กำเนิด อริยะเมตรไตร

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนึ่งคน, 10 สิงหาคม 2011.

1. หนึ่งคน

หนึ่งคน สมาชิกใหม่

19 กรกฎาคม 2010
    คือ พระอรหันต์ ก็เคยเป็นมนุษย์
    ครูผู้สอนก็เป็นมนุษย์
    คนเขียนตำราก็เป็นมนุษย์

ตัวเราก็เป็น มนุษย์ เราแค่ คิดว่าตัวเองก็ทำได้ ทำไมไม่ลองคิดแบบนี้ดูหละครับ !

2. กรรัฐ

กรรัฐ Active Member

29 กรกฎาคม 2010
    งั้นผมขอถามคุณคนหนึ่งว่า
    คนคืออะไร สิ่งที่ไม่ใช่คนคืออะไร
    พุทธคืออะไร สิ่งที่ไม่ใช่พุทธคืออะไร
    นิพพานคืออะไร สิ่งที่ไม่ใช่นิพพานคืออะไร
    คุณคืออะไร สิ่งที่ไม่ใช่คุณคืออะไร

ถ้าคุณตอบทุกโพสได้ขอให้ตอบโพสนี้ด้วย
    แล้วพิจารณาให้ดี
    ให้ดีอย่าคลาดเคลื่อน
    แล้วคุณจะรู้ รู้ได้ คิดให้ดีก่อนตอบ ตอบแล้วให้พิจารณาขัดเกลาออกมาเป็นธรรมอันละเอียด กายจิตดับรูปนามสลายกลับกลายเป็นธาตุ คุณถีออนัตตาหรืออัตตา
    คุณถือศีลหรือถือใจ
    ผมขอคำตอบด้วยนะ

3. yupapinpa

yupapinpa สมาชิก

อ่านแล้วรู้สึกไม่ดี คนเขียนออกแนวบ้ามาก เพราะที่ศึกษามาไม่เป็นแบบนี้ อีกทั้งเขียนภาษาไทยก็ผิดมีการศึกษาบ้างหรือเปล่า...

4. หนึ่งคน

คนคืออะไร สิ่งที่ไม่ใช่คนคืออะไร
    ตอบ คนคือสิ่งที่สิ่งมีชีวิตชนิกหนึ่งในจักวาล และสิ่งมีชีวิตชนิตนั้นเรียกตัวเองว่า คน สิ่งที่ไม่ใช่คน คือสิ่งที่สิ่งมีชีวิตชนิดนั้นเรียกว่าอย่างอื่น อื่น เช่น หมา แมว ไก่นก
    พุทธคืออะไร สิ่งที่ไม่ใช่พุทธคืออะไร
    ตอบ คือสิ่งที่สิ่งมีชีวิตชนิดหนึ่งตั้งชื่อเรียกคำสอนของ องค์สัมมาขึ้นมาพุทธครับ
    นิพพานคืออะไร สิ่งที่ไม่ใช่นิพพานคืออะไร
    ตอบ คือสิ่งที่สิ่งมีชีวิตชนิดหนึ่งตั้งชื่อเรียก ของสิ่งที่ องค์สัมมา ทำได้หรือ อัครสาวกทำได้และเรียกมันว่า นิพพาน

5. หนึ่งคน

สงสัยจะบ้าจริงๆครับ
    -คือสำหรับผม การสึกษาคือ อะไรครับ?
    -คือสิ่งที่มนุษย์คนหนึ่ง ได้รับเงินเดือน แล้วเอาสิ่งที่ตัวเองรู้มาบอกคนอื่น
    หรือว่า มันคือสิ่งที่ใครบากคนคิดได้แล้วเอามาบอกต่อ
    การศึกษาคืออะไรช่วยบอกผมที !

ที่ผมไม่ได้อ่าน สิ่งที่ตัวเองพิมพ์ไปอย่างละเอียด เพราะว่าผมขี้เกียจ ครับ บางทีอาจพิมพ์ตกหล่นไปบ้างเพราะ แค่หายใจผมยังขี้เกียจแล้ว !

