กรรมอะไรท่ี่ทำให้ใจต้องทุกอยู่ตลอดเวล

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Thirawat inthasri, 19 กุมภาพันธ์ 2011.

1. Thirawat inthasri

Thirawat inthasri สมาชิก

29 ธันวาคม 2010
    จะทำอะไรก็ไม่ค่อยสมหวังทั้งที่สวดมนต์ไหว้พระอยู่ประจำรบกวนช่วยบอกและหาทางแก้ให้หน่อยครับ(สมาชิกประเทศญี่ปุ่น)

2. neltharion

neltharion เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องสนใจหรอกครับว่าเกิดจากอะไร เพราะสิ่งทั้งหลายตัวเราเองก็ทำมาทั้งสิ้น แม้ไม่ได้ทำเองแต่คนอื่นทำ การแก้ไขก็ไม่สามารถห้ามคนทั้งโลกไม่ให้ทำร้ายเรา เพียรฝึกใจให้ยอมรับเข้าใจในธรรมชาติของมนุษย์ มองทุกสิ่งเป็นธรรมดา ใจก็จะเป็นสุข การที่ชีวิตจะไม่มีสิ่งที่ให้ทุกข์เลยนั้นเป็นไปไม่ได้นะครับ นอกเสียจากฝึกใจเราไม่ให้ยึดติดกับสิ่งใด เมื่อนั้นก็หมดทุกข์

3. ending

ending เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2010
    ดูดวงสิ สนใจมั้ย จะบอก อ.ที่ดูแม่นๆให้ จะได้แก้ถูก มาถามคนทั่วไปก็ตอบให้รู้สึกดีขึ้นเฉยๆอ่ะนะ แล้วก็ทุกข์เหมือนเดิม

4. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    เหอะๆๆๆ
    แต่ก่อนผมเองก็คิดแบบ ท่านเองนั้นละครับ(ไม่สมหวัง ทั้งๆๆที่สวดมนต์กราบพระทุกวัน เช้าเย็น)

แต่ท่านลองคิดดูนะครับ ว่าที่ไม่สมหวังนั้นเกิดจากอะไร???? เกิดจากการกระทำของตัวเองทั้งนั้น(การกระทำปัจจุบัน ล้วนๆๆ)

คนที่ไม่สมหวังจริงๆๆๆ นะ ไม่ใช่อย่างเราๆๆๆหรอกครับ ลองดูประเทศที่เขาลำบากมากๆๆๆ ดูสิครับ นั้นละไม่สมหวังของแท้นะครับ

5. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ขออนุญาตตอบในเชิง ของ หมอจิตวิทยาค่ะ

..หมอตอบว่า ในเมื่อหวังแล้ว ต้องยอมรับความผิดหวังให้ได้

หวังแล้ว ต้องรับ สิ่ง ที่ จะเกิดขึ้นนะค่ะ

6. OddyWriter

OddyWriter เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    กรรมที่ไม่รู้จัก "การปล่อยวาง" ครับ

หลายครั้ง เราต้องท่องคาถากำกับว่า "ช่างมันเถอะ"

เพราะถ้าเรามัวไปครุ่นคิดจนเกินเหตุ มัวไปยึดติดจนเกินไป คาดว่าทุกอย่างต้องเป็นอย่างที่เราคิด หวังว่าคนนั้นคนนี้ควรเป็นอย่างที่เราอยากให้เป็น

มันทุกข์นะครับ

ผมเคยเป็นอย่างที่คุณเป็นมาก่อน สวดมนตร์ไหว้พระตลอดเวลา ถ้าไม่ปล่อยวางมันก็ทุกข์ไปพร้อมๆ กับการสวดมนตร์แหละครับ

แต่ใช่ว่าสวดมนตร์ไม่ได้อะไรนะครับ เพราะการสวดมนตร์จะช่วยชักนำคำตอบมาให้ ซึ่งท้ายที่สุดก็ขึ้นกับตัวเราเอง

7. H D Playground

H D Playground สมาชิก

มองโลกมุมใหม่ คิดบวก

8. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

ทำดี..ดี

ทำไม่ดี...ไม่ดี

จากคำสอนของท่าน พุทธธาตุ

อย่าไปหวัง ว่าทำดีแล้วต้องได้ดีเสมอไป

เพราะกรรมเราแต่ละคนมันไม่เท่ากัน

9. วรรณนรี05

วรรณนรี05 เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกข์ คือ สิ่งที่ทนได้อยาก ถ้าสิ่งใดทนได้ไม่จัดอยู่ในความทุกข์ เหตุแห่งทุกข์ ก็ เริ่มมาจากใจของเราเองที่ไม่ยอมรับความเป็นจริงที่เกิดขึ้น ถ้าเราพิจารณา ความเป็นจริง ทุกเรื่องที่เข้ามา อย่างตรงไปตรงมาโดย ไม่คิดเข้าข้างตนเอง เลย เราจะไม่ทุกข์ กับ เหตุทั้งหลายทั้งมวล เนื่องจากเราเข้าใจ แล้ว ตรงนี้เข้าข่ายวิปัสสนา ในชีวิตประจำวัน ส่วนการสวดมนต์ ช่วย เรื่องการมีสติ และสมาธิ ต้องสวดด้วยความนอบน้อม ให้ชึมชับเข้าไปในจิต
    ก็คือ ไม่มีความเล่าร้อนใจ แล้วท่านจะพบว่าเหตุเกิดที่ไหน ต้องดับที่นั้นแบบ ผู้มีสติ ผู้วิปัสสนาเป็น **ส่วนเรื่องทุกข์ใจแล้วดูหมอ ดู คงไม่ช่วยเท่าไหร่ เพียงแต่ว่าขณะที่เราคุย กับหมอดู เหมือนมีคนมาฟังเราระบายทุกข์ อาจ ได้รับคำแนะนำ ทั้งดี และ ไม่ดี อยู่ ที่หมอดูท่านนั้นจะเดินทาง สาย พระพุทธองค์ หรือ เป็น พวกมีองค์ มีเทพ ก็อยู่ที่วาสนาของท่าน อย่างไรก็ ควร ยึดหลัก ไหว้เพราะสวดมนต์ ทุกคน เป็น แต่เพียงผู้ ชี้แนะ ทำ ได้
    หรือไม่ขึ้นอยู่กับตัวท่านเอง

10. ชุนชิว

ชุนชิว เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะคาดหวังมากเกินไป เล็งผลเลิศ เมื่อผิดหวังจึงเจ็บปวดมาก คาดหวังน้อยก็ผิดหวังน้อย ไม่คาดหวังก็ไม่ผิดหวัง แต่จงทำให้ดีที่สุด