ขอนอบน้อมแด่ฆราวาสผู้เข้าถึงธรรม

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมแท้ว่าง, 19 ตุลาคม 2018.

1. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ตัวช่วยถ้ามีมาให้พึ่งก็ดี
    แต่พระศาสดาเน้นให้พึ่งตนเองเป็นหลักไม่ไหมล่ะ

2. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    คุณแผ่บุญลำดับที่10สินะ น่าจะศรัทธาธิกะ

3. แผ่บุญ

แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

ขนาดผมยังไม่รู้ตัวเองเลยครับที่เท่าไหร่ อาจจะนั่งท้ายแถวเลยก็ได้ นี่หมอเดาเล่นทักผมลำดับที่ 10 เลยเหรอ 55

4. ชั่งเถอะ

ชั่งเถอะ เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2017

ก็จัดมาครับ คุณนพ ความสามารถแบบมโน แดกนะ เจอกันที่ไหน นัด มาได้เลยครับ กทม. ก็ได้นะครับ วันจันทร์ ถึงศุกร์ 10.00-14.00 น.

ผมไม่มีความสามารถยิงไฟ มโนได้ครับ ถ้าลากลงนรกเลยนะ ถนัด ครับ

อยากลองของคุณนพ เหมือนกัน ถ้า ลองแล้ว ไม่เกิดอะไรขึ้น ขออณุญาติ ลากลงเลยนะครับ ตกนรกก่อนตาย จริง น่าจะสนุกดีนะ

5. เส้นทางยาวไกล

เส้นทางยาวไกล Active Member

12 พฤษภาคม 2018
    เป้าหมายของกระทู้นี้ คือ ประสงค์จะเรียนเชิญฆราวาสผู้บรรลุธรรมเข้ามาให้ความรู้แก่เพื่อนสมาชิกและท่านผู้สนใจในเวปของเราใช่มั๊ยครับ ซึ่งอาจไม่ประสบความสำเร็จ เพราะของจริงท่านจะสงบสำรวม แต่สิ่งที่เราทำได้ คือ ออกไปท่องเที่ยวหาความรู้ตามเวปอื่นบ้าง เพื่อเปิดหูเปิดตาเปิดใจเปิดปัญญา
    เลยขอแนะนำครับ (หลายท่านอาจทราบดีกว่าผมน๊ะ) ส่วนตัวผมชอบดูโทรทัศน์ช่องธรรมะทีวี ที่องค์หลวงปู่สาคร ท่านเป็นหัวเรี่ยวหัวแรง ช่องหลวงตาบัว และช่องของวัดสังฆทานครับ ได้ฟังพระอริยเจ้าแสดงธรรมแน่นอน ทางเวปก็ เช่น ลานธรรมเสวนา ชมรมกัลยาณธรรม ครับ ส่วนฆราวาสที่ผมให้ความเคารพในภูมิธรรมก็มีหลายท่านครับ แต่ไม่ทราบหรอกว่าท่านบรรลุธรรมกันหรือไม่ เพียงใด แต่ถ้อยวาจาของท่านน่าเคารพเลื่อมใสกว่า บางท่านที่เคยอ้างในเวปเราในลักษณะให้ผู้อื่นเชื่อว่าบรรลุธรรมมากครับ
    เช่น อาจารย์วศิน อินทสระ ดร.สนอง วรอุไร และคุณศรัณย์(ดังตฤณ) ฯลฯ ลองติดตามทัศนะของท่านเหล่านี้ที่ท่านแนะนำตอบคำถามในเวป หรือหนังสือ ได้ครับ ผมเองยอมรับว่าได้รับอิทธิพลและแรงบันดาลใจในการศึกษาธรรมะจากท่านเหล่านี้มากครับ

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คนนิสัยแบบนี้ มาเล่นในเวบนี้
    และยังอยู่ต่อได้
    แสดง ว่าที่นี้ ใจดีมีเมตตามากแล้วนะครับ

และ
    อิอิอิ สำหรับผมนะ การที่คุณถนัดแต่เอา นรกมาขู่ คนอื่นๆแบบเด็กๆ
    บารมีอย่างคุณ กำลังจิตอย่างคุณ เก่งแต่ปากอย่างคุณ
    ขี้โม้แหลกอย่างคุณ กำลังจิตใช้งานอย่างคุณ
    คงมาใช้มุขนี้กับผมไม่ได้หรอกนะครับ มันไม่ได้ทำให้ผมรู้สึกอะไรหรอกครับ
    นี่ขนาดผมเป็นแค่คนธรรมนะครับ
    คุณเปรียบได้ เหมือน ชิวาว่า นั่นหละครับ
    ตัวเล็กๆ แต่ทำเป็นเห่าเสียงดัง.
    ..สำหรับผมนะ

