กรรมอะไรส่งผล

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย kitich, 21 มิถุนายน 2014.

1. kitich

kitich Active Member

24 พฤษภาคม 2012
    คนที่เป็นลูกน้อง หรือลูกจ้างบริษัท..บางคนสร้างความสำเร็จ ความร่ำรวย ให้กับเจ้าของกิจการได้ดี แต่กลับกัน พอสร้างอนาคตความสำเร็จให้กับตัวเอง หรือทำกิจการเองพอจะดีกลับ ล้มเหลวทุกครั้ง จนต้องกลับไปเป็นลูกจ้างหรือพนักงานใหม่ ออกมาทำกิจการก็เป็นอีก ภาษาหมอดูบอกดวงเป็นเฒ่าแก่ไม่ได้ ต้องเป็นลูกจ้างอย่างเดียว ผมเชื่อว่าชีวิตเกิดจากกรรม แล้วกรรมตัวนี้มีที่มาอย่างไร ผมขอความคิดเห็นในทางธรรมครับ

2. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    เคยได้ยินไหมคำที่ว่า "ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน"
    เป็นกรรมจากการผิดศีลข้อที่ 2 อทินนาทานา หรือ การลักขโมย ฉ้อโกง ทุจริต คอรัปชั่น
    คนที่ทำมาค้าขายไม่ขึ้น มีแต่เจ๊งกับเจ๊งก็เพราะผลกรรมตัวนี้

3. LovePig

LovePig เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่จะประสบผลสำเร็จ กับธุรกิจส่วนตัว ผมว่าต้องใช้ปัจจัยหลายอย่าง บางคน ต้องขาดทุนตั้งหลายครั้ง ไม่ประสบผลสำเร็จตั้งหลายครั้ง กว่าจะประสบผลสำเร็จได้

คนที่เคยเป็นลูกจ้าง ออกมาประกอบกิจการเองแล้วไม่ประสบผลสำเร็จ
    - เป็นลูกจ้างไม่ต้อง แบกรับความเสี่ยงอะไร กิจการเจ็งก็ไม่ได้เงินเดือนไล่ออกแค่นั้น
    - เป็นลูกจ้าง ออกมาทำธุรกิจเอง ไม่รู้เค้าสู้แค่ไหน เจ็งไม่กี่ครั้งก็ถอดใจ
    - การเป็นเจ้าของธุรกิจ ต้องรู้จักใช้คนด้วย ถึงจะประสบผลสำเร็จ

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

4. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    บางทีอาจไม่รู้จริงในสิ่งที่ทำ..ยิ่งอยากเป็นเจ้าของกิจการด้วยความโลภก็จะขาดความรอบคอบ..ฯลฯ

5. noawarat pakdee

noawarat pakdee เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2012
    ก็ส่วนหนึ่ง อีกส่วนหนึ่ง เราก็ต้องมองตามเหตุผล เราบริหารเป็นหรือเปล่า หมายถึง การจัดการ แบบค่อยๆเป็นค่อยๆไป ศึกษาในหลายๆด้าน ทำความเข้าใจให้ถ่องแท้ และที่สำคัญ ต้องค่อยๆเดินที่ละขั้น อย่าทำแบบกระโดด เพราะถ้าตก มันเจ็บ

6. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ยอมแพ้ง่ายเกินไป อีกอย่างไม่ฝึกความคิด และวิถีชีวิต ของนักธุรกิจไว้ พวกนี้เค้าไม่ได้เป็นกันตั้งแต่เกิด แต่เค้าถูกสอนและใช้งานมาตั้งแต่เด็กจนวิธีคิด ความคิดมันฝั่งเป็นวิถีชีวิตแล้ว ใช้เวลาประมาณ 10 ปีขึ้นไป ก็ทำได้หากไม่มีประสบการณ์มาเลย แต่นี้ยอมแพ้ง่ายๆ