ขอบทสวดที่ทำให้มีสติและมีสัมมทิฐิครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย littlelucky, 14 พฤศจิกายน 2005.

1. littlelucky

littlelucky เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน พี่ ๆ ผมอยากได้คาถาที่ไว้สวด เพื่อ ทำให้ ผมมีสติ สมาธิ มากขึ้นครับ ผมพยายามทำใจให้สงบแต่ทำไม่ได้ครับ และทำอะไรมักขาดสติ เช่น ชอบเบื่อหน่าย รำคาญง่าย หงุดหงิดง่าย พูดไม่ดี ทำให้ตัวเองเสียใจกับคำพูดตัวเองหลายครั้ง และขาดความอดทนอดกลั้น สมาธิสั้น ซึ่งผมทุกข์ใจมาก อ่านหนังสือธรรมะ เช่นหนังสือ สอนนั่งสมาธิ ก็เบื่อ รำคาญฟุ้งซ่านมาก และช่วงนี้ผมก็มักป่วย บ่อย รักษาไม่หายซักที อาจเป็นเรื่องกรรมก็ได้ครับ ผมพยายามทำบุญ ใส่เงินในตู้บริจาคตามกำลังทรัพย์ครับ
    และที่ทำไดคือการ่ สวดมนต์ ต่าง ๆ คาถาชินบัญชรและยอดพระกันฑ์พระไตรปิฎก เช้ากับค่ำทุกวัน และผมอยากมีสัมมาทิฐิมากขึ้น ควรใช้บทอะไรครับ
    และ ผมอยากทราบว่า คำว่า สัมมาทิฐิ แปลง่าย ๆว่าอะไรครับ ขอยกตัวอย่างด้วยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ[b-wai]
    ขอโทษครับ ผมพิมพ์หัวข้อ ผิด ตกสระอาไป "สัมมาทิฐิ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2005
  2. chanin

chanin เป็นที่รู้จักกันดี

สัมมาทิฐิ แปลง่ายๆ ว่า ความเห็นชอบครับ
    เห็นชอบในเรื่องไหนหรือ ก็เห็นชอบในเรื่อง อริยสัจ4 ว่าเป็นเครื่องดับทุกข์ได้
    อริยสัจ4 ได้แก่ ทุกข์ สมุทัย นิโรจ มรรค
    ทุกข์ ได้แก่ ความไม่สบายกาย ไม่สบายใจ
    สมุทัย เหตุให้เกิดทุกข์ ได้แก่ตัณหาความอยากได้ต่างๆ
    นิโรธ ความดับทุกข์ คือดับตัณหาให้หมดไป
    มรรค ทางแห่งการดับทุกข์ ได้แก่ 1ปัญญาเห็นชอบ 2 ดำริชอบ 3เจรจาชอบ
    4ทำการงานชอบ 5 เลี้ยงชีวิตชอบ 6 เพียรชอบ 7 ตั้งสติชอบ 8 ตั้งใจชอบ
    ถ้าต้องการเป็นคนมีสัมมาทิฐิ ต้องฟังบทสวด " ธรรมจักรกัปปวัฒนสูตร " ครับ
    เป็นพระเทศนากัณฑ์แรกที่พระพุทธเจ้าตรัสสอนอัญญาโกณทัญญะ ได้บรรลุโสดาบัน

<TABLE style="WIDTH: 100%"><TBODY><TR><TD style="WIDTH: 50%; TEXT-ALIGN: left"></TD><TD style="WIDTH: 50%; TEXT-ALIGN: right"></TD></TR></TBODY></TABLE>