ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย jhakkirt, 27 พฤศจิกายน 2010.

1. jhakkirt

jhakkirt สมาชิก

14 กันยายน 2010
    คือผมตั้งกระทู้นี้เพราะได้แรงบรรดาใจจากระทู้บางกระทู้ในนี้อะครับ
    ทำให้ผมมาเล่นเว็ปนี้เพราะผมไปปรึกษาหลายทีละที่ผมไม่ตั้งกระทู้เองเพราะผมกลัวโดนหาว่าบ้ามั้งละเปลืองกระทู้มั้งละไร้สาระมั้งละ(แต่ผมอยากรู้จริงๆผมยอมบ้าเลยกลัว2012ละโลกแตกทำให้ผมไม่กระจ่าง)

เริ่มขอคำปรึกษาเลยนะนะครับเดียวจะนอกเรื่อง
    ตอนผมกลับมาบ้านเหนื่อยๆแบบผมหลับสนิทในบางวันนะครับผมเน้นว่าไม่ได้เกิดตลอด ผมจะเหมือนว่าผมฝัน แต่ในความฝันเหมือนชีวิตจริงๆมากผมได้ยินทั้งคำพูดละเสียงตัวเอง และอีกไม่นานในซัก1อาทิตย์หรือ1เดือนเหตุการนั้นจะเกิดขึ้นกับผมจริงๆ ตอนที่มันเกิดนั้นผมจะทำลงไปไม่รู้ตัว เช่นจะพูดออกมาโดยแบบเหมือนในความฝันจริงๆเลยพอพูดจบผมก็คิดได้ว่าเหตุการณ์นั้นเหมือนในฝันผมเลย แต่ความฝันผมจะสั้นมากๆ

แต่จากที่ผมศึกษามาหลายที่มีคนเค้าบอกว่ามันเป็นโรคชนิดนึงสิ่งเป็นอาการทางจิตซับซ้อน สิ่งคิดไปเองว่าเกิดในความฝันและเอามาปนกับความจริง
    แต่ผมมั่นใจเลยว่าผมฝันก่อนแน่ๆผมยืนยัน
    ขอบคุณมากนะครับที่รับฟังผมไม่กล้าที่จะไปพูดกะใครเลยกลัวหาว่าผมบ้า
    ใครเป็นแบบผมมั้งอ่าครับ (วันเกิดผมวันที่27ธค2531 เกิดวันอังคาร ปีมะโรง เกิดตอนเช้า8.08) ผมขอให้ผู้เชี่ยวชาญตอบที่ อย่ามาด่าผมเลยผมไม่อยากโดนด่า ผมทำใจตั้งนานกว่าจะตั้งอันนี้ขึนมา:'(

2. btme

btme เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นผมต้องขอ ออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่ผู้รู้ แต่ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เคยมีอาการแบบนี้อยู่บ่อยๆ บางครั้งก็เป็นขณะที่เราตื่นอยู่นี่แหละครับ ตอนที่ตื่นอยู่จะเห็นเป็นภาพเลย บางทีก็หลายวัน หลายชั่วโมง จนถึงเห็นปุ๊บเกิดปั๊บก็มี ผมอย่ากจะขอแนะนำว่าไม่ต้องไปสนใจอะไรมากครับ กับลางสังหรณ์เหล่านี้ ขอเพียงเราตั้งมั่นอยู่ในความไม่ประมาท พยายามปฎิบัติธรรม รักษาศีล หมั่นทำความดีแค่นั้นก็พอครับ สำหรับผมเห็นแล้วก็แก้ไขอะไรไม่ได้ ก็เลยไม่คิดอะไรมาก เพราะยังไงเราก็ต้องตายอยู่ดี คิดไปก็กลุ้มใจเปล่าๆครับ

