ขอเชิญผู้ใจบุญร่วมสร้างกุฏิให้พระสงฆ์ได้มีที่หลับที่นอนในระหว่างจำพรรษา ณ วัดประจันตคาม จ.ปัตตานี

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Thanakrit66, 25 สิงหาคม 2023.

1. Thanakrit66

Thanakrit66 สมาชิกใหม่

18 กันยายน 2022
    ทางวัดประจันตคามมีความจำเป็นต้องสร้างกุฏิพระเพิ่มเนื่องจากปีนี้มีพระมาจำพรรษาทั้งหมด 8 รูป ทางวัดมีกุฏิจำกัดจึงทำให้พระไม่มีที่นอนกัน หลวงน้องเจ้าอาวาสจึงมีความจำเป็นต้องจ้างช่างรับเหมาก่อสร้างให้มาสร้างกุฏิหลังใหม่ให้ หลังนี้อยู่ได้หลายรูปค่ะ วัดปัจจัยก็ไม่มี กุฏิหลังนี้ใช้งบสร้างและค่าวัสดุ ค่าเดินสายไปทุกอย่างประมาณ 300,000 บาท เจ้าอาวาสท่านต้องไปขอหยิบยืมมาจากญาติโยมบางส่วน และเป็นหนี้ร้านวัสดุก่อสร้างส่วนนึงซึ่งก็คือยอด 107,685 บาท
    สงสารเจ้าอาวาสท่านค่ะ วัดไม่มีปัจจัยเลยในตอนนี้เพราะท่านเพิ่งจ่ายค่าช่างสำหรับสร้างอุโบสถไป ทั้งสงสารและเห็นใจ ทางเพจเลยขอบอกบุญช่วยชำระหนี้ร้านวัสดุก่อสร้างให้กับทางวัดนะคะ ใครต้องการร่วมบุญนี้มาช่วยกันค่ะ อนุโมทนาสาธุค่ะ 1f64f.png 1f64f.png 1f64f.png
    ธนาคารกสิกรไทย พระครูปัจจันตเขตบริรักษ์ (ธีรวัฒน์ รัตตเนตร) 079-3-81009-1
    ตอนที่ลงไปที่วัดประจันตคามเมื่อ 2 เดือนก่อนเห็นช่างกำลังวุ่นกับการก่อสร้างกุฏิพระอยู่พอดี เจ้าอาวาสท่านก็ยืนคุมงานอยู่ ทางวัดขาดแคลนกุฏิพระจริงๆ ถ้าไม่สร้างพระหลายๆ รูปก็จะไม่มีที่นอนกัน ทางวัดจึงต้องยอมเป็นหนี้ค่ะเพื่อให้พระที่ไปจำพรรษาได้มีที่หลับที่นอนที่ปลอดภัย
    ที่มา :

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2023
  2. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    ขอร่วมบุญครับ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. souldark

souldark สมาชิก

18 ธันวาคม 2022
    ร่วมทำบุญ 50 บาท
    โอนเมื่อ 26/8/66
    โมทนาบุญกับทุกท่าน