การนั่งธูป

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย rinnn, 7 เมษายน 2006.

1. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    <table align="center" border="0" bordercolor="#ffcc99" cellpadding="8" cellspacing="0" width="95%"> <tbody> <tr> <td class="links">
    การนั่งธูปเป็นการใช้กรรม คือเหมือนเป็นการตั้งใจอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลในครั้งนี้ให้กับเจ้ากรรมนายเวรโดยตรง สามารถใช้กรรมที่เคยทำมาแล้วได้ แต่อุปสรรคก็มากอยู่เพราะเจ้ากรรมนายเวรจะไม่ยอมปล่อยกรรมง่าย ๆ หรอก ตอนทำนะ ถ้ามีเวรมีกรรมกับมด กับยุงนี่จะ รำคาญมากเพราะว่าเหมือนมีมด มียุงมาไต่ตลอดเวลา แต่บางทีมันไม่มีตัวอะไรเลย มันจะมาคอยกวนเรา ไม่ให้เราทำสำเร็จ เราต้องตั้งใจ + พยายาม อ่ะ มันก็เหมือนกับการทำกรรมฐานนั่นล่ะ พอเราปฏิบัติบ่อย ๆ กรรมเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็จะหลุดให้เรานะ อย่างเราอ่ะ นั่งจริง ๆ จัง ๆ ได้ 2 ครั้ง เห็นกรรมตัวเอง ที่ทำกับ มดและกิ้งกือ ไว้ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อนะ อยู่ ๆ มันก็จะเกิดให้เราเห็นเลย พระอาจารย์บอกว่าแบบนี้กรรมมันหลุดแล้ว เพราะก่อนหลุด มันจะเกิดให้เราเห็น ส่วนกรรมหนัก ๆ นี่ต้องอาศัยความตั้งใจอย่างมากเลยล่ะ ต้องหมั่นปฏิบัตินะ

วิธีก็คือ ให้นั่งขัดสมาธิ จุดธูป 1 ดอก แล้วก็ตั้งสัจจะอธิษฐานนั่งธูป ห้ามเอามือเอาเท้าออกจากกัน ลืมตาได้ พอธุปใกล้จะหมดดอก เหลือนิดนึง ให้แผ่เมตตา (สัพเพ สัตตาๆๆ) จนกว่าธูปจะดับไป ถ้าต้องการนั่งต่อก็จุดธูปดอกใหม่ ธูปดับแล้วถึงจะขยับมือและเท้าออกจากกันได้ เวลานั่งก็ให้มีสมาธิ จะยุบหนอ พองหนอ หรือ จะพุทโธ หรือจะ 1,1 2,2 ก็ได้ แต่ขอให้มีสมาธิ อย่าให้จิตไปคิดเรื่องอื่นได้ ถ้าคันหรือเมื่อยก็กำหนดจิตไปที่นั่นจนกว่าวิบากกรรมนั้นจะหายไป

คำตั้งสัจจะอธิษฐานนั่งธูป

ข้าพเจ้า ขอตั้งสัจจัอธิษฐาน จะปฏิบัติพระกรรมฐาน จะไม่ขยับมือขยับเท้าออกจากกัน จนกว่าธูปนี้จะหมดแสงดับไป เพื่ออุทิศกุศลผลบุญนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่ทำให้ข้าพเจ้ามีทุกข์อยู่ยณะนี้ ขอให้เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงมารับอนุโมทนาในส่วนบุญส่วนกุศล ที่ข้าพเจ้าได้อุทิศให้นี้ด้วยเถิด

**ต้องขอบอกไว้ก่อนเลยนะว่า ถ้าใครจะปฏิบัติจริงจังอยากให้เข้าวัดสักครั้งนึงก่อน เพราะพระท่านสามารถแนะเราได้ว่าควรทำอย่างไรบ้าง ท่านจะเล่าเรื่องที่เกี่ยวกับการปฏิบัติธรรมให้เราฟังเยอะแยะ แล้วการนั่งธูปนี้เราได้รับความรู้มาจาก พระมหาสุธี อยู่วัดราชคฤห์ ท่านได้แนะวิธีปฏิบัติให้ หรือไม่ก็ไปวัดที่เขาสอนปฏิบัติธรรมอ่ะ อยากแนะว่า อยากให้เข้าวัด ปฏิบัติธรรมกันอย่างน้อยปีละ 1 ครั้ง ไม่จำเป็นว่าคนแก่เท่านั้น เพราะเราโชคดี ที่ไปบวชมา ตอนอายุ 19 มันทำให้เราได้เรียนรู้อะไรที่ในห้องเรียนไม่มีอีกมากมายเลยนะ มีโอกาสก็อยากให้รักษาศีล 5 กันให้ได้ วันพระ ก็อยากให้รักษาศึล 8 นะ การไปบวชในครั้งนี้เกิดเรื่องประหลาด ๆ ขึ้นมากมายเลยอ่ะ ถ้าคนไม่เคยเจอกับตนเองหรือไม่เชื่อด้านนี้ เขาก็อาจไม่เชื่อ แต่เรา เมื่อได้ไปปฏิบัติมา มันเกิดเหตุการณ์ที่คาดไม่ถึงเยอะแยะเลย อยากให้ลองไปปฏิบัติกันดูแล้วจะได้รู้อะไรอีกมากมาย ขอให้ตั้งใจด้วยนะ

อยากฝากว่า คนเรามีกรรมกันทุกคน ถ้าหมดกรรมเมื่อไรก็จะไปนิพพาน แต่คนเราใช้กรรมเก่าก็จะสร้างกรรมใหม่ไปอีกอยู่ดี ราต้องใช้กรรมยังไงก็หนีไม่พ้น การทำกรรมดี ทำให้กรรมชั่ว มาเล่นงานเราช้า ทำให้เราสามารถใช้กรรมชั่วได้มากขึ้น อาจทำให้กรรมชั่วนั้นหมดไป

ที่เรานำมาเสนอให้ก็ยังไม่ครบวงจร อยากให้ทำกรรมฐานไปด้วย แต่บทเจริญกรรมฐานเราไม่มี ต้องหาหนังสืออ่ะ ถ้าใครพอจะรู้เรื่องหรืออยากแนะนำเพิ่มเติมก็ได้นะ ที่มาแนะนำเพราะว่ามีคนขอมา หากใครมีความรู้ด้านนี้จริงจัง ก็ช่วยอธิบายเพิ่มด้วยนะ เพราะเราไม่ได้มีความรู้ด้านนี้ แต่เอามาจากประสบการณ์ตรงเท่านั้นเอง
    </td></tr></tbody></table> ที่มา...อารมณ์ดี.คอม ค่ะ