3. jhakkirt

jhakkirt สมาชิก

14 กันยายน 2010
    ขอบคุณที่ให้กำลังใจกันนะครับ

4. Phusaard

Phusaard เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2010
    เป็นเรื่องปกติที่เกิดขึ้นได้กับทุกคนครับ ฝรั่งเรียกว่า เดจาวู
    โดยส่วนตัวผมก็เกิดขึ้นบ่อย แต่อย่าไปยึดถือเก็บมาเป็นอารมณ์ครับเกิดขึ้นแล้วก็ผ่านไป
    ตั้งใจปฏิบัติธรรมดีกว่า เพราะนั่นอาจเป็น เหตุผลที่ทำให้คุณเข้ามาเจอเวบนี้

ขอ อนุโมทนา ครับ

5. Amantrai

Amantrai เป็นที่รู้จักกันดี

ปกติความฝันมักจะเชื่อถือจริงจังอะไรไม่ได้ แต่เมื่อช่วงสิงหาคมที่ผ่านมานี้เอง....

ผมฝันถึงผู้ใหญ่ท่านหนึ่งที่ผมเรียกอาจารย์ อาจารย์ท่านบวชเป็นพระ ท่านโทรมาหาผมเมื่อประมาณวันที่ 1-3 พฤศจิกายน 2552 ท่านบอกว่า " อาตมาบวชเป็นพระแล้วเมื่อ..." อาจารย์เคยบอกกับผมว่าท่านจะบวชไม่สึก นับแต่นั้นมา ผมก็ไม่ได้โทรหาอาจารญ์อีกเลย ด้วยเกรงว่า จะเป็นการรบกวนการปฏิบัติธรรมของท่าน

ผมฝันว่าอาจารย์สึกออกมา ตื่นมาแล้วผมก็ยังจำความฝันนั้นได้ แม้โดยปกติผมจะจำไม่ได้เป็นเรื่องเป็นราว ผมก็นึกสงสัยอยู่ว่าทำไมฝันแบบนี้ คิดอยู่ 2-3 วัน เลยตัดสินใจโทรหาอาจารย์ ก็ได้รับคำยืนยันจากอาจารย์ว่า ท่านสึกออกมาแล้วจริงๆ สึกมาได้ประมาณ 1 เดือน และผมก็ได้เจออาจารย์หลังจากนั้น

แต่ความฝันของผมในครั้งนี้มีนัยสำคัญอย่างมากเกี่ยวกับชีวิตผม

;);)

6. เมทิกา

เมทิกา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    ถือว่าเป็นเรื่องดี ที่ได้เข้าหาทางธรรม

อย่าไปใส่ใจหากใครจะหาว่าเราบ้า เราบ้าหรือไม่บ้า เราย่อมรู้อยู่แก่ใจ

หากคิดว่าตัวเองบ้า และรู้ว่าบ้า ก็แสดงว่ามีสติรู้เท่าทันความคิดตัวเอง

เรื่องฝัน หากจิตเราตั้งมั่นเป็นสมาธิพอ หลายเรื่องในฝันก็มาปรากฏให้เห็นเป็นความจริงได้
    อย่าคิดมาก เรื่องนี้มีจริง มีมานานแล้ว แม่นไม่แ่ม่น ขึ้นอยู่กับความบริสุทธิ์ของจิตใจเราเอง

7. โดเรม้อน

โดเรม้อน Active Member

29 ธันวาคม 2009
    เขาเรียกว่าสัญญาเก่า...เรื่องที่เรามองว่าเป็นอดีต..หรืออนาคต...มันคือเรื่องราวในอดีตของอนาคต....ตัวที่อยู่ในสัญญาอนาคตส่งสัญญาณมาบอกอดีตคล้ายเป็นนัยยะให้เราตระหนักรู้และไม่ลืมที่จะหาคำตอบโดยการกระทำดังต่อไปนี้...
    หาสาเหตุ....หาต้นเหตุ....หาหนทางระงับเหตุ...หาตรรกกะในการออกจากเหตุและผล...
    ด้วยวิธีการต่างๆเช่น..ถาม...ฝึกฝนตนเอง...และ...หาทางออก...จนเกิดวิปัสนาญานสมารถหยั่งรู้เหตุการอดีตและอนาคตจนรู้แจ้งและออกจากกองทุกในที่สุด....