และ อิอิถ้าอ่านภาษาไทย ออกบ้างนะครับ
    อ่านดูแล้วจะพบว่า ผมไม่ได้ท้าคุณ นะครับ
    สงสัยอ่าน ภาษาไทยไม่แตก
    แต่ผมจะไปดูคุณทำครับ
    ไม่ใช่ว่า ผมจะกลัวคุณหรอกนะครับ
    ผมดูออกอยู่แล้ว ว่าใครเป็นอย่างไร
    แต่จะพูดไม่พูดเป็นอีกเรื่องนะครับ

ที่เขียนไปทั้งหมดก่อนหน้านั้น
    พูดง่ายๆ คือ อยากรู้ว่า คุณ จะเก่งเหมือนที่ขี้โม้ไว้หรือเปล่า
    เท่านั้นเองครับ เห็นปากดี ขู่คนอื่นๆ
    คำสองคำ ลงนรก อิอิ ฟังแล้ว ขำๆ...
    ชอบว่าคนอื่นๆ มโนแดก
    ก็เลย อยากจะรู้ว่า คุณ เก่ง เหมือนปากพูดหรือเปล่า
    หรือว่า ไอ้คนที่มัน คอยแต่ว่า คนอื่นๆ มโนแดก อย่างคุณ
    มีความสามารถแค่ไหน
    คือ อยากดูเฉยๆ ไม่ได้ว่า
    เป็นการไปอะไรๆระหว่างคุณ กับผมหรอกนะครับ อิอิ
    ประเด็นนี้เกทนะ ถ้าไม่เกท ก็กรุณา
    ย้อนไปอ่านของเดิม ก่อนจะอ้างอิงมาตอบด้วยนะครับ

แต่ถ้าคุณอยากลงนรก คุณ ได้ลงอยู่หละครับ
    ด้วยบารมีอย่างคุณ ปากดีอย่างคุณ
    ที่ไปปรามาส หลวงพ่อ ที่อุทัยธานี
    คุณ คิดว่า ความสามารถ ห่างอึ่งอ่าง บารมี อย่างคุณ จะรอดหรือครับ
    และไอ้ มุขขู่ ลาก ลงนรก ชอบใช้ขู่คนอื่นๆจริง
    คิดว่า ตัวเองเป็นใครหรือครับ.....

มันไม่ได้ผลหรอกนะครับ
    เอาไว้หลอกเด็กๆเล่นๆ ขำๆ พอได้อยู่ครับ
    คงจะคิดว่า ความสามารถที่ตนมี บารมีที่ตนเองมี
    เพียงพอที่จะ เกิดอย่างที่ปากคุณ พูดเอาไว้ขู่คนหรือครับ
    รอชาติหน้า เหอะครับ ก็บอกแล้ว
    ชิวาว่า ก็คือ ชิวาว่า แต่เสียอะไรก็ได้
    ยกเว้นเสียหน้า ๕๕๕๕๕

เอาว่า ให้ นาย ช่างเหอะ พิสูจน์ ตัวเองอย่างนี้นะครับ

๑. ว่า คุณ โม้ อะไรไว้ นะครับ
    กติกา ง่ายๆเลยนะครับ
    ถ้าคุณ เก่ง กรรมฐานอะไร ก็ตาม ใน ๔๐ กอง แบบที่คุณโม้
    วิธีพิสูจน์ คือ ถ้าคุณบอกว่า คุณทำ กสิณ น้ำได้
    คุณ ก็ต้องเรียก พลังงานกสิณน้ำ ให้ไปปรากฏ กับบุคคลอื่นๆได้
    ไม่ต้องเสกน้ำหรอกครับ นั้นมันระดับ
    หลวงพ่อ ที่คุณไปปรามาสไว้ หรือ ถ้าคุณ เข้าถึง
    อารมย์อื่นๆ ในกรรมฐานใดใน ๔๐ กอง
    คุณ ก็ต้อง ทำให้คนอื่นๆเข้าถึง อารมย์นั้นๆได้เช่นกัน เกทไหมครับ

กสิณ ๑๐ กองนะครับ คุณ จะเริ่มกองไหนก่อน
    ก็ได้นะครับ
    ย้ำว่า คุณ ก็ต้อง สามารถ ทำให้เกิดแก่บุคคลอื่นๆได้เช่นกัน
    เพราะถ้าคุณโม้ และรู้เห็นเองคนเดียว ตัวคุณเองนั่นหละที่มโน...

