ข้อคิดดีๆสำหรับคนชอบดูดวง

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย whatgood, 24 กรกฎาคม 2010.

1. whatgood

whatgood เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตนำบทความดีๆของคุณ guythip มาให้อ่านครับ
    :cool:
    ผมมีบทสนทนาบทนึงมาให้อ่านครับ เป็นการถามคำถามของน้องคนนึงกับอาจารย์กิตติ วัฒนะมหาตม์ ซึ่งเป็นครูบาอาจารย์ที่ผมนับถือที่สุด เป็นคนให้ความรู้ผมในการจัดหิ้งพระ รวมทั้งจุดประกายให้ผมได้บูชาเทพไวกิ้งครับ

ช่วงนี้ผม มีความกลุ้มใจมาก เลยดูดวงของตน ผมชอบที่จะนำศาสตร์การดูดวงมาเปรียบเทียบกันว่าอันใดจะแม่น ยำกว่ากัน โดยถามคำถามเดียวกัน เช่น ถามว่าคะแนนดีไหมในการสอบ โดยเสี่ยงทายด้วยไพ่ยิปซีกับอี้จิง ว่าอันใดผลจะออกมาแม่นกว่ากัน อาจารย์เคยบอกว่า (ถ้าจำไม่ผิด) การดูดวงบ่อยๆหรือหลายๆที่ไม่ดีทำให้ดูดวงคลาดเคลื่อน โอกาสดีๆแทนที่จะอยู่กับเราก็จะไม่ได้ ผมอยากทราบข้อเท็จจริงว่าการดูดวงบ่อยๆ หรือดูดวงเพื่อเปรียบเทียบว่าศาสตร์ ใดแม่นหรือไม่แม่นโดยใช้คำถามเดียวกันจะได้หรือไม่ครับ

อ.กิตติ : ไม่ควรทำอย่างนั้น เรื่องใดที่คุณถามศาสตร์ใดศาสตร์หนึ่งแล้ว ถือว่า สิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้คำตอบที่เหมาะสมแล้วสำหรับคุณ คุณไม่ควรไปถามศาสตร์อื่นอีก เพราะนั่นเท่ากับคุณแสดงเห็นว่า คุณไม่มีความมั่นใจ ไม่ศรัทธา ไม่เชื่อถือในศาสตร์ที่คุณใช้ทำนายมาก่อน และคุณกำลังเห็นศาสตร์แห่งการพยากรณ์เป็นของเล่น เป็นเรื่องเล่นๆ ที่คุณคิดว่าจะทำอะไร ก็ทำได้ ไม่ต้องให้ความเกรงใจหรือเคารพแต่อย่างใด

ถ้าคุณทำเช่นนี้บ่อยครั้ง คุณจะต้องอาถรรพณ์ หรือ ธรณีสาร และคุณจะเริ่มเห็นผลด้วยการที่คุณใช้ศาสตร์อะไร ผลการทำนายก็ไม่ตรงกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริงทั้งหมด เช่น ผลการทำนายว่าดี แต่ผลจริงกลับว่าไม่ดี หรือบางศาสตร์ เช่น ไพ่ยิปซี จะส่งแต่ไพ่ที่สื่อความหมายด้านลบออกมาทั้งสิ้น ไม่กล่าวถึงในแง่ดีและไม่ให้คำแนะนำอะไรเลย

นั่นเป็นเพราะว่าคุณเห็นศาสตร์แห่งการ พยากรณ์เป็นของเล่น ไม่มีใครหรอกที่คุณดูถูกเหยียดหยามเขาแล้ว เขาจะเมตตามาให้คำตอบที่ดีๆ กับคุณอีกต่อไป