8. pagorn

pagorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    ถาม-ตอบดีทุกกระทู้เลย อนุโมทนาด้วยค่ะ
    ขอให้เจริญในธรรมทุกท่านค่ะ :cool:

9. nutni

nutni Active Member

29 สิงหาคม 2010
    เป็นเรื่องปกติ อย่าคิดมาก

10. Jubb

Jubb เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อแล้วไม่ทราบว่ามีความฝันถึงวันที่ 1 หรือ 16 ธันวานี้บ้างหรือเปล่าครับ[​IMG]

11. th258258

th258258 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เป็นแต่ไม่บ่อย ปล่อยวางมั้งมันแก้ไขอะไรไม่ได้ มั่นนั่งสมาธิและแผ่เมตตาไปให้เหล่าสัมภเวสีที่มาขอส่วนบุญคุณให้มากๆนะ ผมมีสัมผัสที่6และวิทยาการก็ชอบผุดขึ้นแต่ไม่สมบูรณ์ เช่น วฺธีควบ2ทั้งอนุรักษ์ประเพณีไทยและแก้ไขน้ำเสีย อื่นๆอีกมาก ผมโพสในเว็บนี้ไปเยอะ แต่ยังไม่เยอะเท่าอันอื่นๆที่ผมเก็บไว้เพราะข้อมูลยังไม่มากพอ และผมก็มีสัมผัสที่6อื่นๆอีก ผมประมวลแล้วนะเหมือนเรียกว่า เป็นคนมีจิตสัมผัสที่ละเอียดอ่อน มีจิตอ่อนไหว แต่รู้ตัว ผมสัมผัสกลิ่นไอความฝันในตอนกลางคืน มันเหมือนตอนนั้นโลกความจริงมันดูเหมือนโลกความฝันและขนลุกซู่ สัมผัสกับกลิ่นไอวิญญาณแต่ไม่เห็นขนลุกอีกเช่นกัน

และผมมีลางสังหรณ์อื่นๆอีก เช่นเห็นภาพอนาคต หลายครั้งที่ถูก ล่าสุดผมเห็น
    ผู้ร้ายเหิมเกริมทำร้ายชาวบ้านใช้ปืนยิงใส่ รู้สึกว่าอยู่ภาคที่มีจ.อ่างทองอยู่ภาคนั้นแหละ มันเป็นป่าและเห็นผู้บงการแต่งสูทสีดำเป็นคนใหญ่คนโตไม่เห็นหน้า

และเมื่อเช้าผมก็เห็นแม่น้ำเจ้าพระยาที่มีวัดตรงข้าม กลางแม่น้ำเหมือนมีตัวอะไรจะโพล่ขึ้นมา

ผมเห็นหลายอย่าง แต่ผมก็ไม่ยึดติดอะไรกับมัน

เมื่อครั้งก่อนก่อนที่ภูเขาไฟบายอนจะเริ่มปะทุ สัก1อาทิตย์ผมเห็นภูเขาไฟระเบิดลาวาไหลตามเนินเขาผู้คนหนีตาย อีกอาทิตย์มีข่าวออกมาว่าภูเขาไฟบายอนเริ่มปะทุ ตัวผมหนุนติ้วแต่ตั้งสติได้ที่ตกใจอย่างนั้นเพราะผมไม่อยากให้ผู้เขาต้องตายกด็เลยสวดมนต์ภาวนาและขอใช้บุญทั้งหมดขออย่าให้มีคนเจ็บหรือตายให้พวกเขารอด