หรือ ถ้าจะโชว์ ทำเป็น หล่อ เล่นมุข ลงนรก
    ซึ่ง ไม่เห็นมี ใน ๔๐ กองนะ การไปนรก
    เป็นสายของมโนมยิทธินะครับ เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า
    แต่ถ้าอยากจะโชว์ได้เลยครับ

ด้วยความสามารถของคุณ หรือด้วยทิพยจักขุของคุณ
    ที่คิดว่า ตนเองแน่มาก
    กติกาคือ นรก ที่คุณ ชอบขี้โม้ เอาไว้ขู่คนอื่นๆนั้น คุณ ก็ต้อง
    สามารถ ทำให้คนอื่นๆ เห็นได้เหมือนที่คุณเห็นได้เหมือนคุณ
    พอเข้าใจนะครับ
    เพราะ ถ้าคุณรู้เองเห็นเองคนเดียว ตัวคุณเองนั่นหละ ที่มโน เกทไหม

หรือ ที่คุณ โม้ว่า เข้านิโรธสมาบัติได้ ๒ ชั่วโมง
    คุณก็ต้อง ทำสภาวะ นิโรธให้ปรากฏกับคนอื่นๆได้เช่นกัน
    ไม่ต้อง ๒ ชั่วโมงหรอกครับ เอาวิสองวินาที ก็พอ
    และถ้าคุณ ทำไม่ได้จริง ทำให้คนอื่นๆรับรู้ไม่ได้
    นั่นหมายความว่า คุณ ก็มโน

ปล. ไม่ทราบว่า พอเข้าใจกติกาหรือเปล่าครับ
    พอเข้าใจภาษาไทย ที่ผมเขียนไหมครับ

ส่วน หลังจากที่ผมได้ ดูคุณแล้ว
    บุคคลต่างๆ ที่ไปเพื่อพิสูจน์คุณ
    เค้าจะมาให้ผมทำอะไรเป็นเรื่องของเค้า
    ประเด็นไม่ใช่ที่ตัวผม ประเด็นคือ
    คนอยากจะรู้ ว่า นาย ช่างเถอะ จอมปากดี
    ที่ชอบเล่นมุขขู่ ว่าจะลากลงนรก
    มันจะทำได้เหมือนที่ ปากมันโม้ไว้หรือเปล่า
    อย่าลืมว่า ผมแค่ไปดูคุณแสดงนะ อิอิ

พอดี ผมไม่ได้ขี้โม้อย่างคุณนะครับ
    กรุณาอย่า เอาผมไปเปรียบ เรื่องโม้กับคุณนะครับ
    มันคนละแบบกันนะครับ

พอเข้าใจนะครับ

ลองอ่านกติกาก่อน จะได้นัด สถานที่นัดวันครับ

ผลที่ทดสอบ ไม่ใช่ตัว ผมเป็นผู้ตัดสินนะครับ
    แต่จะเป็นบุคคลที่ จะไปให้คุณ พิสูจน์
    ความสามารถ เหล่านั้น จะเป็นคนบอกครับ
    เพราะส่วนตัว รู้อยู่แล้ว ว่าคุณพอทำอะไรได้ ...

อ่านให้เข้าใจนะครับ ภาษาไทยนะที่ผมเขียน
    ไม่ใช่ภาษาสเปน หรือ ภาษาอังกฤษนะครับ

7. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ย้ำก่อนว่าถ้าใครยังไม่เข้าใจ ยังไง รบกวนกลับไปอ่าน # Rep 40 ในหน้าที่สองก่อนนะครับ
    ว่า ผมเป็นแค่ผู้ดู ไม่ได้ไปท้า นาย ช่างเถอะ
    หรือไปโชว์ไปพิสูจน์อะไรให้นาย ช่างเถอะ นะครับ อิอิ

เด่วจะหาว่า พูดอะไรลอยๆ หรือ จะกล่าวหาว่า อ่านภาษาไทยไม่รู้เรื่อง
    เหตุเพราะว่า นายช่างเถอะโม้ไว้มาก
    และมักปรามาสอดีตหลวงพ่อมีชื่อ
    และยกโอ้อวดตัวเอง ตลอดจนกล่าวหาคนอื่นๆ
    ว่ามโนแดก ดูถูกดูแคลน สายมโนยิทธิเหลือเกิน
    เลยเป็นที่มา ว่าอยากดู ความสามารถนายช่างเถอะ