โดยเฉพาะศาสตร์ที่คุณใช้ ทั้งไพ่ยิปซี และอี้จิง เป็นศาสตร์ที่มีพลังอำนาจศักดิ์สิทธิ์ทั้งคู่ ยิ่งอี้จิงนั้น เป็นองค์ความรู้โบราณที่ตกทอดมาจากจอมเทพฝูซี และมีคุรุเทพอีกมากมายหลายองค์ที่ได้รับการบูชากันอยู่ในศาสตร์นี้ อี้จิงจึงไม่ใช่เรื่องที่จะเอามาทำเล่นๆ แค่เพื่อจะดูว่าใครแม่นกว่ากัน ถ้าอย่างนั้นแปลว่าคุณไม่ได้ต้องการคำตอบ หรือคำแนะนำอะไร คุณเพียงแต่กำลังทำตัวเป็นเด็กเล่นขายของ

บรรดาพวกเสพติดการดูหมอ ก็เช่นกัน คำถามเดียวกัน เที่ยวตระเวนไปถามหมอดูคนโน้นคนนี้ หมอดูเขาจะบอกมาดีแค่ไหน ก็ยังอุตส่าห์เที่ยวไปถามคนอื่นอีก คนแบบนี้คุณดูไว้เถอะ ต้องธรณีสารทุกคน ชีวิตหาความเจริญรุ่งเรืองไม่ได้ ต่อให้หมอดูคนแรกทายว่าเขามีดวงเจริญก้าวหน้า แต่พอเขาไปถามซ้ำซากกับหมอดูคนอื่นๆ ความเจริญก้าวหน้าของเขาก็ลดลงไปตามความถี่ของการไปหาหมอดูของเขา แล้วอัปมงคลก็จะเข้าแทนที่ เพราะเขาไม่มีความเคารพต่อสิ่งที่เขาไปขอความช่วยเหลือ เขามองแค่เพียงว่า นั่นคือผู้คอยให้บริการตอบคำถามของเขา เขาโยนเศษเงินให้แล้วก็สะบัดก้นไปหาความสนุกที่อื่น ก็เท่านั้น

:boo:
    ขอเสริมนิดนะครับ อ.กิตติคือใคร?
    อ.กิตติ เป็นคนที่เขียนหนังสือ คู่มือบูชาเทพ บทสวดมนต์บูชาเทพ ตรีเทวปกรณ์ รัตนเทวีปกรณ์ สุริยเทวีปกรณ์ อติเทวปกรณ์ เทพนารี เทวาลัย ฯลฯ และอีกมากมายครับ รวมทั้งป็นผู้ให้ข้อมูลเฉลย คำตอบ เกี่ยวกับเทพเจ้าอียิปต์ ในรายการ แฟนพันธุ์แท้ชุด ตำนานเทพเจ้า และเฉลยคำตอบเกี่ยวกับพระคเณศ ในชุด ศิษย์พระพิฆเนศวร์ ด้วยครับ หวังว่าคุณวุฒิระดับนี้ คงเพียงพอที่จะให้คำตอบนี้ได้นะครับ

ผมไม่อยากจะขัดใจใครในเวปที่ชอบดูดวงนะครับแต่ต้องนำความจริงมาบอกกล่าวกัน ดวงดูได้ครับ แต่ควรมีการเว้นช่วงเสียบ้าง ไม่ใช่เดือนนึง 3-4-5 รอบ แล้วก็ถามกันเรื่องเดิมๆ พอทายผิดบ้าง ไม่ตรงบ้าง ก็ไปตั้งกระทู้โทษคนมีญาณว่าทายไม่แม่นไม่ตรงบ้างล่ะ
    บางคนจะนัดดูกับผม ผมเห็นว่าคุณพึ่งไปดูที่อื่นมา เลยบอกไปว่าไม่ดูให้ แล้วมาโกรธผม สมควรหรอครับ?
    ***ผมยกเว้นพี่รักคนนึงนะครับ อันนี้เป็นหน้าที่ ทุกคนเข้าใจ
    ***แค่อยากเตือนสติทุกคนครับ ด้วยความหวังดี หากใครอ่านแล้วไม่พอใจไม่ถูกใจ ผมขออโหสิกรรมนะครับ