ที่ผมพูดมาทั้งหมดเพื่ออยากให้รู้ว่า

อดีตก็คืออดีต สายน้ำไม่หวนกลับ อย่าพยายามให้หวนกลับ

อนาคตก็คืออนาคต ดวงจันทร์อยู่ไกลลิป เอามือไหว่คว้าก็ได้แค่เงา

ปัจจุบันสิดีกว่า มือสองมือเท้าสองเท้า มันรอให้เราใช้งาน

ยึดติดอดีตหรืออนาคต เหมือนจับปลาสองมือแล้วจะไม่ได้สักมือ ทำปัจจุบันให้ชนะ

ใจตัวเองก็พอ

เทพสังหรณ์

ยอมเป็นมนุษย์คนสุดท้ายที่ตกนรก เพื่อให้ทุกคนและคนที่ผมรักและศรัตูได้เจอยุคพระศรีอาริย์

มีความสุขเมื่อเห็นคนอื่นบรรลุธรรมกันเป็นคู่ๆ

แม้ตัวเองตอนนั้นอยู่ในนรกชดใช้กรรมก็ตาม

ก็มีความสุขที่สุดแล้ว

ได้เวลาเอาจริงแล้ว ผมจะทำทุกอย่างให้ชนะตามชื่อของผม ชนะด้านมืดเท่าที่ทำได้

ปัจจุบันผมต้องชนะ อดีตเป็นอย่างไรก็แก้ไขไม่ได้แล้วหรือคุณจะย้อนอดีตโดยใช้ทาแมชชีนของโดเรม่อนไปแก้ไขในทุกๆสิ่งที่คุณอยากจะแก้ไข

อนาคตยังมาไม่ถึงอย่าไปใส่ใจ
    หรือจะไปอนาคตเพื่อไปดูว่าเป็นอย่างไร

ปัจจุบันเท่านั้นที่เราต้องชนะรวมถึงคุณ คนดี คนชั่วจะชนะเท่าเทียมกันหมด มีหลายคำทำนายบอกว่าพระเจ้าจะกวาดล้างคนชั่วให้สิ้น

ถึงเป็นคนชั่วแค่ไหนก็ย่อมรอดได้ถ้าคิดจะชนะปัจจุบันชนะด้านมืดเป็นด้านดี ผมก็มีด้านมืดและคิดจะทำลายทุกอย่างโดยการเอาความรู้ที่ผุดขึ้นมาดัดแปลงเป็นเรื่องที่ร้ายกาจ แต่ผมมีสติแต่ต้องใช้เวลาดีกว่าปล่อยผ่านไป ผมเลยละโครงการที่แสนชั่วร้ายนั้นออก

ผมขอกำลังใจจากทุกคนได้ไหมโดยการส่งภาพคนสร้างบุญที่ไหนก็ได้เป็นครอบครัวได้ยิ่งดี ผมจะได้มีกำลังใจมากขึ้น พวกท่านก็ได้บุญให้คนคนนึงมีกำลังใจอยากจะชนะมันให้สำเร็จ

อยากรู้รายละเอียดคลิกที่

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->th258258<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4098448", true); </SCRIPT>

T_Tผู้ก่อการร้าย ที่ไม่อยากเป็นT_T

12. Hikikomori

Hikikomori เป็นที่รู้จักกันดี

เริ่มต้นด้วยการสัมผัสในความฝันให้ได้ อย่าไปจริงจังอะไรมากในความฝัน ฝันร้ายอาจกลายเป็นดี ฝันดีกับฝันร้ายโอกาสเกิดใกล้เคียงพอๆกัน เหมือนเราอยู่อีกมิติเลย ความฝันมีหลายแบบนะคาดว่าเกิดจากหลายตำแหน่งในสมองเหมือนมันกำลังดีแฟร็คแบบคอมอยู่ แต่บางทีธรรมชาติรู้เขาก็ส่งความฝันเป็นลางมาให้ ขอให้ทำใจเถิดดอะไรจะเกิดก็ต้องเกิด ชะตาชีวิตคนเราต่างกัน นี่อาจเป็นบททดสอบของคุณแล้ว