การไหว้เจ้าที่และพระที่บนหิ้ง

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย countdown, 12 กันยายน 2006.

1. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ถ้าเราถวายอาหารเจ้าที่ หรือพระบนหิ้งพระ แบบไม่จุดธูป จะถึงท่านไหมครับ เพราะไม่สามารถจุดได้มันรบกวนผู้อื่นครับ ครัยรู้ตอบที

2. จิตงาม

จิตงาม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2006
    สำหรับเรานะ
    ไหว้พระทุกวันแต่ไม่ได้จุดธูปเทียน ถ้าจะจุดก็จะจุดแต่วันอาทิตย์เพราะเราสะดวก ถวายน้ำทุกวัน ขนม 2-3 วันครั้ง
    ครั้งหนึ่งไปดูหมอดูไพ่ป๊อก ป้าแกใช้กำลังภายในดูไพ่นะ (เพราะแกดูให้เราเป็นรายที่ 3 แกบอกว่าเหนื่อย หมดแรง) แกบอกว่าหิ้งพระที่บ้านน้ำท่าอุดมสมบูรณ์ หยักไย่ไม่มี สะอาดดี พระท่านบอกว่าท่านชอบ

นั่นแสดงว่า ไม่ต้องจุดธูปก็ถึง เพราะใจเราถึง
    แต่ว่าตอนที่เราถวายอย่าวางเฉย ๆ ควรจะพูดในใจด้วยนะ ข้าพเจ้าขอถวายขนมและน้ำนี้แด่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ ตั้งแต่องค์ปฐมจนถึงองค์ปัจจบัน พระธรรมเจ้า พระอริยสงฆ์เจ้า เทพเทวา และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ณ ที่นี้

3. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ใช้ธุปและเทียนไฟฟ้าสิครับเหมือนๆกัน ที่วัดก็ใช้จำได้ว่าหลวงพ่อพระราชฯเคยบอกว่า"ท่านก็ชอบใช้ธูปเทียนไฟฟ้าสดวกสบาย ไหว้เสร็จก็ปิดไฟ สบายจะตายครับ.......

4. cookiechang

cookiechang เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    ไม่ต้องจุดธูปก็ได้ ใช้การพนมมือและอธิฐานจิตเอา สิ่งสำคัญอยู่ที่ใจเราว่ากราบไหว้ด้วยความเคารพนับถือหรือไม่ หากเรากราบไหว้ด้วยความเคารพศรัทธาสิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลายย่อมรับรู้