การไม่เห็นกาย เป็นไปไม่ได้ที่จะละกิเลส หลวงพ่อจรัญ ทกฺขญาโณ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ไม้ขีดครับ, 4 ธันวาคม 2019.

1. ไม้ขีดครับ

ไม้ขีดครับ สมาชิกใหม่

"การไม่เห็นกาย เป็นไปไม่ได้ที่จะละกิเลส
    ยกตัวอย่าง กิเลสตัวแรก “กามราคะ”
    ถ้าเราไม่เห็น “อสุภะ” เนี่ย
    จะเอาอะไรไปละ “กามราคะ” นั้นเล่า
    แล้วการเห็นอสุภะเนี่ย เราเห็นอะไร
    ก็ต้องเห็น “กาย” เท่านั้น
    ฉะนั้น การที่เรามาพิจารณากาย ก็เพื่อจะทำลาย กามราคะ นั่นเอง
    ถ้าคนนั้นปฏิเสธว่า ไม่ได้ หรือไม่เห็น ไม่อยากเห็น หรือว่าไม่จำเป็นต้องเห็น
    ไปทำวิธีอื่น ก็เป็นอันว่า ราคะก็ต้องอยู่กับเค้าต่อไป
    การที่อยู่กับเค้าต่อไป การสิ้นกิเลส ก็เกิดไม่ได้
    เพราะตัวราคะก็เป็นกิเลสตัวหนึ่งอยู่แล้ว
    ถ้าปฏิเสธตรงนี้ เท่ากับว่า ราคะก็ต้องมีอยู่
    กามราคะ จะสิ้นไปด้วยวิธีอื่น มีไม่ได้"

พระธรรมคำสอน
    หลวงพ่อจรัญ ทกฺขญาโณ
    วัดหลวงขุนวิน จ.เชียงใหม่

2. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169