ขอเชิญร่วมบุญสร้างวิหารบรรจุพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันต์ธาตุ ณ วัดเขาพระครับ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ake7440, 20 ตุลาคม 2008.

1. ake7440

ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2008
    เนื่องด้วยทางวัดเขาพระ ตำบลหนองบัว อำเภอพัฒนานิคม จังหวัดลพบุรี ตั้งใจที่จะสร้างวิหารเพื่อใช้ในศาสนะกิจ และบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ หากแต่ยังขาดปัจจัยเพื่อนำมาก่อสร้าง ผมซึ่งมีความศรัทธาในองค์หลวงพ่อสวง เจ้าอาวาสวัดเขาพระ
    จึงอาสาขออนุญาติท่านเพื่อมาบอกบุญในเวปนี้ โดยตอนแรกท่านก็ไม่อนุญาติเนื่องจากท่านไม่อยากให้ทางวัดวุ่นวาย เพราะท่านรักความสงบ (ถึงกับเคยบอกว่าอยากจะลาออกจากเจ้าอาวาสกลับไปออกธุดงค์) แต่ด้วยความเมตตาที่ผมได้ไปเรียนท่านว่ามีเพื่อนทางเวปหลายคนที่ได้ข่าวแล้วสนใจจะร่วมบุญ
    ท่านจึงเมตตาอนุญาติให้ผมนำมาบอกบุญผ่านทางเวปได้

เดิมทีผมได้เรียนขอท่านไว้ว่าอยากจะร่วมทำผ้าป่าถวายปัจจัยกับทางวัด เพราะทางวัดเพิ่งปิดทองฝังลูกนิมิต และเปลี่ยนจากสำนักสงฆ์ มาเป็นวัด เมื่อปีใหม่ '51 ที่ผ่านมานี้เอง ซึ่งผมเองไม่ได้ทราบมาก่อนเลยว่าทางวัดยังค้างชำระค่าก่อสร้างอยู่ประมาณ 4 แสนบาท ผมเองก็เข้าไปกราบท่านอยู่บ่อยๆ บางครั้งท่านก็เมตตาให้พระมาบูชา แต่ท่านก็ไม่เคยเอ่ยปากชวนผมทำบุญ หรือบอกผมสักครั้งว่าทางวัดต้องการให้ช่วยเหลือ
    จนผมไปทราบจากเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลที่ผมอยู่ (ปัจจุบันผมเป็นแพทย์ประจำโรงพยาบาลพัฒนานิคมครับ) ว่าทางวัดค้างค่าก่อสร้างอยู่ ผมก็ตกใจว่าเป็นเงินมากอยู่ ทำไมท่านไม่เคยเอ่ยปากทั้งๆที่ผมก็เข้าไปกราบท่านประจำ (ส่วนใหญ่ผมจะไปถามเรื่องปัญหาธรรม และ การปฏิบัติ ท่านก็เมตตาตอบให้โดยตลอด)
    เมื่อได้ความดังนี้ ผมจึงตั้งจิตว่าผมจะต้องทำบุญช่วยเหลือทางวัดให้ได้ เพราะในความรู้สึกของผม หลวงพ่อท่านเป็นพระที่ผมกราบได้อย่างเต็มใจยิ่ง ท่านเป็นพระที่เมตตามีแต่ให้ ไม่เคยเรียกร้องอะไร

