กำเนิด อริยะเมตรไตร

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนึ่งคน, 10 สิงหาคม 2011.

1. หนึ่งคน

หนึ่งคน สมาชิกใหม่

19 กรกฎาคม 2010
    เชื่อใน อริยะเมตรไตร บ้างมั้ย
    เชื่อมั้ย ว่า องคุลีมาล สามารถสำเร็จอรหัน แต่ไม่สามารถนิพพาน เพราะ ทำบาปมาก
    ได้มาเกิดเป็น อัลเบิต ไอสไตล์ เพื่อ หยุดสงครามโลก ด้วยประมาณู แต่ก็บาปมากขึ้นอีก
    และได้เกิดมาเป็นหลวงปู่มั่น เพื่อแสวงหา ร่างพันธุกรรม สมบูรแบบ ในการมาเกิดเป็นอริยะเมตรไตร (*ที่หลวงปู่มั่นบอกชอบฝัน ว่าตัวเองถือดาบนั้น เพราะฝันถึงชาติแรกที่พบองสัมมา )
    อริยะเมตรไตร (ก็ไม่ได้อยากมาเกิดเท่าไหร่หรอก แต่ทำบาปไว้มากหนิ เลยต้องมาช่วยชาวโลก จะได้หมดกรรมสักที)
    หน้าที่นั้น ก็ไม่มีอะไรมากหรอก แค่สมัยนี้ คนไม่เข้าใจ ถึงหลักธรรมมะที่แท้จริง องอริยะแค่จะมาแปลให้ชัดแจ้ง อาจผ่านทางสื่อพิม ทีวี การแสดง สด ในปลายปีนี้ และปีหน้า ให้ทัน ก่อนที่โลกจะตื่น พื้นดินจะมีการขยับ คนที่รอดคือคนที่ อดอาหารได้ คนที่มีความอดทน คนที่ไม่เสียใจกับการตายของญาติหรือเพื่อนฝูง คนที่ ฉลาดในการใช้ชีวิต อ่ะประมานนี้
    องอริยะ อายุไม่มากเท่าไหร่ เพราะยังจะต้องสอน คนอีกหลายปี ร่างกายจึงยังไม่แก่ แต่ก็มีมากกว่านั้น อยากรู้ ต่อ ก็รอ ให้ องอริยะ เมตรไตร มาบอกเองแล้วกัน ตั้งใจดีๆหละ

เทคโนโลยีในยุคนี้เลยทำให้คนส่วนใหญ่ ได้นับถือมาก กว่ายุค องสัมมา เพราะสมัยนั้น เทคโนโลยียังไม่เกิด การสอนคนจึงต้องใช้สาวก ยุคอริยะจะไม่มีคำว่าสาวก แต่จะใช้คำว่า ครอบครัว โลกทั้งโลกคือครอบครัวเดียวกัน

หลักการมี สามสิ่ง รัก เข้าใจ อภัย แค่มีสามสิ่งนี้ โลกเราก็จะอยุ่อย่างสงบสุข มีแต่ชาวศิวิไลซ์
    เมตรแปลว่า ให้ ส่วนไตร แปลว่า สาม องอริยะ จะช่วยเหลือด้าน ร่างกาย จิตใจ ปัญญา

เชื่อก็ดี ไม่เชื่อก็ไม่ได้ว่าอะไร

โปรดให้อภัยในบางข้อความ เพราะเป็น ภาษาของคน ยุคปัจจุบัน บางตัวหนังสือ หรือการสื่อความหมาย คนศึกษาธรรมะยุคโบราณ อาจไม่เข้าใจ ขออภัยจิงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2011
  2. 789654561

789654561 เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2011
    เธอเก่ง เธอดีมาจากไหน บังอาจเขียนปรามาสพระพุทธเจ้าในอนาคต
    ท่านเป็นเพื่อนเธอหรืออย่างไร เขียนออกมาได้
    ถ้าฟุ้งซ่านมากๆ ก็กินยาระงับประสาท อย่ามาเขียนอย่างนี้เลย

3. หนึ่งคน

ผมประมาส ตรงไหน โปรดอธิบาย
    ผมไม่รู้ว่าดีมาจากไหน
    ผมไม่ได้เป็นไร ทำไมต้องกินยาระงับประสาท
    คำพูดที่ผมใช้ นั้น ล้วนบูชา องอริยะทั้งนั้น
    คนๆที่อ่านแปลไทย เป็น ไทยไม่ชัด อย่าได้มา ตอบเลย
    ว่าแต่คนอื่น ประสาท เคยดูตัวเองบ้างหรือเปล่าครับ ?

ก่อนจะกล่าวหาผู้อื่น โปรดใช้สมองคิดก่อนนะครับ !

