ขอคำแนะนำให้เด็กใหม่อย่างผมด้วยครับ..(เข้ามาช่วยผมให้เยอะๆนะครับ)

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Desolate, 8 มิถุนายน 2006.

1. Desolate

Desolate สมาชิก

8 มิถุนายน 2006
    พอดีผมมีคาถาแล้วก็หนังสือที่เกี่ยวคาถามาน่ะครับ แต่เห็นว่าการที่จะใช้จะต้องขึ้นครูก่อนใช่ไหมครับ ผมไม่ทราบว่าการขึ้นครูนี้ต้องทำยังไงครับ ขอช่วยท่านทั้งหลายช่วยบอกและแนะนำผมหน่อยนะครับ

..อ้อ..อีกอย่างนึง ที่เค้าบอกว่าให้สวด 7คาบ8คาบ คำว่าคาบแปลว่ายังไงครับ ช่วยอธิบายด้วยครับผม ขอด่วนเลยนะครับ (deejai)(deejai)

(deejai)........ขอบคุณทุกคำตอบที่เอื้อเฟื้อแนะนำเด็กใหม่คนนี้ด้วยนะครับ.................(deejai)

<!-- Start Webbands -->
    <SCRIPT src="http://thaiblogger.org/webbands/weloveourking_left.js" type=text/javascript></SCRIPT><STYLE><!-- @import url(http://comed46.com/webbands/webband.css); --></STYLE>

2. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ค่อยทราบเรื่องการขึ้นครูอะนะครับ น่าจะเป็นการยอมรับนับถือในครูบาอาจารย์ที่เราจะเรียนรู้ในเรื่องที่ท่านสอน หรือแนวทางของท่านอะครับ อย่างการไหว้ครูของพวกเราๆที่เรียนหนังสือกัน

แต่เท่าที่ศึกษาและปฏิบัติมา
    ก่อนทำอะไรก็ตามและอย่างยิ่งการที่เราจะสวดมนต์ ถ้าเป็นพระพุทธมนต์นะครับ เราต้องสมาทานศีลก่อนอะครับ เราต้องเป็นผู้มีศีลก่อนอะครับ

อย่างน้อยๆต้องศีลห้า

สำหรับแนวของกระผมนะครับล่อไป 10 อย่างเลย
    1.ไม่ฆ่าสัตว์ ไม่เบียดเบียนสัตว์
    2.ไม่ลักทรัพย์
    3.ไม่ประพฤติผิดในกาม
    4.ไม่กล่าวคำเท็จ
    5.ไม่ดื่มสุราเมรัย
    6.ไม่กล่าววาจาเพ้อเจ้อ
    7.ไม่กล่าวคำหยาบคาย
    8.ไม่กล่าวคำนินทาว่าร้ายใส่ร้ายป้ายสีใคร ไม่พูดให้คนแตกแยกกัน
    9.ไม่โลภอยากได้ของใครในทางไม่ชอบด้วยธรรม
    10.ไม่ไปพยาบาทอาฆาตใครเขา

ถ้าเรามีศีลแล้ว การสวดมนต์ทุกอักษรที่ออกมาจากปากเราจะทำให้เป็นสัมมาวาจา
    แผ่เมตตาก็จะแผ่ออกได้ดีอะครับ

หมายเหตุท่านที่มีศีลครบถ้วนดีแล้ว สำรวมลงในใจดีแล้วรักษาได้ดีสะอาดแล้ว อันนี้ไม่สมาทานก็ไม่เป็นไรเพราะเป็นผู้มีศีลแล้ว แต่ถ้าสมาทานก็จะเป็นการทวนศีลเป็นศีลานุสติอีกทางอะครับ

แต่ถ้าเราไม่มีศีล สมุมติว่ายังฆ่าสัตว์อยู่ ไม่ได้สมาทานศีลก่อนสวดมนต์ แผ่เมตตาก็ยังขาดทุนอยู่อะครับ เพราะว่าเรายังเป็นผู้ที่เบียดเบียนคนอื่นๆอยู่อะครับ

ผมแนะนำในแง่ของการสวดมนต์และทำดีแนวพุทธนะครับ แต่ถ้าเป็นไสยวิทยาคมด้านอื่นๆ อันนี้ไม่รู้ ไม่ได้เรียนโดยตรงและไม่ชอบเท่าไหร่ กระผมชอบพระพุทธศาสนาที่สุด/โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มิถุนายน 2006