองทำให้ว่างดูซัก 5 นาที โดยไม่ต้องหลับตาหรือหลับก็ได้ และไม่ต้องใช้คำบริกรรม

3.ฝึกกำหนดรู้อาการเคลื่อนไหวของร่างกายไปด้วยให้มันชินซักช่วงหนึ่งก่อน

4.ฝึกไม่คิดส่งจิตออกนอก หากจิตส่งไปแล้วระลึกได้ให้นำจิตกลับเข้ามา

5.เมื่อพร้อมแล้วก็เริ่มทำอาณาปนสติได้เลยโดยไม่ต้องบริกรรมก็ได้ หรือบริกรรมด้วยก็ไม่ผิด

เมื่อทำเป็นขึ้นถึงข้อ 5 แล้วอาการอึดอัดจากการทำกรรมฐานจะเริ่มดีขึ้นเพราะจิตเริ่มสบายเข้ารู้ออกรู้ ยาวรู้ สั้นรู้ไปเอง ซึ่งจะสามารถทำให้กรรมฐานอาณาปนสติก้าวหน้าขึ้นได้ จนอาจสามารถเข้าสู่ปฐมฌาณได้ ซึ่งเมื่อทำได้สะดวกแล้วผลจากการทำกรรมฐานที่ได้นั้นคือความสงบจิตสงบใจ ความปิติซาบซ่านจากความสว่างสไวเมื่อจิตสงบ

อาณาปนสตินั้นเป็นกรรมฐานที่มีความสำคั_ไม่น้อยกว่ากรรมฐานบทอื่นเลย เพราะลมหายใจนั้นแทรกอยู่ในบทกรรมฐานทุกอัน และกรรมฐานนี้เป็นกรรมฐานเพื่อความรู้แจ้งด้วย

2. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ.............

............ เมื่อทำได้ดีแล้ว เวลาเดิน หรือ ทำอะไร ก็สามารถทำอานาปานสติ อ่อนๆได้ด้วยครับ ...... แต่สำหรับผมจะได้แค่พอสงบใจเล็กๆ น้อยๆ แต่ยังฟุ้งซ่านมากอยู่ แต่ก็ลดได้ระดับหนึ่งครับ

********* ผมคุย msn กะ คุณ cwyp แล้ว... พี่เขาฝึก **อานาปานสติ** กะ **กสิณ** ........... ยังไงใครลองศึกษาแนวทางนี้ก็ลองๆถาม กันดูครับ เผื่อศึกษาแลกเปลี่ยนข้อมูลกันได้ .....

3. พฤติจิต

พฤติจิต เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2004
    สาธุ สาธุ อนุดมธนามิครับคุณ CYWP ครับผมเห็น๔ุกแล้วดี แล้วครับผม

4. ดอกดิน

ดอกดิน สมาชิก

27 ธันวาคม 2004
    อนุโมทนาครับ
    ผมก็เริ่มฝึก ไม่ทราบจะขอคำปรึกษาทาง MSN บ้างได้หรือเปล่าครับ

5. cwyp

cwyp เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ได้ครับ

สามารถติดต่อผมทาง MSN ได้ หากต้องการนะครับ cwyp_lampang@hotmail.com ผมก็เริ่มฝึกกรรมฐานใหม่เหมือนกันครับ
    ประมาณ 7-8 เดือน ผมจะทำกรรมฐานหลัก 2 บทคือ 1.อาณาปานสติ 2.อุเบกขาอัปมัญญาครับ 2 อย่างนี้ใช้เป็นพื้นกรรมฐานอื่นได้ดีมาก