การสาบานแบบไม่ได้ตั้งใจจะผลไหม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ll--ll, 19 เมษายน 2013.

1. ll--ll

ll--ll สมาชิกใหม่

ถ้าเกิดนคนนึงอะคะ เค้าเผลอคิดในใจแบบว่าสาบานว่าจะไม่บนตลอดชีวิตอะคะแล้วแบบถ้าทำขอให้ตายไรงี้แล้วตอนนั้นเค้าสวดมนต์ขอขมาอยู่อะคะ ตอนนั้นอยู่บ้านแล้วแบบเผลอนึกขึ้นมาแบบนี้จะเป็นไรไหมค่า ถ้าเกิดคนนั้นเค้าเผลอไปบนไว้จะเป็นไรไหมยังนี้จะผลไรไหมค่า

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    บาป บุญ อยู่ที่ จิต

จิตคิด อกุศลกรรม ก็ย่อมได้รับผลนั้นๆ ครับ

สาบานแล้ว ผิดคำสาบาน เรียกว่า ผิดสัจจะบารมี ครับ

3. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    คหสต. คิดว่าส่งผลนะ คล้าย ๆ การอธิษฐานจิต(สัจจะ) คือมีความตั้งใจไปแล้ว ส่วนผลที่จะตามนั้นแล้วแต่บุพกรรม ที่มีำมาค่ะ

4. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบไม่ให้เป็นกังวลนะขอรับ ไม่เป็นไรครับ แต่อย่างน้อยถ้าเราเอาจริงเอาจังเรื่องการสาบานตอนนั้นก็ควรยกมือไหว้ขอขมาว่า ขอถอนสาบานไปน่ะครับ หรือถ้าอยากสบายใจกว่าก็จุดธูป 9 ดอก อะไรก็ว่าไป

แต่เทพไม่สามารถกำหนดชีวิตเราได้ครับ ว่าจะให้เราตายหรือไม่ตาย เรากำหนดตัวเราเองครับอย่าไปเครียดเรื่องนี้ครับเชื่อผม รักษาจิตให้ดีอย่าหวั่น แค่ขอขมาครับ ถ้าขอขมาแล้วไม่มีใครให้อภัยคุณก็ไม่รู้จะว่าไงแล้วเรื่องแค่นี้

โชคดีนะครับ :cool:

5. จริงจังนะ

จริงจังนะ เป็นที่รู้จักกันดี

เคยตั้งจิตอธิษฐานเหมือนกันค่ะ ตอนนั้นเป็นช่วงวัยเด็ก
    เตี่ยกับแม่มีปัญหากัน กลัวเตี่ยกับแม่แยกทางกัน
    เลยอธิษฐานขอให้ทั้ง2 กลับมารักกันเหมือนเดิม
    แล้วให้อายุเราสั้นไป10ปี ก็ได้ผลค่ะ เค้าไม่เลิกกัน
    ตอนนี้เราก็เอ่อ ............:d