ส่วนตัวนะครับ : ผมไม่รู้เหมือนกัน ว่าเป็นเพื่อน องค์อริยะหรือเปล่า แต่ทุกครั้ง ที่หลับตา
    อาจเป็นตอนนอน หรือนั่งสมาธิในขณะบวช หรือไปถือศีลแปด ผมฝันบ่อยมาก ว่าตัวเองจะได้เป็น องค์อริยะ แต่มันก็แค่ความฝันครับเอาแน่เอานอน ไม่ได้ และไม่ได้อยากเป็นเลยภาระมันเยอะมาก เหนื่อยก็เหนื่อย ใครจะอยากเป็นหละ สู้เข้าป่าทำสมาธิ ไม่ดีกว่าหรอ เฮ้อ !! มนุษย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2011
  4. ชุนชิว

ชุนชิว เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจผิดอย่างแรง นิพพานของคุณคืออะไรครับ นิพพานของผมคือ กิเลสดับหมดไม่มีเชื้อ แล้วจะเอาที่ไหนมาเกิดอีกครับ เพียงแต่ว่าบางท่านสามารถทำได้แต่ไม่ทำ คือมีความสามารถเทียบเคียงอารมณ์พระอรหันต์ได้ 99.99% แต่ยังเกิดอยู่เพราะยังมีเจตนาอันยิ่งใหญ่ดำเนินอยู่ เป็นกิเลสเบาบางคือเพื่อช่วยเหลือสรรพสัตว์นั่นเอง

5. หนึ่งคน

คือ จักวาล นั้น มีหลายชั้นตอนครับ

-พระเจ้า สวรรค์
    -มนุษย์ โลก
    -ปีศาจ นรก

-สัมมาเจ้า ผู้อยู่ได้ทั้งสามโลก

การที่จะเป็นสัมมาเจ้าได้นั้น ใช่ว่าเราตัดกิเลศได้แล้ว ก็จะทำได้นะครับ
    คือ ต้องให้ทั้งสามโลกยอมรับด้วยว่าเรา ดีพอรึยัง
    พระเจ้า มนุษย์ ปีศาจ นั้นต้องเป็นที่ยอม รับครับ

คล้ายๆกับว่า ฉลาดแล้ว แต่ไม่ได้ส่งงานอาจารย์ ก็เรียนไม่จบอ่ะครับ

ไม่เข้าใจก็ถามได้นะ ?
    จะตอบให้ จะอธิบายเป็น ภาษา ยุคปัจจุบันอย่างละเอียด !

6. ใต้แสงดาว

ใต้แสงดาว Active Member

18 ธันวาคม 2010
    ผมว่าคุณชักเพลี้ยนไปกันใหญ่แล้วนะ ถามจริงได้สมาธิถึงขั้นไหนแล้ว เป็นชาวพุทธหรือป่าวทำไมพูดถึงพระเจ้า

7. หนึ่งคน

ผมไม่รุ้ว่าได้สมาธิขั้นไหนแล้ว เพราะไม่รู้ว่าจะเอาหน่วยไหนมาวัดครับ มนุษย์ยังหาหน่วยวัดไม่ได้เลยอ่าครับ คำถามนี้จึงตอบได้ยากจริงๆ

ผมไม่ใช่ชาวพุทธ ครับ เพราะผมไม่แบ่งแยกศาสนา
    เหตุที่คุณว่าผมเพี้ยนนั้นก็ไม่แปลก เพราะคุณยังไม่เข้าใจถ่องแท้ในตัวผมครับ

พุทธ ก็ดี คริส ก็ดี อิสลาม ก็ดี แต่แล้วแต่ใครจะเข้าใจมันอ่ะครับ

เคยศึกษา เกี่ยวกับ อริยะเมตรไตร มาบ้างหรือเปล่าครับ
    ที่บอกว่าทุกศาสนา จะรวมเป็นหนึ่ง ?

8. AVARTAR

AVARTAR Active Member

ผมไม่ขอแสดงออกความคิดเห็นใดๆนะครับ แวะเข้ามาอ่านเพราะหัวข้อสนทนาน่าสนใจ แต่มีเรื่องรบกวนสอบถามคุณหนึ่งให้ช่วยนะครับ เพราะผมเชื่อว่าสมาธิและจิตที่แข็งของคุณอาจช่วยผมได้ เมื่อไหร่ผมจะหลุดพ้นจากภาระทางการเงินหนี้สินสักที และจะได้รับบรรจุเป็นข้าราชการไหมครับ

9. หนึ่งคน

มันคือเรื่องที่คุณต้อง ตัดสินใจ คุณรั ในการใช้เงิน หรือคุณชอบ ออมเงิน
    ถ้าชอบใช้เงิน ก็ไม่หลุดจากภาวะ ถ้าชอบออม ก็หลุดจากภาวะ หละครับ
    การที่จะได้รับบรรจุนั้นก็แล้วแต่ความตั้งใจของคุณว่ามีมากแค่ไหน
    การเป็น ข้าราชการ หรือขี้ข้ารัฐบาลนั้น ก็ต้องไปถาม คนที่เค้ารับสมัครนะครับ
    คุณต้องมี สามสิ่ง รักในสิ่งที่ทำ เข้าใจในสิ่งที่มี อภัยให้ตัวเองหากพลาดพลั้ง

หลักการผมมีแค่นี้หละครับ รัก เข้าใจ อภัย
    จิตผมไม่ได้แข็งนะครับ ไม่เห็นจะจับแตะต้องมันได้เลย แค่ผม เอาคำว่า
    อารมห์ ออกไปจากจิตเฉยๆ

10. ฮาศาตร์

ฮาศาตร์ Active Member

พระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๐ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๑๒
    อังคุตตรนิกาย เอก-ทุก-ติกนิบาต
    ข้อ ๑๓๑-๑๓๒
    [๑๓๑] ดูกรภิกษุทั้งหลาย ภิกษุพวกที่แสดงอธรรมว่าธรรม ภิกษุ
    เหล่านั้นชื่อว่าเป็นผู้ปฏิบัติเพื่อไม่เป็นประโยชน์เกื้อกูล ไม่เป็นความสุขแก่ชนเป็น
    อันมาก เพื่ออนัตถะมิใช่ประโยชน์เกื้อกูลแก่ชนเป็นอันมาก เพื่อทุกข์แก่เทวดา
    และมนุษย์ทั้งหลาย ทั้งย่อมประสบบาปมิใช่บุญเป็นอันมาก และย่อมจะยังสัทธรรม
    นี้ให้อันตรธาน ฯ
    [๑๓๒] ดูกรภิกษุทั้งหลาย ภิกษุพวกที่แสดงธรรมว่า อธรรม ฯลฯ
    ที่แสดงสิ่งที่มิใช่วินัยว่า วินัย ฯลฯ ที่แสดงวินัยว่า มิใช่วินัย ฯลฯ ที่แสดง
    พระดำรัสอันพระตถาคตมิได้ทรงภาษิต มิได้ตรัสไว้ว่า พระตถาคตทรงภาษิตไว้
    ตรัสไว้ ฯลฯ ที่แสดงพระดำรัสอันพระตถาคตได้ทรงภาษิตไว้ ตรัสไว้ว่า พระ-
    *ตถาคตมิได้ทรงภาษิตไว้ มิได้ตรัสไว้ ฯลฯ ที่แสดงกรรมอันพระตถาคตมิได้ทรง
    สั่งสมว่า พระตถาคตทรงสั่งสม ฯลฯ ที่แสดงกรรมอันพระตถาคตได้ทรงสั่งสม
    ไว้ว่า พระตถาคตมิได้ทรงสั่งสมไว้ ฯลฯ ที่แสดงสิ่งอันพระตถาคตมิได้ทรง
    บัญญัติไว้ว่า พระตถาคตทรงบัญญัติไว้ ฯลฯ ที่แสดงสิ่งอันพระตถาคตทรงบัญญัติ
    ไว้ว่า พระตถาคตมิได้ทรงบัญญัติไว้ ภิกษุเหล่านั้นชื่อว่าเป็นผู้ปฏิบัติเพื่อไม่เป็น
    ประโยชน์เกื้อกูล ไม่เป็นความสุขแก่ชนเป็นอันมาก เพื่ออนัตถะมิใช่ประโยชน์
    เกื้อกูลแก่ชนเป็นอันมาก เพื่อทุกข์แก่เทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย ทั้งย่อมประสบ
    บาปมิใช่บุญเป็นอันมาก และย่อมยังสัทธรรมนี้ให้อันตรธาน

11. ฮาศาตร์

พระไตรปิฎกมีทั้งหมด ๔๕ เล่ม
    อรรถกถาชาดกทั้งหมด ๕๔๗ เรื่อง
    เอาตรงไหนมาพูดว่า องคุลีมาล สามารถสำเร็จอรหัน แต่ไม่สามารถนิพพาน

เอามาจากพระไตรปิฎกหรือว่าพระไตรปินึก
    ต่อให้เป็นภาษายุคปัจจุบันก็ควรให้เกียรด้วยใช้คำให้ถูกต้อง
    อย่าให้บรรพรุษที่นับถือองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าด่าได้ว่า
    ไอ้ลูกหลานจัญไร

12. ฮาศาตร์

18 ประการที่พระพุทธองค์ทรงตรัสกับพระสารีบุตร
    ๑. แสดงสิ่งที่ไม่เป็นธรรม ว่าเป็นธรรม
    ๒. แสดงสิ่งที่เป็นธรรม ว่าไม่เป็นธรรม
    ๓. แสดงสิ่งที่ไม่เป็นวินัย ว่าเป็นวินัย
    ๔. แสดงสิ่งที่เป็นวินัย ว่าไม่เป็นวินัย ๕. แสดงสิ่งที่พระตถาคตมิได้ทรงภาษิตไว้ มิได้ตรัสไว้ว่าพระตถาคตทรงภาษิตไว้ตรัสไว้
    ๖. แสดงสิ่งที่พระตถาคตทรงภาษิตไว้ ตรัสไว้ว่าพระตถาคตมิได้ทรงภาษิตไว้ ตรัสไว้
    ๗. แสดงมรรยาทอันพระตถาคตมิได้ทรงประพฤติมา ว่าพระตถาคตทรงประพฤติมา
    ๘. แสดงมรรยาทอันพระตถาคตทรงประพฤติมาแล้ว ว่าพระตถาคตมิได้ทรงประพฤติมา
    ๙. แสดงสิ่งที่พระตถาคตมิได้ทรงบัญญัติไว้ ว่าอันพระตถาคตทรงบัญญัติไว้
    ๑๐. แสดงสิ่งที่พระตถาคตทรงบัญญัติไว้ ว่าพระตถาคตมิได้ทรงบัญญัติไว้
    ๑๑. แสดงสิ่งที่มิใช่อาบัติ ว่าเป็นอาบัติ
    ๑๒. แสดงอาบัติ ว่าเป็นสิ่งมิใช่อาบัติ
    ๑๓. แสดงอาบัติเบา ว่าเป็นอาบัติหนัก
    ๑๔. แสดงอาบัติหนัก ว่าเป็นอาบัติเบา
    ๑๕. แสดงอาบัติมีส่วนเหลือ ว่าเป็นอาบัติหาส่วนเหลือมิได้
    ๑๖. แสดงอาบัติหาส่วนเหลือมิได้ ว่าเป็นอาบัติมีส่วนเหลือ
    ๑๗. แสดงอาบัติชั่วหยาบ ว่าเป็นอาบัติไม่ชั่วหยาบ
    ๑๘. แสดงอาบัติไม่ชั่วหยาบ ว่าเป็นอาบัติชั่วหยาบ

หากผู้ใดทำผิดหนึ่งในนี้ถือว่าเข้าข่ายอนันตริยกรรม มีนรกอเวจีรออยู่เบื้องหน้าทุกราย

13. ฮาศาตร์

ทุกคนไม่ว่าจะอยู่ในชาติไหนนับถือศาสนาใดก็ตาม
    จะเชื่อในคำสอนของศาสดาตัวเองก็ดีหรือพวกไม่มีศาสนาก็ดี
    หากทำชั่วเมื่อตายไปแล้วก็ต้องลงนรกเหมือนกันหมด
    ไม่มีใครล้างการกระทำของตนเองได้
    มนุษย์มีกรรมนำไปเบื้องหน้าขึ้นอยู่ว่าจะเป็นกรรมดีหรือว่ากรรมชั่วเท่านั้นเอง

14. จับตา

จับตา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2010
    พ่อพยายม ดูเดือดๆ โกรธ โมโห จะทำให้พ่อดูไม่หล่อเลย

15. หนึ่งคน

เพราะ มนุษ นั้นเอา แต่อ่าน โดยไม่จับใจความ เอะ อะก็เอา ไตรปิฏก มาอ้าง เฮ้อ เมื่อไหร่ จะนิพพานกับคนอื่นเค้าหละเนี่ย

16. หนึ่งคน

อืมผมอาจจะ จัญไรก็ได้นะ แต่ผมก็ไม่ได้ไปด่าใคร ผมแค่ถามว่าเชื่อมั้ย
    หากเชื่อก็บอกเชื่อ ไม่เชื่อก็บอกไม่เชื่อแค่นี้ก็จบหนิ หรือ ว่ามีใครสั่งสอนมาให้ ด่าคนเป็น นิสัย!

17. หนึ่งคน

นี่เป็นขีดขั้นของ สวรรค์ นรก ไม่ได้อยุ่ในขีดขั้น ของ ผู้ ถึงแล้วซึ่งการนิพพาน

18. หนึ่งคน

หากยังมีคำว่าอารมห์ ก็คงไม่มีวันถึงขีดขั้น ของคำว่านิพพาน

19. หนึ่งคน

ผมไม่ได้บอกว่า ตถาคตบอกไว้หนิครับ คิดก่อน โพสนะครับ!!

20. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณ หนึ่งคน
    ยินดีที่ได้อ่านข้อความคุณครับ