ที่แน่ๆ ผมต้องไปรับ คุณผ่านมาเฉยๆ อย่างน้อย ๑ ท่านแระ
    เด่วใน กทม. หรือใกล้เคียง ตลอดจนคนที่อยากเจอผมตัวเป็นๆ
    ก็จะนัดไปในงานนี้ด้วย......เด่วจะเชิญ ลูกศิษย์ สายหลวงพ่อ
    ที่นาย ช่างเถอะ ไปปรามาสหลวงพ่อท่านไว้
    ไป ชมความสามารถ ของนาย ช่างเถอะด้วย
    อ้อ ลืมบอก สถานที่จะนัด หลวงพ่อที่นายช่างเถอะปรามาส
    ท่านก็นับถืออยู่เช่นกัน....

ยกตัวอย่างง่ายๆ การแสดงความสามารถของนาย ช่างเถอะ

เช่น เรื่อง ทิพย์จักขุหรือการพาคนลงนรก อย่างที่
    นาย ช่างเหอะ ชอบเอาไว้ขู่คน เอาไว้โม้นั้น
    เช่น นาย ช่างเถอะ บอกว่า
    จะพาไปดูนรก ขุมนี้ มีรูปร่างอย่างไร สถานที่อย่างไร
    ก็จะเขียนเอาไว้ในกระดาษ โดยที่ไม่ให้ผู้ที่จะมาทดสอบ
    นาย ช่างเถอะ ได้รู้ก่อน แล้วนายช่างเถอะ ก็จะ
    ไปแสดงความสามารถแบบที่ได้โม้ไว้
    ให้คนอื่นๆได้เห็นเหมือนที่ตัวเองเห็น
    แล้ว เราก็จะไปถาม ผู้ที่มาทดสอบ ว่าเห็นอะไรบ้าง

เห็นเหมือนในกระดาษ ที่เขียนไว้ตอนแรกไหม......

หรือ เรื่อง กสิณ ให้นาย ช่างเถอะ เขียนไว้ในกระดาษ
    ว่าจะทำกสิณอะไร ก่อน และลักษณะพลังงาน กสิณที่จะทำเป็นอย่างไร
    แล้ว ไม่ให้ผู้ทดสอบได้รู้อีก และนาย ช่างเถอะ ก็จะแสดงความสามารถ
    แล้ว เราก็จะไปถาม ผู้ที่เข้ามาร่วมทดสอบ ว่ารู้สึกอย่างไร เป็นกสิณอะไร
    พอเข้าใจนะครับ อื่นๆก็คล้ายๆกัน

อ้อ ย้ำว่า ขอแบบตาเปล่า ไม่นั่งสมาธิทำ หรือ หลับตาทำ
    แบบเด็กอนุบาลนะครับ
    ระดับ นายช่างเถอะ โม้ไว้ว่า ผ่านมาหมดแล้ว ทั้ง ๔๐ กอง
    เคยลองมาแล้ว มโนยิทธิ เรื่อง แค่นี้คงแค่เรื่องสิวๆ

พอเข้าใจ กติกานะครับ.......นาย ช่างเถอะ...
    ผมแค่ไปดู คุณทำเฉยๆนะครับ
    คุณก็ไปพิสูจน์ ของคุณเอง
    ไม่ใช่ผมไปท้าคุณนะ อิอิ

และพอดีไม่ได้โม้ และปรามาส
    ดูถูกสายวิชาอื่นๆอย่างคุณเอาไว้
    ไม่ได้ขู่ใครว่า จะต้องลงนรกอย่างคุณ
    หรือขู่ว่า จะตัดมรรคผล ประหนึ่งว่าตน
    เป็นอะไรไม่ธรรมดาอย่างคุณไว้นะครับ
    หวังว่า จะไม่เข้าใจคาดเคลื่อนนะครับ ^_^

8. เทวินตพรหม

เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

จากการเป็นสมาชิกไอดีเก่ากึ้กมานะครับ ไม่ใช่อันนี้ก็แล้วกัน
    ไอดีที่เป็นไอพี กองราชพัลลภน่ะครับ ยิ่งสังกัดข้าราชการ หาง้ายง่าย...เล่นกันทั้งกอง
    บางพวกโอ้มากๆ ตามไปถึงกอง ถึงค่าย หายหมด :cool:

