การปฏิบัติ ตัวเวลาไปวัด

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย yoshisunae, 11 เมษายน 2011.

1. yoshisunae

yoshisunae สมาชิก

คือผมมีข้อสงสัยและปัญหาในการ ไปวัดหรือฟังเทศน์ฟังธรรมในวัดครับ

ถ้าเรานั่งขัดสมาธิ จะเป็นการบาปมั้ยครับ ?

หรือว่า เราใช้คำพูด ที่ผิดกับพระสงฆ์ เช่น พูดว่ากิน แทนคำว่าฉัน หรือพูดว่า เชิญ

หลวงพ่อ แทนคำว่า นมัสการ อ่ะครับ

2. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ไม่เจตนาอาจจะไม่บาปมากครับ แต่การไปวัดควรสำรวมกาย วาจา ใจ ครับ การปฏิบัติใดๆกับพระสงฆ์ควรกระทำด้วยความนอบน้อมเพราะท่านเป็นผู้ทรงศีลถึง 227 ข้อ ดังนั้นจึงนับว่าท่านเป็นผู้ที่บริสุทธิ์ อานิสงฆ์แห่งศีลบริสุทธิ์นั่นเองที่รักษาท่าน การไปล่วงเกินท่านแม้จะเพราะความไม่รู้ก็ตามมิควรเป็นอย่างยิ่งครับ