ขอนอบน้อมแด่ฆราวาสผู้เข้าถึงธรรม

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมแท้ว่าง, 19 ตุลาคม 2018.

1. แผ่บุญ

แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

คุยธรรมะ คุยให้มันสนุกมันก็สนุก แต่สำหรับคนที่อยากออกจากกิเลส รู้หรือเปล่า วันคืนล่วงไปเรากำลังทำอะไรอยู่ สมาธิจิตเราสงบตั้งมั่นในขั้นฌานขั้นต้นเป็นปกติจิตแล้วหรือยัง

2. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

กำลังสมาธิมากเกินไปมังฮับเลยติดฌาน
    อยู่พักใหญ่
    แต่ก็รอดได้เพราะพ่อแม่ครูอาจารย์แก้ไขปลดล๊อคให้
    เนิ่นช้าหรือสำเร็จเร็ว
    บุพปฏิปทาก็มีส่วนสำคัญฮับ

3. ธรรมแท้ว่าง

ฌานที่ขาดการรู้สึกตัว
    หรือฌานที่ไม่ต้องใช้สติมันก็มีแต่สุข
    แต่ไม่เกิดปัญญามันประกาศ
    สงครามกับกิเลสไม่ได้กิเลสไม่สะทกสะท้าน
    กับผู้เจริญฌานนะฮับ

4. ธรรมแท้ว่าง

กิเลสต้องใช้ปัญญาบริสุทธิ์ (ญาณปัญญา)
    ปหานหรือเผามันนะเอ้อ
    ประนีประนอมหรือหลีกหนีไม่ได้

5. แผ่บุญ

ก็คุยกันในเชิงสื่อไปถึงการปฏิบัติจริงๆจังๆนั่นแหละครับ ก็เข้าใจว่าคนที่ยังข้องแวะอยู่ในบอร์ดออนไลน์อยู่ ถ้าไม่เพราะกรรมเก่าจริงๆก็คงจะติดแหงกเพราะยังเพลินกับการเสวนาธรรมในฝ่ายสังขารสัญญากันอยู่ครับ รวมถึงผมด้วย

6. แผ่บุญ

ถ้าว่าถึงการปฏิบัติเนื้อๆจริงๆ ไม่อิงลม ผมก็กำลังอยู่ในโหมดของขณิกะกับอุปจาระ อยู่ครับ ทำได้เท่านี้แหละ ถ้าไม่เอาไปเปรียบกับใครก็ไม่มีกังวลอะไรครับ ถ้าพูดถึงการนำไปใช้ประโยชน์ อุปจาระเด็กๆที่ผมพอจะทำเป็นก็ยังสามารถทำให้เป็นประโยชน์ต่อภพภูมิต่างๆรอบตัวเราให้ได้บุญได้กุศลช่วยเหลือกันเล็กๆน้อยบ้างก็ยังดีครับ

7. แผ่บุญ

ถ้าเราไม่ยกตนให้ดูเว่อวังอะลังการงานสร้าง มันก็ต้องไล่กันมาตั้งแต่สมาธิจิตขั้นเด็กๆนี่แหละครับ ถึงรู้ว่าใครปฏิบัติกันจริง ใครอ่านจำแต่ตำราเป็นปึกๆ

8. แผ่บุญ

แล้วเรามาสถิตอยู่ในเว็บบอร์ดไปเป็นวันๆ เราได้อะไรกลับไปบ้าง ได้สมาธิจิตดีขึ้นไหม ได้ความสนุกสนานฮาเฮ โม้แล้วก็ลืม ลืมแล้วก็กลับมาโม้ใหม่ พูดโดยรวมนะครับ มันต้องมีฉุกคิดขึ้นมากันบ้างแหละของแบบนี้ วันๆผ่านไปเราได้ทำอะไรเป็นประโยชน์ต่อตนเอง และผู้อื่น(รวมถึงภพภูมิ)รอบข้างมั่งป่าว

9. แผ่บุญ

เคยอ่านประวัติพระพุทธเจ้า มาจนถึงตอนนี้แล้วพระพุทธเจ้าได้เกิดขึ้นในโลกนี้แล้วนับล้านๆพระองค์ ย้อนถามว่า แล้วทำไมเราถึงยังมาอยู่กันตรงนี้อยู่ ที่ผ่านมาล้านๆพระองค์เราไม่คิดจะได้บรรลุธรรมไปพระนิพพานพร้อมกับพระท่านบ้างเลยเหรอ

ถ้าฉุกคิดได้แบบนี้ก็ต้องแจงสาเหตุที่อาจเป็นไปได้ขึ้นมา
    ตอนนั้นเราอาจตกภูมิ
    เราอาจไม่ได้สนใจ
    เราอาจอินทรีย์ยังอ่อนอยู่
    เราอาจมัวแต่เล่นเว็บบอร์ดเสวนาธรรมออนไลน์ไปวันๆในสมัยนั้นอยู่ (ก็เป็นได้)

10. ธรรมแท้ว่าง

ไปหาครูบาจารย์กันเถอะ
    ฮับ
    แต่รอสักพักอาจมีผู้บรรลุธรรมจบ
    เมตตา
    ประกาศรับศิษย์ผ่านกระทู้นี้ก็ได้
    รอดูกันไปฮับ

11. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เอางั้นเลยหรือครับท่าน
    แบบที่ท่านถามถึงส่วนตัว
    เรียกว่า ผู้โปรดครับ
    เป็นกลุ่มดวงจิต
    ที่สะสมบารมีมาทางด้าน
    ปัญญาบารมีนะครับ
    ซึ่งสามารถสอนธรรมได้
    กับผู้ที่ปฎิบัติมาทุกสายครับ
    ปกติแล้วท่านเหล่านี้
    จะมีความสามารถทางจิตสูงเป็นทุน
    เพราะไม่งั้นจะไม่สามารถสอนธรรม
    พวกที่มาทางอิทธิวิถีได้ ตลอดจน
    มีปัญญาญานชนิดที่ละเอียดมาก
    และดวงจิตขยายตัวกว้าง
    มากในเวลาปกตินะครับ
    เนื่องจากสิ่งที่ตนสะสมมา
    และที่สำคัญคือ ได้รับการยอมรับ
    จากภาคส่วนภพภูมิด้วยครับ
    เรียกว่า แม้เทพ เทวดา และพรหม
    ยังให้ความเคารพ และฟังในสิ่งที่ท่านสอน

อยู่ในเพศฆารวาส ส่วนตัวยังไม่เคยพบ
    เลยครับ แต่ถ้าภพภูมิเกรงใจพอเจอบ้าง
    แต่ประเภทสอนธรรมจนภพภูมิต้องฟังด้วย
    เคยพบแต่ในรูปท่านที่เป็นสงฆ์อยู่ครับ

แยกดีๆนะครับ ๑.สอนธรรมได้
    กับ ๒.ผู้โปรดที่สอนธรรมได้
    อย่างแรกพวกอิทธิวิธีหรือภพภูมิมีฤทธิ์
    ให้ความเกรงใจ แต่ไม่มาฟังธรรมะ
    ที่ท่านสอนหรอกนะครับ สอนฆารวาสนะได้อยู่ครับ ไม่เหมือนแบบที่ ๒.
    ประกันว่า ท่านลุงแมว
    คงไม่เจอในเวบพลังจิตนี้
    แน่นอนครับ ถ้าจะหวังแบบที่ ๒ นะครับ

พวกสายเข้าใจว่าตนเองบรรลุธรรมในเวบ
    แต่ไร้ความสามารถทางจิตแบบสากล
    และ หลงตัวเอง
    คิดว่าตนเองมีดี ว่าตนมากบารมี ว่าตนเก่ง
    แต่กลับไม่มีแม้ผีระดับรากหญ้า
    มาขอส่วนบุญ
    ลุงอาจพบเห็นเรื่อยๆอยู่ครับ
    มีมาเป็นช่วงๆอยู่ครับ

ปล แค่เพียงแต่เล่าให้ฟังครับ
    เอาตามสภาพ ตามวาระแห่งตน
    เอา พอขำๆ สนุกกว่าครับ

12. ชั่งเถอะ

ชั่งเถอะ เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2017
    คงไม่มีใครมาประกาศหรอกครับลุงแมว

พวกผีป่าช้าแตก มันไม่มียอมรับหรอกครับ มันยึดเอาตาม คำภีร์ กับ ของที่มันทำได้แบบมโน

พวกนี้ ถึงบอกธรรมแท้ๆ ให้ฟังมันก็เถียง เถียงแบบแถๆ บอกให้ทำมันก็ไม่ทำ พวกนรกมาเกิด

ต่อไปมันก็ลงนรกต่อนั้นละ นี้ก็พึ่งลงไปอีก 3 ตัว หาดูเถอะในนี้ละ หายไปแล้ว คงไม่กลับมาอีก

นั้งรอดูด้วยความสังเวช อีกหลายตัวกำลังจะตามไป

เวปนี้ผมบอกจริงๆ รวมทั้งคนที่บรรลุแล้ว แต่มีน้อย และ พวกสัตว์นรก เยอะมาก ลงเองไม่พอ ชอบลากคนอื่นลงด้วย

คนที่กำลังไปได้ดี มันก็จะชอบเข้ามาขวาง พอท้ามันก็จะหลบ คิดว่าตัวเองมีพลังกระแสห่าอะไร ไม่รู้ วนหูซ้าย ออกหูขวา ทั้งที่ก็บอกไปแล้ว แต่มันยิ่งเถียง

13. แผ่บุญ

น่าคิดนะครับ ขนาดพระพุทธเจ้าบรรลุขนดวงจิตไปพระนิพพานแล้วนับพระองค์ไม่ถ้วน แล้วเราทำไมยังอยู่ตรงนี้กันอยู่

สงสัยผมคงติดหล่อหลายชาติ 555

14. ธรรมแท้ว่าง

รอผู้โปรดที่เคยอุปการะกันมา
    จะเมตตาแต่เมื่อเจอเข้าจริง
    อย่าไปทดลองวิชาละกัน รอหน่อยฮับ

15. ธรรมแท้ว่าง

รวมถึงจานปังด้วยรึเปล่าฮับ

16. แผ่บุญ

ภาวนากันไว้ครับคุณแมว ถึงจะเป็นสมาธิเด็กๆก็ยังดี ถึงตอนแก่หงำเหงือกคงจะเป็นสมาธิแก่ๆบ้างล่ะ ฝึกไว้เจอกันยุคของพระศรีอาริย์ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าครับ

ถ้ามีกำลังคงลาเข้าสู่นิพพานกับพระท่านได้

17. แผ่บุญ

ใช่ว่าถึงเวลานั้นกลับไม่อยากไป อยากอยู่ต่ออีกนะ 55

18. ธรรมแท้ว่าง

พูดจาคล้ายคน
    ไม่มีทางเลือก อาจทำให้คนอื่นลังเลเนิ่นช้า
    ถึงแม้ไม่มีเจตนาหน่วงเกนี่ยว
    ฆราวาสที่บรลุธรรมมีมากมายในยุคนี้
    จนผมอ้อนขอความเมตตาท่านเข้ามาให้กำลัง
    ใจ
    จะได้ประพฤติปฏิบัตืเยี่ยงท่านที่
    ยินดีจะมาเปิดเผยยอมเป็นต้นแบบ
    และมาโปรดให้
    กรุณาอย่าใช้โลกทัศน์ส่วนตนวิแคระห์
    ว่าหนทางสู่การรู้แจ้งนั้นมันแคบจน
    ยากที่ฆราวาสในช่วงค่อนพุทธกาลจะ
    เดินผ่านไปได้ฮับ
    เพราะผู้ทรงศีลทรงธรรม ใกล้จะ
    ใช้ผ้าเหลือง
    เหน็บหูแล้วนะเอ้อ

19. แผ่บุญ

ถ้าทำได้ชาตินี้ก็ไม่ได้ว่าอะไรครับยินดีด้วยซ้ำ แต่อย่าสักโม้คำคมในบอร์ดออนไลน์ไปวันๆนะฮับ แก่ลงทุกวัน คริๆ

ปล.เห็นตั้งมู้คำคม ไว้เก็บไลท์เกือบทุกวัน ช่วยแจม

20. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถึง นายช่างเถอะ จอมโม้ ฝีมือกระจอก ผู้หลงตัวเองอย่าง
    หาที่สุดไม่ได้ จอมคุยใหญ่คุยโต
    ถ้าในเวบนี้ มีคนยอมรับว่า ตนเองโม้ระดับ ๑
    ลำดับต่อมา จะต้อง เป็น นาย ช่างเถอะ อย่างไรคู่แข่ง

ส่วนตัวอยากรู้มาก และอยากเจอตัวจริงๆ นาย ช่างเถอะ มากๆเลยครับ
    ยังไง
    คุณ ธรรมชาติ มาด้วยก็ดีนะครับ อยู่ กทม. อยู่แล้ว...คงเจอกันไม่ยาก
    และผมเชื่อ ว่า สมาชิก หลายๆคนในนี้ ที่เคยประทะคารมย์กับนายช่างเหอะ
    ก็คงอยากจะเจอตัวเป็นๆ นาย ช่างเหอะเหมือนกัน
    ยังไง ใครที่
    นาย ช่างเหอะ ว่าไว้ก็ช่วย
    ออกมาด้วยนะครับ....
    รวมทั้ง คนที่นาย ช่างเหอะ ว่าไว้
    ก็คงมี บางคน ที่ข้าพเจ้า ก็เล่นไว้แรงเช่นกัน
    พอดี อยากเจอ บางคน ที่มันบอกว่า จิตมันเป็นอริยะเหมือนกัน
    อยากเห็นหนังหน้า อยู่พอดี

ประเด็นคืออยากจะรู้ว่า
    นาย ช่างเถอะ ที่เที่ยวเป่าประกาศว่า คนอื่นๆเค้ามโนกันเนี่ย
    ตัวเอง จะทำได้จริงๆ เหนือกว่า พวกที่
    นายช่างเหอะ ไปด่าเค้าว่ามโนหรือเปล่านะครับ
    หรือว่าจะเก่งอย่างที่ขึ้โม้ยกตนเองไว้หรือเปล่า

เห็นคุยโม้ ว่ารู้เรื่องกรรมฐานดีเหลือเกิน เก่งเหลือเกิน
    แล้ว ก็ยังเป็น ตัวตั้งตัวตี ไปปรามาส อดีตหลวงพ่อ ที่ จ.อุทัยธานี ด้วย
    ปรามาสไม่พอ ยังไปกล่าวหา ประหนึ่งว่าท่านสอนผิดๆ เหมือนประกาศว่า
    ตัวเองเก่งมากๆ

ทั้งๆที่ ความสามารถทำงานได้ ของจิต แค่ระดับอุปจารสมาธิ
    แต่ดันหลงสภาวะ หลงตัวเอง คิดว่าเป็นสุดยอด
    ความจริงความสามารถ ไม่ได้ดีกว่าคนที่นอนแล้วฝันด้วยซ้ำ
    แต่ด้วยไปหมายว่า สิ่งที่ตนเห็นในกระบวณการเกิดต่างๆ
    เป็นสุดยอดที่สุด เป็นธรรมแท้
    ถุยยยย
    ทั้งๆที่ มันยังเป็นแค่การปรุงแต่งแบบปกติ
    และเป็นกำลังสมาธิใช้งานระดับเด็กๆ ในมุมที่ส่วนตัวมองนะ

เทียบอะไรไม่ได้ กับ หลวงพ่อ ที่
    นาย ช่างเหอะ
    ไปปรามาสเลย แม้แค่เศษเสี้ยวยังเทียบไม่ได้
    และเที่ยวพูดสอนคนอื่นๆ ประหนึ่งว่าตนเองมีธรรมแท้
    ชอบเอานรกมาอ้าง มาขู่ประกอบคำสอน หากไม่เชื่อ
    อ้างว่าจะถูกตัดมรรคผล เป็นอสงขัยโน้นนี่นั้น คักขนาด
    เวลามีคนไม่เห็นด้วยกับมัน....

ไม่ต้อง เอาถึงความสามารถ
    ที่อดีตเคยคุยว่า เข้านิโรธสมาบัติ เป็นชั่วโมง แบบจอมปลอมหรอก
    ไม่มีใครเค้าเชื่อหรอก...พอสุดท้าย อธิบายมา กลายเป็นฮาแต๋วแตก
    เป็นเพียงแค่ระดับอุปจารสมาธิ กระโหลกกระลากิ๊กก๊อก

เอา กรรมฐานอะไรก็ได้ ที่คิดว่า ตนเองเก่งที่สุดในจักรวาลเลยครับ
    แนะมีเคยคุยด้วยนะ ว่าตนเองผ่านมาหมดแระ กรรมฐาน ๔๐ กอง เหอะๆ
    เด่วจะไปดูว่า จะเรียก พลังงานกสิณได้หรือเปล่า ทั้ง ๑๐ กองในวันนั้นด้วยนะ..อิอิ
    และจะดูว่า สามารถทำให้คนอื่นๆรับรู้ หรือ ทำให้เกิดเหมือนกับที่ตัวเอง
    มโนไปต่างๆนาๆ ในระดับอุปจารสมาธิได้หรือเปล่าก็พอ.....
    ถ้าทำไม่ได้ อย่างที่ไปว่า คนอื่นๆเค้า
    นั้นหมายความว่า ตัวเอง ก็มโนเหมือนกันนั่นหละครับ

ยังไง ข้าพเจ้า จะขอไปอยู่ในเหตุการณ์
    ขอเป็นผู้สังเกตุการณ์ด้วยนะครับ

อยากเจอคนเก่งๆ ประจำเวบ เฉยๆ...
    เห็น ปรามาส ว่าท่านโน้นนี่นั่น สองผิดๆ
    แสดงว่า จะบอกว่า ตัวเองต้อง โครตเจ๋งมาก

พอดีปกติ เป็นคนธรรมดา เลยอยากเจอพวก โครต เจ๋งมาก
    ช่วยมาเจอหน่อยนะ เด่วจะพา พวกที่สนใจ
    ในเรื่อง พิเศษ ไปร่วมสังเกตุด้วย.....
    คนกลุ่มนี้ เค้าก็อยากรู้เหมือนกัน
    ว่า
    นายช่างเถอะ อะไรนี่ จะเก่งเหมือนที่พูดเปล่า แค่นั้นเอง

ปล. เป็นไง ลองจัดซัก ทริปดูหน่อยไหม.....
    นาย ช่างเถอะ...