แต่ก็ด้วยความที่งานผมมากจากที่เคยเรียนถามท่านว่าอยากจัดผ้าป่าถวายปัจจัย ท่านก็บอกว่าสร้างวิหารสิลูก ยังไม่เสร็จจะได้ให้สงฆ์ทำกิจ ผมก็รับมา แต่ว่าผ้าป่าผมที่กำหนดวันกันไว้นั้น ปาเข้าไปปีหน้า 52 นู่น เลยมีคนมาร่วมสร้างไปเรียบร้อยแล้ว - -"
    วันก่อนผมเลยไปเรียนถามท่านใหม่ว่า ผมจะกำหนดผ้าป่าถวายสร้างอะไรดี ท่านเลยบอกว่า ก็วิหารนั่นแหละแต่เป็นส่วนที่ตั้งใจไว้บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ และ พระอรหันต์ธาตุ โดยท่านตั้งใจจะสร้างแบบ วัดภูเขาทอง หรือ พระธาตุนาดูน ซึ่งบอกตรงๆผมเองก็พอนึกออกแต่ไม่มากนะครับ แต่ด้วยใจที่ตั้งอยู่แล้วว่าจะทำบุญผมจึงไม่ได้เรียนถามท่านมากมายให้ท่านต้องเหนื่อย

พูดมาเสียยาว ไม่รู้จะมีคนทนอ่านหรือเปล่า บอกตรงๆผมก็ไม่รู้จะต้องทำอย่างไรจึงจะดีที่สุด เพราะนี่คือผ้าป่ากองแรกในชีวิตที่ผมจัดเอง เป็นกระทู้เชิญร่วมบุญกระทู้แรกที่ผมพิมพ์
    ดังนั้นหากมีข้อแนะนำอันใด ผมขอน้อมรับไว้ด้วยความยินดียิ่งครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมต้องไปขออนุญาติหลวงพ่อด้วยนะครับ หากมีการกระทำอันใดที่ต้องเกี่ยวกับทางวัด

โดยสรุป ผมจะจัดผ้าป่าในวันที่ อาทิตย์ที่ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2552 ที่กำหนดวันนี้ ก็เพราะ เจ้าหน้าที่โรงพยาบาลที่อาสาทำครัวให้เขาไปเรียนกลับมาพอดี
    และขอเวลาจัดเตรียมอาหารวันเสาร์ 1 วันก่อนที่จะทำบุญในวันอาทิตย์ครับ

แต่ว่าท่านใดสนใจร่วมบุญกับทางวัดสามารถเดินทางไปที่วัดได้โดยตรงเลยครับ หากไปไม่ถูกผมยินดีบอกเส้นทางให้ครับ PM มาถามได้เลยครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    แก้ไขเพิ่มเติมเมื่อ 27 ต.ค. 2551

เนื่องจากมีผู้สนใจร่วมทำบุญแต่ไม่มีเวลาไปที่วัดโดยตรง ผมจึงไปเรียนขอหลวงพ่อโดยได้รับเมตตามอบเลขบัญชีทางวัดมาให้ครับ

เลขบัญชีนะครับ
    บัญชีออมทรัพย์ ธนาคาร ธกส. สาขาพัฒนานิคม ชื่อบัญชี วัดเขาพระธรรมาราม
    เลขที่บัญชี 116-2-05417-7 ครับ

โอนเงินแล้วอย่างไรรบกวนแจ้งผมด้วยนะครับ ผมจะได้จัดทำบัญชีไปถวายท่านครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    แก้ไขเพิ่มเติมเมื่อ 30 ธ.ค. 2551

มีข่าวด่วนมาแจ้งครับ เนื่องด้วยวันก่อนหลวงพ่อท่านได้รับกำหนดการ ว่าจะต้องเข้ารับการซ้อมอบรมพระอุปัชฌาย์
    ซึ่งระยะเวลาอาจจะคาบเกี่ยวกับการจัดผ้าป่าได้ ทางคณะจึงได้ตัดสินใจทำการเลื่อนกองผ้าป่าออกไปเป็นวันอาทิตย์ที่ 8 มีนาคม 2552

จึงขอนำข่าวมาแจ้ง เพื่อที่ผู้มีจิตศรัทธาจะได้ทราบหมายกำหนดการที่เปลี่ยนแปลง และได้ไปร่วมบุญกันในวันที่กำหนดใหม่นี้ได้ครับ
    -----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    แก้ไขเพิ่มเติมเมื่อ 18 มี.ค. 2552