6. หนึ่งคน

เอาอย่างงี้ แล้วกันครับ
    คือ ทุกคนต่างมีข้อสงสัย เพราะผมไม่สามารถ หาเอกสารมาอ้างอิงได้

ผมแค่ขอให้เวลาผมสัก 4-5เดือนได้ไหมครับ
    ผมคิดว่า ไม่เกินเดือน 2ปีหน้า
    องค์อริยะ จะกำเนิด ไม่ต้อง ตามหาจะมาให้เห็นเอง

หากเดือน2ปีหน้า องค์อริยะ ไม่มา ให้เห็น ผมคงต้องไป
    โรงพยาบาลบ้าครับ
    ขอบคุณมากสำหรับทุกความคิดเห็น ผมแค่อยากรุ้ว่าตัวเองบ้าหรือเปล่า
    และผมคงไม่ได้มาดูหรือมาโพส อีกนาน !

7. พิศวัสต์

พิศวัสต์ เป็นที่รู้จักกันดี

การศึกษาคือการเรียนรู้เพื่อทำให้เกิดปัญญาแล้วนำปัญญานั้นมาพัฒนาปัญหาให้ไม่เป็นปัญหา หมายถึงพัฒนาความสุขของมนุษย์ให้ถึงความสุขสุงสุดคือนิพพาน ปราศจากกาลเทศะ คือปราศจากกาลเวลา และสถานที่ ปราศจากแสง หรือวัตถุอย่างใดอย่างหนึ่ง ซึ่งแสงคือวัตถุอย่างหนึ่งตามความหมายทางวิทยาสตร์ เป็นวัตถุที่มีลักษณะเป็นอนุภาค ในเมื่อไม่รุ้ว่าการศึกษาคืออะไรก็จะไปสอนไครได้ครับ ความคิดคุณหนึ่งคนนั้นผมคิดว่ายังไม่ตกผลึก ยังสังเคราะห์องค์ความรู้ไม่ได้ ยังไม่ความหมายที่แท้จริงของสภาวะนิพพานเลย จากการสังเกตการตอบคำถามของหลายๆๆคนนั้นยังไม่ผ่าน ยังมีปมขัดแย้งอยู่ อีกอย่างพระอรหันต์ท่านไม่ฝันครับ หากไครที่นอนแล้วฝันแสดงว่ายังไม่สามารถตัดกิเลสในใจได้ อย่าไปสอนไครเขานะครับว่าพระอรหันต์ท่านฝันได้
    ประเด็นสุดท้าย สภาวะนิพพานมีอยู่ในพระอรหันต์ทุกองค์ครับ แยกขาดจากกันไม่ได้ แล้วพระอรหันต์ท่านไม่เสื่อมจากนิพพาน ไม่เหมือนฌาน อภิญญา ที่เสื่อมได้

8. พิศวัสต์

พิศวัสต์ เป็นที่รู้จักกันดี

บางทีคนเข้าวัดประจำก็ไม่เสมอไปที่จะหลุดพ้นจากทุกข์ได้ เพราะบางคนเข้าไปเพราะศรัทธา บางคนเข้าไปเพราะอยากรวย(ขอหวย) บางคนขาดที่พึ่งพิง ฯลฯ คนพวกนี้ต้องสอนมากกว่าเดิมเพราะทิฎฐิแรงกล้าเป็นมิจฉาทิฎฐิ ก็ยังมีทุกข์ ยังขวนขวายอยู่ ดิ้นรนอยู่ อย่างนี้จะเรียกว่าไม่ต้องสอนอย่างนั้นหรือ คนที่ยังทุกข์อยู่ไม่ว่าจะอยู่ในวัดหรือนอกวัดก็ยังต้องสอนกัน ขัดเกลากิเลสกันต่อไป จนกว่ากิเลสจะตาย หรือไม่เราก็ตายก่อน ต้องสู้กันให้ตายไปข้างหนึ่ง ลองดูครับว่าเรากับกิเลสอย่างไหนจะตายก่อน

9. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนที่บอกว่า พระไตรปิฎกนั้นเขียนขึ้นมาหลังพระพุทธเจ้านิพพานนั้นไม่จริงนะครับ ลองศึกษาดีๆ เรื่องเถรใบลานเปล่า และอีกมากมาย พระธรรมวินัย พระสูตรต่างๆ มีมาตั้งแต่พระองค์ทรงดำรงค์ขันต์ครับ ศึกษาให้ดีก่อนที่จะเขียนอะไรลงไปครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพระพุทธศาสนา แต่มาอธิบายเรื่องนิพพานเป็นตุเป็นตะ อ่านแล้วก็อดไม่ได้

