ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย Nothingness11, 21 พฤษภาคม 2007.

1. Nothingness11

Nothingness11 Active Member

19 พฤษภาคม 2007
    กราบเรียนถามหลวงพี่เล็ก

ตอนนี้ได้เริ่มฝึกสมาธิแบบจริงจังค่ะ แต่ว่าผลการทำสมาธิที่ได้นั้น ไม่เป็นไปตามที่คนอื่นๆ เค้าพูกกันที่ว่าจะมีอารมณ์สบาย กลับเป็นอารมณ์เครียดมากกว่าค่ะ ทั้งที่จิตก้อมีความเป็นสมาธิ และรู้สึกสงบนะคะ แต่ทำไมถึงกลับไม่เคยมีความรู้สึกที่ว่าสบาย หรือ มีความสุขเลยค่ะ หลายครั้งที่ร่างกายมีอาการโยกโคลง แต่ก้อจะลงท้ายด้วยการรู้สึกเครียด หรือรู้สึกว่าตัวเองนั้นจมดิ่งลงไปค่ะ รบกวนหลวงพี่ช่วยให้คำแนะนำด้วยค่ะ ว่าควรจะแก้ไขอย่างไรดี ไม่ทราบว่าปฏิบัติผิดตรงไหนไปหรือไม่

กราบขอบพระคุณค่ะ