ขออภัยท่านนพ และเพื่อนสมาชิกท่านอื่นครับ
    กระผมขออวย แล้วกัน อย่าแช่งผมลงนรกนะครับ ลงมาเบื่อละ
    (เพราะทีพวก วอนนาบี ลงไปเยอะ กระผมเลยต้องต้อนรับ งานยุ่งชะมัดยาด)

เห็นท่านนพ ท้าใคร คนนั้นหายหัว หายตัว หรือจุติใหม่ o_O
    พอกระผมไปถามๆดู บ้างก็ว่าไม่อยากตอบโต้ :rolleyes:
    บ้างก็ว่าขอเวลาไปฝึกวิชา:eek:
    บ้างก็ว่าไม่ว่าง:confused:
    แต่มีเวลาส่องกระทู้ท่านนพ เหมือนพวกโรคจิต......:oops:
    (จริงๆ ผมฝึกได้หลายตัวนอกจากพระเถระ ครูอาจารย์ ก็เพราะบทความท่านนพด้วย
    ขอกราบขอบคุณในที่นี้ครับ:))

บางท่าน ยกอะไรไม่ได้ ก็ แถ ถู ไถ :confused:

แต่ที่เห็นนะครับ ท้าท่านนพ ไป ยังไม่ทันเจอตัว ไม่รู้เจออะไรกันมั่ง
    มีรวมตัวกันก็มี ผมอะ ขำ ...สรุปท่านนพ ก็ เพลาๆมือหน่อยครับ
    ปล่อยเค้าไปฟุ้งไปเฝือเถอะครับ
    คนเค้าตั้งใจอยู่ในนรก เป็นที่ปรารถนา ทั้งที่ไม่รู้ว่า มันเป็นยังไงทำงานกันยังไง
    และ เค้ามี ระบบกันยังไง บอกพาคนไปนรก แสดงให้คนเห็นนรกหรือยัง
    เห็นแบบแท้ๆ แบบเข็ดไปเลย คำพูดแช่งให้ลงนรกมันง่ายจังแฮะ

ไม่คิดเหรอว่า พวกที่ลงโทษพวกนี้จะเบื่อจะเซ็งกันแค่ไหนน่ะ
    พอได้บุญกันนิด จุติเป็นเทพ ดันเป็นอสูร อีก เซ็ง แทน
    ทีนี้ตามปราบ ก็ยากจริงเชียว เอ้ะ นี้กระทู้ ให้ผู้บรรลุธรรมมาโปรดไม่ใช่เหรอครับ
    แล้วกระผมมาเพ้อเจ้ออะไรนี้ ...

เอาเป็นว่า กระผม ติดตาม ท่าน ว.วชิรเมธี อีกท่านในแนวพุทธปรัชญา
    คุณดังตฤณ คุณหญิงของผมเธอก็เป็นแฟนคลับ
    การฟังธรรม ถือเป็น มงคล 38 ประการครับ :)
    กระผมเป็น ฆราวาส ขอรับ และต้องทำมาหากิน เหนื่อยทุกข์ ไป
    แล้วแต่ทางเลือกเดินนะครับ...

ผมมาเขียนแบบนี้ จะโดน อุ้ม มั้ยครับ.....:D!!!

9. บุรุษไร้เงา

เหอะๆ ใครจะอุ้มคุณ ทำเป็นพูดเหมือนพวกโรคจิตจริงๆไปได้
    หรือคิดว่าผมจะสามารถอุ้มคุณได้หรือครับ คิดแบบนี้
    เด่วก็ได้เป็นโรคจิตในอนาคต จริงๆหรอกครับ
    ขอให้สมพรปากนะครับ ^_^
    ฐานพูดไม่รู้จักคิด

คือ ถ้าอ่านกระทู้มา จะพบว่า ส่วนตัวบอก ลุงแมวโดยสรุปว่า
    คงไม่มีฆารวาสแบบที่ลุงแมว ต้องการหรอกครับ
    เพราะอะไร บอกไปแล้ว ส่วนตัวเคยเจอครับ
    ระดับผู้โปรด ประกันได้ว่า ไม่กิ๊กก๊อก เหมือนอย่างเราๆหรอกครับ
    คือ จะบอกว่า เรื่องที่คุณ ยกมาอ้าง ได้มีการเขียนไปก่อนหน้านั้นแล้ว
    พอเข้าใจไหมครับ ถ้าพูดตรงๆก็คือ หัดอ่านก่อนจะแสดงความเห็นบ้าง
    นี่หละส่วนหนึ่งของการ ไม่คิดก่อนที่เขียนอะไรออกมา

ผมถามคุณนิดหนึ่งว่า กรณีที่ผมท้าคนกลับนะ
    คุณเคยสังเกตุอะไรไหมว่า พวกที่ผมท้าแสดงความสามารถนั้น
    ประกาศตนเองว่า บรรลุธรรม คุยฟุ้งว่า ตนเองเก่งสมาธิ
    และก็คุยทับถมผมด้วยนะครับ

และถ้าคุณยังไม่เป็นโรคจิตนะ
    คุณจะพบว่า ผมไม่เคยบอกว่าผมเก่ง
    หรือเป็นคนดีหรือบรรลุธรรมนะ
    ชัดนะ พ่อโรคจิตอ่อนๆ

และผมถามหน่อย ถ้าคุณไปว่าคนอื่นๆ
    เค้าไม่เก่งสมาธิ ถ้าถูกเค้าท้าคืน
    ถ้าคุณเก่งจริง คุณ จะต้อง
    ยกแม่น้ำทั้ง ๕ มาอ้างเพื่อไม่ให้เจอทำไม
    นอกจากยกแม่น้ำไม่พอ ยังยกตนเองให้ดูสูงส่งอีก
    (บางเคส ก็สมัครใหม่ๆมาเรื่อยๆ พอชายสุดที่รักโดนด่า
    คุณผู้หญิงที่รักกัน ก็เข้ามาช่วยเสริม นอกจากการสมัครใหม่
    มาอวยกัน โดยไม่ได้ดูตรรกะอะไรด้วยนะ)
    ถ้าดูถูกคน เรื่องสมาธิอะไร ก็ไปแสดงให้เค้าดูซิ
    มันยากอะไร ง่ายๆจะตาย ตรรกะระดับอนุบาล
    ไม่เห็นต้องใช้สมองอะไรคิดเลย
    หรือคุณ คิดอะไรมากไปหรือเปล่า

อย่าง เคส นายช่างเหอะ
    ผมก็ไม่ได้ท้าพิสูจน์ระหว่างเค้ากับผมซะหน่อย
    ก็แค่ขอไปเป็นผู้ดู
    เพราะเห็นเค้า คุยโต โอ้อวด ว่ารู้หมด ดูถูกสายโน้นอย่างโน้นอย่างนี้
    ปรามาส หลวงพ่อ ครูบาร์อาจารย์ที่เค้านับถือ
    ผมก็อยากดูว่า นาย ช่างเถอะ จะเก่งอย่างที่โม้หรือเปล่า
    และก็ ขู่คนด้วยมุข นรก ด้วยมุขตัดมรรคผลนิพพาน
    ก็เลยอยากรู้ว่า พวกที่คุยประหนึ่งว่า ตนมีบารมี
    ขนาดนี้ จะมีความสามารถ แค่ไหน.....
    แปลกตรงไหนหรือครับ
    ตัวคุณ เอง ก็ควรไปดู ไปพิสูจน์ด้วยซิครับ
    ถือว่าดีออก เป็นประสบการณ์

ปล. มีอะไร ที่มันเข้าใจยากหรือเปล่า
    ส่วนคุณจะฝึกอะไรเรื่องของคุณ
    หรืออ่านของผมมาบ้างก็เรื่องของคุณ

แต่จะบอกอะไรอย่างนะ
    คนจริงไม่ต้องมาพูดบอกประกาศบอกใครหรอกครับ
    วัดในสิ่งที่ตนเองทำได้ก็พอ เด่วถ้าคนเค้าอยากรู้
    เค้าจะถามหรือพอรู้เองนั่นหละครับว่าใครสอน
    มีอะไรที่ยังงงๆอยู่ไหม พ่อโรคจิตอ่อนๆ

คุณรู้ไหม ว่า นาย ช่างเถอะ ปรามาส
    เอารูป หลวงพ่อที่หลายๆคนนับถือมาลงแล้วกี่ครั้ง
    ทั้งๆที่ ก็รู้อยู่ว่า เวบนี้ ก่อตั้งขึ้นจากลูกศิษย์ท่านโดยตรง
    แล้วยังเอามาคุย เอาดูถูกเหยียบหยาบ ดูหมิ่นดูแคลนกี่ครั้งแล้ว
    จนเค้าตามลบรูป ที่ นาย ช่างเถอะ เอามาลงไปแล้วกี่รอบ
    ส่วนตัว ถึงบอกว่า ที่นี้ ใจดีมาก ที่ให้คนอย่างนี้
    ยังมีที่ยื่นในสังคม

ถ้ายังไม่รู้เรื่องอะไร ที่หลัง อย่าสะเออะ
    มาบอก คนชื่อนี้ ว่า
    เพลาๆมือหน่อยครับ
    ปล่อยเค้าไปฟุ้งไปเฝือเถอะครับ

ปล. พูดให้ฟังเฉยๆนะ

10. เทวินตพรหม

เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด

ครับผม
    ขอโทษนะครับถ้าเขียนผิดหูไป ขออภัยครับ

11. เทวินตพรหม

ผมเป็นโรคจิตครับ?
    ขอบคุณครับที่เตือนสติกระผม ยังไงก็ขอบคุณบทความดีดีที่คุณมอบเป็นธรรมทาน และปสก ให้ผู้ไม่รู้ และผู้กำลังปฏิบัติ ให้ทราบนะครับ
    ตัวผมไม่มีเจตนาเคลือบแฝงอะไรหรอกครับ
    ไม่ได้เป็นพวกใครด้วยกระผม ก็คนบ้าๆคนนึงน่ะครับ
    ท่านโปรดอย่าถือสาหาความนะครับ

อาจจะพูดอะไรตามคะนอง
    ไม่สมควร ก็อย่าถือโกรธนะครับ

12. บุรุษไร้เงา

ไม่ได้โกรธอะไรหรอกครับ
    ถึงได้ลงท้ายไว้หลัง ปล. ว่า
    พูดให้ฟังเฉยๆนะ นั่นหละครับ
    ขออภัย ถ้าหากว่าแรงไป..
    จบคือจบ ครับ...^_^

13. เทวินตพรหม

ขอรับกระผม :D

14. ธรรมแท้ว่าง

ฆราวาสบรรลุธรรมที่ข้าน้อย
    รอมาโปรด
    หมายถึงบุคคลที่ทรงศีลทรงธรรม
    คือศีล 5 บริบูรณ์
    ประพฤติปฏิบัติจิตภาวนา
    ทั้งสมถกรรมฐานและวิปัสสนากรรม
    ฐานใช้กำลัง
    ปัญญาจากวิปัสสนาญาณเผา
    กิเลสมอด
    ไหม้หมดจดสิ้นเชิง
    เหลือแต่จิตบริสุทธิ์
    หลุดพ้นจากการเวียนตายเวียนเกิด
    จบกิจ
    เป็นพระอรหันต์ด้วยอรหัตผลเห็น
    แจ้งแทงตลอดในพระอริยสัจจ์
    โดยสมบูรณ์ฮับ

15. ธรรมแท้ว่าง

ไม่แน่เสมอเสมอไปว่าต้องสำรวมกายวาจาใจ
    หลังจากสิ้นกิเลสแล้ว
    อาการต่างๆทางขันธ์ 5 ที่แสดงออกมาอย่างอิสระไม่ขึ้นต่ออำนาจอื่นใด ไม่มีอำนาจใดอยู่
    เหนือหรือมาครอบงำจิตใจได้
    เพราะใจบริสุทธิ์ว่างจากกิเลสอย่าง
    หมดจด
    เฉยๆ จากผัสสะทั้งปวงแล้วนี่ฮับ
    จะแสดงอะไรออกมาก็ไม่ได้หวังผลอะไร
    และไม่ได้แคร์ความเข้าใจของผู่้ใด
    มีแต่เมตตาอย่างเดียวฮับ

16. เส้นทางยาวไกล

เส้นทางยาวไกล Active Member

12 พฤษภาคม 2018
    ฆราวาสที่เป็นพระอรหันต์ เข้ามาโปรดในเวปนี้ ??? ผมไม่กล้าคุยด้วยแล้วครับ กลัว

17. ชั่งเถอะ

สันดานแบบนี้อีกแล้ว ท้าเค้ามา เค้ารับท้า เสือกบอกไม่ได้ท้า ประสาทรึเปล่า

อีกอย่าง กุขี้เกียจอ่าน พิม ห่าอะไรมาเยอะแยะ มีแต่น้ำท่วมทุ่ง ผักบุ้งแค่กระจุกเดียว

ด่าคนอื่นว่า เกะกะระรานคนไปทั่ว นั้นนะ เอ็งเลยตานพ ไม่ดูสันดานตัวเอง เอ็งสร้างศัตรูไว้เยอะเท่าไหร่ กัน ข้าเห็นในเวปนี้ไม่ต่ำกว่า 10 ด่าเขาไปด่าเขาไปทั่ว

กสิน 10 กองที่เอ้งว่านั้น เอ็งก็มโนแดก อยู่ตลอด ไม่มีปัญญารู้เลยใช่ไหม ของจริงมันคืออะไร ให้ทำกสิน เพื่ออะไร เอาแม่งมาอวด ต้องมีฤทธิ์ ใช้งานได้ คนอื่นทำไคนอื่นทำไม่ได้ ขี้โม้ 55555

เอาเป็นว่าไม่มาไม่เป็นไร ส่งมา แล้วข้าจะลากเอ็งลงตอบแทนให้ละกัน ข้าจะขู่ไปทำมะเขืออะไร ไม่เคยขู่ใคร มีแต่บอกแล้วทำเลย ถ้าเอ็งจะเอา จะจัดให้นะตานพ

คืนนี้ขอให้โชคดีนะ ค่อยๆสังเกตุ สภาวะรอบๆ กายนะ มันจะอึดอัด ทุกข์ทน เหมือนนอนเล่นอยู่ใต้น้ำสัก 1000 ม. ก็ไม่ปาน อันนี้ถือว่าปรานีนะ ถ้ายังปากหมา เรื่อยๆ จะเพิ่ม ร้อนรน ให้ด้วย มีเพิ่มให้อีกเยอะแยะ เอ็งไม่ต้องกลัวว่าจะหมด

ตัวไหนมันชั่วมากๆ บิดเบือน คำสอน เยอะๆ ข้าก็ลากลงไป สังเกตุ นะ บางตัวมันไม่มาเขียนหรือ เข้ามาอ่านอีกเลย ไอ้พวกนี้ ข้าก็ไม่เคยขู่มัน มีแต่ลากลงเลย

เอ็งนี้ข้าก็ว่าแค่หลงทางเฉยๆ ยังพอกับตัวได้ ไม่เหมือนพวกมัน แต่เมื่อ ต้องการข้าจัดให้ได้นะ ตานพนะ

เวลาพระพุทธเจ้าท่าน ปราบมาร ท่านไม่เคยมานั้ง แผ่ เมตตาหรอก มีแต่เดินหน้า กำคอ ตีนเหยียบเลย

ข้าก็เดินตาม วิธีที่ท่านแสดงให้ดู เป็นตัวอย่าง ยิ่งได้บุญ

5555555555555555555555

18. ธรรมแท้ว่าง

เขาจะบอกเองว่าเป็นอรหันต์แต่หากใคร
    รู้เท่าไม่ถึงการณ์ปรามาสด้วยกายวาจาใจ
    ฆราวาสอรหันต์ก็ได้อธิษฐานจิตต่อพระรัตนตรัยของดโทษให้ก่อนแล้ว
    คือล่วงเกินไปก็ไม่เกิดโทษหากไม่เจตนา

19. ชั่งเถอะ

บางรูป เอาลง เพื่อที่จะให้ตาสว่าง แต่เสือกรับไม่ได้ รูปจริง พวกเอ็งถ่ายมากันเอง ปูนโรยถังขี้ ก็เสือกว่าเป็นพระธาตุ กุขำ 555555

20. ชั่งเถอะ

เจตนา ที่มันจะลากคนด่าลงจริงๆ คือ เพราะมันเพ่งโทษท่านครับ ลุงแมว ปากมันก็ว่า แค่เล่าให้ฟัง นั้นละ แต่จริงๆ มันเพ่งโทษตลอดเวลา ยังไงก็เกิดกรรม ชั่วอยู่ดีครับ

ผมด่าไม่มีเพ่งโทษเจือ แต่เห็นคนด่าตอบ แล้วจับอารมณ์เพ่งโทษ ในเนื้อความได้ตลอดทุกตัว อันนี้ก็อันนี้ก็เป็นที่รื่นรมณ์ พอประมาณ

บางคนเข้ามาท้วง คุยโต้ตคุยโต้ตอบปัญหา ธรรม พวกนี้มันก็จะเข้ามา บอกว่า ที่เอ็งทำมันไม่ได้ความ ไม่ได้ใช้พลังงาน วนหูซ้ายออกหูขวา ไม่ได้เรื่อง ต้องกุนี้ กสิน 10 ใช้งานแบบมโนแดกได้

อันนี้พิมพ์ไป ฮาไปครับ