ที่บอกว่่าสืบทอดมาจากมนุษย์ทั้งหมด ถ้าไม่สืบทอดจากมนุษย์แล้วจะสืบทอดจากไหน หมู หมา กา ไก่ หรืออย่างไร พระพุทธเจ้าก็สงวนสิทธิ์ไว้เฉพาะชาติที่เป็นมนุษย์เท่านั้น

นำเอาความฝันเพ้อเจ้อของตัวเองมาบิดเบือนคำสอนของพระพุทธเจ้า คุณเก่งไปหรือป่าว ผมว่าคุณต้องเช็คสมองด่วนครับ ไกล้แล้วครับ บอกไม่นับถือศาสนาใดเลย แต่ก็บอกว่าตัวเองสวดมนต์ นั่งสมาธิ ศึกษาไบเบิ้ล ก็รู้ไม่จริง

ที่ผมขอเขียนนี่ก็เพราะผมมีความรักและเคารพในพระพุทธศาสนา เพื่อปกป้องเพราะว่าเรารักสิ่งไหนก็ต้องปกป้องสิ่งนั้น อย่านึกเอาเอง แล้วคิดว่าความคิดคนอื่นผิด ตัวเองถูก นั่นแสดงว่า คุณมีมานะอยู่มาก ซึ่งก็เป็นข้อใหญ่ที่ทำให้คุณคืบหน้าในการนั่งวิปัสนาไม่ก้าวหน้า

10. dong36

dong36 Active Member

6 มิถุนายน 2011
    มรรค (ภาษาสันสกฤต : มรฺค; ภาษาบาลี : มคฺค) คือ หนทางถึงความดับทุกข์ เป็นส่วนหนึ่งของอริยสัจ (เรียกว่า มัคคสัจจ์ หรือ ทุกขนิโรธคามินีปฏิปทาอริยสัจ) และนับเป็นหลักธรรมสำคัญอย่างหนึ่งในพระพุทธศาสนา ประกอบด้วยหนทาง 8 ประการด้วยกัน เรียกว่า "มรรคมีองค์แปด" หรือ "มรรคแปด" (อัฏฐังคิกมรรค) โดยมีรายละเอียดดังนี้
    สัมมาทิฏฐิ คือ ปัญญาเห็นชอบ หมายถึง เห็นถูกตามความเป็นจริงด้วยปัญญา
    สัมมาสังกัปปะ คือ ดำริชอบ หมายถึง การใช้สมองความคิดพิจารณาแต่ในทางกุศลหรือความดีงาม
    สัมมาวาจา คือ เจรจาชอบ หมายถึง การพูดสนทนา แต่ในสิ่งที่สร้างสรรค์ดีงาม
    สัมมากัมมันตะ คือ การประพฤติดีงาม ทางกายหรือกิจกรรมทางกายทั้งปวง
    สัมมาอาชีวะ คือ การทำมาหากินอย่างสุจริตชน
    สัมมาวายามะ คือ ความอุตสาหะพยายาม ประกอบความเพียรในการกุศลกรรม
    สัมมาสติ คือ การไม่ปล่อยให้เกิดความพลั้งเผลอ จิตเลื่อนลอย ดำรงอยู่ด้วยความรู้ตัวอยู่เป็นปกติ
    สัมมาสมาธิ คือ การฝึกจิตให้ตั้งมั่น สงบ สงัด จากกิเลส นิวรณ์อยู่เป็นปกติ
    อริยมรรคมีองค์แปด เป็นทางสายกลาง (มัชฌิมาปฏิปทา) คือ ทางที่นำไปสู่การพ้นทุกข์ที่พระพุทธองค์ได้ทรงตรัสรู้แล้ว ด้วยปัญญาอันยิ่ง ทำญาณให้เกิด ย่อมเป็นไปเพื่อความสงบเพื่อความรู้ยิ่ง เพื่อความตรัสรู้ เพื่อนิพพาน

ผมอ่านกระทูมาทุกข์คนที่ตั้งและที่ตอบทุกคนไม่ได้ปฏิบัติตามหลักธรรม "มรรคมีองค์แปด" เลยสักคนร่วมทั้งผมด้วย แล้วเมื่อไหลเราจะพบทางเพื่อความตรัสรู้ เพื่อนิพพาน ครับ ลองพิจารณาดูว่าทำผิดกันกี่ข้อดีกว่าไปหาคำตอบว่าเจ้าของกระทู้เป็นคนอย่างไร สนุกกว่าครับและได้กุศลด้วย