มาแจ้งยอดผ้าป่านะครับ รวมทั้งสิ้น 139,242.99 บาทครับ และ เนื่องจากทางวัดยังขาดปัจจัยอีกเป็นจำนวนมาก
    เพื่อเป็นการช่วยเหลือ ผมจะยังเป็นเรี่ยงแรงในการประชาสัมพันธ์ผ่านทางเวปนี้อีกต่อไป
    จนกว่าผมจะกลับเข้าไปเรียนเฉพาะทางที่ศิริราชนะครับ ดังนั้นยังสามารถโอนเงินร่วมทำบุญ

และแจ้งไว้ได้เช่นเดิมถึงแม้จะผ่านงานผ้าป่าไปแล้วก็ตามครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2009
  2. ake7440

แล้วเดี๋ยวจะทยอยนำบรรยากาศที่วัดมาให้ได้ชมกันนะครับ คืนนี้ขอตัวก่อนครับ พรุ่งนี้มีคลีนิกเบาหวาน คนไข้เพียบครับ

3. channarong_wo

channarong_wo เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหมอไม่ลองพิจารณาเปิดบัญชีสร้างวิหารดูหรือครับ น่าจะดีนะ อาจเปิดบัญชีเป็น 2-3 ชื่อ (ผู้มีอำนาจในการเบิก) อาจเป็นหลวงพ่อ และ/หรือ คุณหมอด้วย เพราะจะเป็นช่องทางในการทำบุญอีกทาง หมอว่าไงครับ...

4. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    อนุโมทนาสาธุด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

และขออุทิศบุญกุศลทั้งปวงแด่เจ้ากรรมนายเวรทุกภพทุกชาติ
    ให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจตลอดไป ขอให้อโหสิรรมและ
    ขออโหสิกรรมกับทุกรูปทุกนามด้วยเถิด ให้ทุกท่านได้พระนิพพาน
    ในชาตินี้ด้วยเถิด

ถนอม สุพัตรา ถกนธ์ พร้อมครอบครัวและญาติมิตร

หลังจากสวดบูชาพระรัตนตรัยเสร็จเรียบร้อยแล้วสำหรับท่านที่ไม่ค่อยมีเวลามาก แนะนำบทสวดพุทธมนต์แบบย่อ ๆ แต่มีพลานุภาพมาก มีอานิสงส์มาก สวดไม่เกิน 5 นาทีจบ ดังนี้

นะโม 3 จบ

หัวใจ อิติปิโส ว่า
    อิสะวาสุ
    หัวใจพาหุง
    พา มา นา อุ กะ สะ นะ ทุ
    หัวใจพระเจ้าสิบชาติ
    เต ชะ สุ เน มะ ภู จะ นา วิ เว
    หัวใจบารมี 30 ทัส
    ทา สี เน ปะ วิ ขะ สะ อะ เม อุ
    หัวใจพระอาการวัตตาสูตร
    มุนินทะ วะทะนัมโพชะ คัพพะสัมภาวะ สุนทะรีปาณีนัง สะระณัง วาณี มัยหัง ปิณะ ยะตัง มะนัง
    หัวใจพระธารณะปริตร
    ทิฏฐิลา ทัณฑิลา มันติลา โรคิลา ขะระรา ทุพพิลา เอเตนะ สัจจะ วัชเชนะ โสตถิ เม โหตุ สัพพะทา
    หัวใจพระไตรปิฎก
    จิเจรุนิ
    หัวใจพระคาถาชินบัญชร
    ชะ จะ ต ะ สะ สี สัง หะ โก ทะ กะ เก นิ กุ โส ปุ เถ เส เอ ชะ ระ ธะ ขะ อา ชิ วา อะ ชิ สะ อิ ตัง
    คาถาบูชาพระพุทธเจ้า 16 พระองค์
    นะมะนะอะ นอกอนะกะ กอออนออะ นะอะกะอัง อุมิอะมิ มะหิสุตัง สุนะพุทธัง สุอะนะอะ

นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะพะกะสะ นะมะอะอุ

[​IMG]สวดจบควรแผ่เมตตาทุกครั้ง[​IMG]

5. ake7440

มีพี่ท่านหนึ่งแนะนำแล้วครับ เพียงแต่ผมต้องไปเรียนถามหลวงพ่อก่อนครับว่าท่านจะตัดสินใจอย่างไร
    บอกตรงๆ ผมละเสียวท่านไม่อนุญาติจริงๆครับ เกิดมาผมก็เพิ่งเคยเห็นนี่แหละครับ แต่ถ้าทำบัญชีจริงๆ ผมอยากให้เป็นบัญชีของทางวัดไปเลยดีที่สุดครับ ผมจะได้สบายใจ
    แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ คือหลวงพ่อท่านไม่ยอมเนี่ย ผมคงต้องมาตั้งหลักดีๆอีกทีครับ ว่าจะเปิดบัญชีใหม่เพื่อใช้สำหรับทำบุญโดยเฉพาะหรือไม่ แต่ว่าใจไม่อยากให้เป็นอย่างนั้นครับ เพราะผมเองก็ไม่ค่อยมีเวลา กลัวจะได้บาปเพราะรายละเอียดค่อนข้างมาก เดี๋ยวพลาดครับ

6. ake7440

รูปนี้เป็นรูปกุฏิพระนะครับ จริงๆแล้วจะเห็นว่าหลังคานั้นมุงด้วยสังกะสี ซึ่งผมเองก็ได้ทราบมาว่าเริ่มมีน้ำรั่วซึมเวลาฝนตกแล้วครับ
    หากใครสนใจร่วมทำบุญก็เชิญชวนที่วัดได้เลยนะครับ

อ้อ ลืมบรรยาย เนื่องจากวัดนี้ค่อนไปทางวัดป่าน่ะครับ ตามกุฏิก็จะอยู่ตามไหล่เขาขึ้นไปเรื่อยๆครับ ผมไปกราบที เวลาเดินขึ้นกุฏิด้วยความที่สุขภาพไม่แข็งแรงเท่าไรก็เล่นเอาหอบเหมือนกันครับ
    แต่ก็ดีครับคิดเสียว่าเป็นการออกกำลังไปในตัว ได้ทั้งออกกำลังกาย และ ออกกำลังใจครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. ake7440

รูปชุดนี้เป็นพระองค์ใหญ่ซึ่งตั้งอยู่ตรงทางขึ้นไปยังพระอุโบสถครับ อย่างที่เรียนว่าเป็นวัดใหม่ที่เพิ่งเปลี่ยนจากสำนักสงฆ์ องค์ท่านก็เลยยังไม่มีศาลาบังแดดบังฝนครับ ท่านได้สนใจร่วมบุญ ติดต่อทางวัดได้อีกเช่นเคยครับ

8. katicat

katicat เป็นที่รู้จักกันดี

ตามมาดูด้วยค่ะ จะได้ขอร่วมบุญอีก กว่าจะถีงกุมภาหน้า มีเงินทำได้หลายรอบค่ะ แล้วโอนไปที่ไหนล่ะคะ

9. ake7440

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ตอนนี้กระทู้นี้ยังไม่รับโอนเงินครับ เนื่องจากผมยังไม่ได้เรียนถามหลวงพ่อเลยครับ
    คือผมไม่ทราบว่าทางวัดมีบัญชีหรือไม่ หลวงพ่อมีบัญชีหรือไม่
    ถ้ามีท่านจะอนุญาติให้โอนเข้าโดยตรงหรือไม่ อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับ และถ้าท่านไม่ให้โอน ผมจะทำอย่างไรยังไม่ได้คิดครับ เพราะหากเป็นเช่นนั้นจริงผมคงต้องขอปรึกษาพี่ๆอีกหลายท่านครับ
    ที่นำมาโพสในที่นี้ก็ต้องการเชิญชวนทุกๆท่านที่สามารถไปทำบุญได้กับวัดโดยตรงก่อนครับ
    ส่วนว่าหากจะรับโอนเงิน ในรายละเอียดผมคงต้องทำให้รอบคอบสักนิดจึงจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ
    ผมกลัวทำบุญได้บาปไปด้วยครับ

10. ake7440

มาดูกันต่อครับ ดูแล้วจะได้บรรยากาศเหมือนเดินเองขึ้นไปเรื่อยๆนะครับ เพราะผมโพสตามลำดับที่ผมเดินขึ้นไปเรื่อยๆครับ
    รูปนี้พอเราพ้นพระองค์ใหญ่ที่ผ่านมาแล้วเลี้ยวขวาก็จะเห็นภาพนี้ครับ
    เป็นภาพวิหารหลวงพ่อปาน ซ้อนกับหลังคาอุโบสถครับ

11. ake7440

พระอุโบสถครับ ปิดทองฝังลูกนิมิตหมาดเมื่อปีใหม่ที่ผ่านมาครับ ยังงามอยู่มากทีเดียว

12. ake7440

วิหารที่เห็นบังพระอุโบสถเมื่อกี้ครับ ยังเป็นวิหารว่างๆ มีเพียงรูปหล่อหลวงพ่อปานครับ ท่านใดสนใจร่วมบุญก็เชิญชวนอีกเช่นเคยครับ

13. punyawat

punyawat เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

------------------หลวงปู่โต พรหมรังสี--------------------

14. ake7440

ตรงนี้เป็นวิหารที่อยู่ด้านท้ายอุโบสถครับ วางแนวตั้งฉากกันอยู่มีพระพุทธ 1 องค์ซึ่งเพิ่งมีคนนำมาถวายครับ ด้านปลายวิหารที่เห็นเพิงหญ้านี่แหละครับ บริเวณที่ผมพูดถึงว่าจะสร้างวิหารต่อออกไปสำหรับบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ และ พระอรหันต์ธาตุ ครับ (หลังรั้วครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ตุลาคม 2008
  15. ake7440

ก่อนจะออกนอกรั้วก็แวะมาชมวิหารอีกฝากหนึ่งกันก่อนครับ เป็นวิหารหลวงพ่อฤๅษีลิงดำครับ ยังเป็นวิหารว่างอีกเช่นกันครับ

16. ake7440

และแล้วก็มาถึงบริเวณสำคัญครับ นั่นคือสถานที่ที่เราจะร่วมกันสร้างวิหารนั่นเองครับ
    ได้มีผู้ใจบุญร่วมสบทบและทำการปรับพื้นที่ไว้ก่อนแล้ว แต่ยังไม่มีปัจจัยในการสร้างวิหารครับ ขณะนี้จึงมีหญ้าขึ้นค่อนข้างมากหน่อยครับ

17. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ขออนุโมทนากับความตั้งใจของคุณด้วยค่ะ
    ถ้าสามารถโอนเงินไปร่วมสร้างได้ รบกวนแจ้งด้วยนะคะ
    เพราะคงไม่สะดวกจะไปที่วัดค่ะ ขอบคุณค่ะ

18. ake7440

วนมาดูด้านหน้าพระอุโบสถกันครับ

19. ake7440

อนุโมทนาในความตั้งใจครับ และขอบคุณมากที่สนใจติดตามครับ ไว้ได้ความคืบหน้าอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบกันในกระทู้นี้ครับ

20. ake7440

บรรยากาศด้านหน้าพระอุโบสถครับ ยังไม่ได้ปรับสถานที่จึงดูไม่ค่อยเรียบร้อยแต่ถ้าปรับผมว่าน่าจะสวยทีเดียวครับ มองลงไปเป็นเขา และเขื่อนครับ