:cool:
    ประเด็นคือผมไม่มีเจตนาจะมาเบรกการดูดวงกับหมอดูหรือผู้มีญาณท่านไหนนะครับ
    เพราะสิ่งที่ผมพูด ถ้าจะพูดกันตรงๆ ผมก็เสียผลประโยชน์เหมือนกัน
    คนมีปัญหา มีเรื่องเดือดเนื้อร้อนใจ-----ดูได้ครับ ดูเป็นลักษณะการขอคำแนะนำ วิธีการแก้ไข อันนี้ก็เหมาะสมครับ
    ส่วนคนไม่มีปัญหาอะไร-----ใครบอกใครแนะนำอะไรเข้ามาก็ไปดู ไปลองกัน อันนี้ต้องบอกว่า ไม่เหมาะสมครับ

ถ้าถามผม อย่างมากที่สุด ก็เดือนละครั้งครับ หรือ 3 เดือนครั้งก็กำลังดี
    เวลาผมดูให้ลูกค้าก็จะบอกแบบนี้ทุกคนครับ แต่หากมีใครมีปัญหาเพิ่มเติมมาจริงๆ ก็ดูให้ ไม่ว่ากัน
    แต่บางท่าน ผมอ่านเจอ ภายในเวลาแค่ 2-3 เดือน ดูไป เกือบ 10 คน อันนี้ตัวใครตัวมันนะครับ คิดดูสิครับว่าเหมาะสมหรือไม่?

***อยากให้เข้ามาอ่านครับ อาจไม่ถูกใจใครหลายๆคน แต่นี่คือความจริงที่ต้องพูดกันครับ - เว็บ�

เครดิตเว็บญาณทิพย์ ญาณทิพย์

ผิดพลาดประการใด ขออโหสิกรรมด้วยนะครับ

2. bobopink

bobopink เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    จริงๆ ที่ไม่ให้ดูเยอะ เพราะจะสับสนมากกว่าค่ะ

หมอแต่ละคนก็ดู แตกต่างกันไป เลยไม่รู่้ว่าจะเชื่ออะไรดี

3. apple_lin

apple_lin เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนใหญ่้จะดูดวงกันเป็นช่วงเวลาอ่ะค่ะ เช่น ดูภายใน 3 เดือน แต่อีกอัน มีดูทุกวัน แต่ละอันก็ไม่เหมือนกัน เลยต้องดูเพื่อหาความสบายใจเพิ่มมากกว่าค่ะ...

แต่ก็ไม่พยายามดูบ่อยเกินน กัวเหมือนกัน

4. googgle

googgle เป็นที่รู้จักกันดี

เหรอคะ แต่ดิฉันคิดว่าก็เป็นสิทธิ์ของเขานะ ที่จะดู และคิดว่าที่เขาดูเยอะนั้นคงไม่มีใครมีเจตนาจะลบหลู่หรือดูถูกสิ่งศักดิ์สิทธิ์หรอกนะคะ เพราะถ้าไม่เชื่อ ไม่ศรัทธา เขาคงไม่มาดูดวงหรอก และที่หมอดูแต่ละท่านแนะนำ ต่างก็บอกวิธีที่แตกต่างกัน แต่ล้วนเป็นคำแนะนำเพื่อแก้ไขปัญหาทั้งนั้นค่ะ แต่ให้ข้อคิดแบบนี้ ก็ดี เหมือนกันสำหรับคนที่คิดจะดูเล่นๆ ลองของน่ะค่ะ สำหรับบางคน ก็ดูแล้วก็ยังหาทางออก หรือวิธีแก้ปัญหาไม่เจอ ยังไม่เห็นผล เขาก็คง ต้องหาทางออกกันอีกต่อไปน่ะค่ะ อันนี้ก็แค่ความเห็นส่วนตัวนะคะ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะคะ และถ้าเป็นความคิดเห็นที่ผิด หรือไม่ดี ก็ขอคำชี้แนะด้วยค่ะ

5. maythanu

maythanu เป็นที่รู้จักกันดี

ดวง 40 การกระทำ 60 ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ไม่ต้องงมงายมากครับ:cool: