คนเราจะให้อภัยกัน ได้กี่ครั้งในความผิดเดิม

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย jchutima, 29 สิงหาคม 2007.

1. jchutima

jchutima สมาชิก

25 สิงหาคม 2007
    คนเราจะให้อภัยกัน ได้กี่ครั้งในความผิดเดิม ทั้งๆที่เขาก็รู้ว่าทำสิ่งนี้แล้วเราเจ็บ ไม่ชอบ และรู้ตัวว่าทำผิด และก็ยังทำอยู่
    เราควรจะเลิกให้อภัยเขาดีไหม ใจไม่สงบเลย

2. "เหลียง ขงเบ้ง"

"เหลียง ขงเบ้ง" เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเขาไม่เปลี่ยนแปลงการกระทำให้ดีขึ้นเลยทั้งๆที่เราบอกไปหลายครั้งแล้ว จนเราต้องมานั่งกลุ้มกับพฤติกรรมเก่าๆที่เขาทำแล้วเรารับไม่ได้ จนทำให้เราเครียดมากขึ้นๆ ผมว่าเราเปลี่ยนตัวเองง่ายกว่าอ่ะคับ ผมไม่รู้ว่าใน่นี้พี่หมายถึงใครนะ แต่ผมคิดว่าพี่พูดถึงแฟน

ผมคิดว่าน่าจะลองทำแบบนี้ดูนะ คือ

- ลองห่างๆจากเขามา เอาเวลาไปทำสิ่งที่เราอยากทำ (ถ้าเขารักเราจริงเขาต้องเปลี่ยนแปลงตัวเอง แล้วมาง้อเรา ไม่ใช่มาง้อเราโดยที่ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรเลย )

-เบื่อกับการทนต่อไป ยุติความสัมพันธ์ หาเพื่อน หากิจกรรมทำ จะช่วยพี่ได้นะ แล้วถ้าเขามาง้อ แล้วบอกว่าจะเปลี่ยนแปลงตัวเองเพื่อพี่ พี่ก้ลองคิดดูว่า สิ่งในอดีตเหล่านั้นเรายอมรับได้รึเปล่าที่เราจะกลับไปเผชิญมันอีกครั้ง ถ้าเขาทำไม่ได้

-ต่างคนต่างแยกกันไป พี่ก็หาสิ่งดีๆให้กับตัวเองใหม่ๆ เช่น ทำทานให้มากขึ้น รักษาศีลเข้มงวดขึ้น เจริญสมาธิและปัญญาในธรรมใหมากขึ้นกว่าแต่ก่อน ผมว่าชีวิตพี่จะดีขึ้นๆอย่างแน่นอนคับ

ลองดูนะคับ ถ้ามีปัญหาอะไรลองถามมานะคับ หวังว่าข้อคิดหางอึ่งแบบผมคงช่วยพี่ได้นะคับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2007
  3. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

เลิกให้อภัยชาตินี้ ก็ต้องไปให้อภัยในชาติหน้า
    ให้อภัยไปเลยดีกว่า ไม่ต้องเสียเวลาลงทะเบียนใหม่

4. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

พี่อักขรมาเป็นสโลแกนเลยนะค่ะ หุๆ

แต่ในความเห็นปลาก็เห็นด้วยกับพี่ "เหลียง ขงเบ้ง" แล้วก็พี่อักขรนะค่ะ

คนเรารักกันต้องรู้จักเปลี่ยนแปลงตัวเองเพื่อตนเองและผู้อื่น เพราะคนสองคนเกิดมาเพื่อเติมเต็มส่วนที่ขาดหายของกันและกัน ต้องรู้จักเปลี่ยนแปลงให้อยู่ด้วยกันได้ไม่ว่าจะสังคมไหนๆ ทุกสังคมย่อมต้องมะการปรับตัว เปลี่ยนแปลง และการให้อภัยค่ะ

ป.ล.ขอโทดด้วยนะค่ะปลาเป็นเด็ก พิมอย่างนั้นออกไปเพราะอยากจะร่วมแสดงความคิดเห็นเหมือนกัน กลัวจะโดนว่าเป็นเด็กอวดดีมายุ่งสอนผู้ใหญ่ >"< ขอโทดจริงๆนะถ้าใครคิดอย่างนั้น แต่ว่าปลาแค่อยากจะร่วมแสดงความเห็นด้วยคน <SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_680236", true); </SCRIPT>

5. ดาราจักร

ดาราจักร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 สิงหาคม 2007
    ทกุท่านและน้องปลา ทำดีที่สุด

เพื่อความสุขของทุกๆคน ดีที่สุดแล้ว

อนุโมทนาครับ

6. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    เคยได้ยินมา ให้อภัยได้ เเต่อย่าให้อภัยมากกว่าสองครั้ง ที่เกริ่นมานี่ไม่ได้หมายความว่า หลัีงจากครั้งที่สองเเล้วให้เราออกเเนวบู๊ล้างผลาญเลยนะัครับ ผมหมายถึงว่า พอครั้งที่สามตามมา ดูทางเเล้ว เขาคงไม่เปลี่ยนเเน่ๆ หรืออาจจะเปลี่ยนเเต่ยังไม่ใช่ตอนนี้ อันนี้ก็ให้อภัยเหมือนเดิมครับเเล้วก็ปล่อยวางครับ ผมใช้วิธีนี้ทุกครั้งครับ ลองฝีกปล่อยวางดูครับ อาจจะดูยากตอนเเรกๆ เเต่พอเราปล่อยได้ครั้งหนึ่งเเล้ว ครั้งต่อๆไปจะง่ายขึ้น ลองปฏิบัติดูครับ เป็นกําลังใจให้ครับ จขกท

7. สตธศร

สตธศร Namo Amithapho

12 พฤศจิกายน 2009
    สู้ๆ ค่ะ ^___^

8. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ตอบไม่ถูกเหมือนกันค่ะ ถ้าเรารักเขาและเป็นรักแท้จริง เราก็อภัยได้กี่ ครั้งก็อภัยได้
    เหมือนพ่อ แม่รักเราไงคะ เราทำผิดกี่ครั้งกี่หนพ่อแม่ก็ยังอภัยให้เราและรักเราเหมือนเดิม(f)

9. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

ขึ้นอยู่กับว่าเรามีความอดทนมากแค่ไหน

ถ้าอดทนมาก ก็ให้อภัยไปเรื่อยๆ
    ถ้าอดทนน้อย ก็อภัยไป แล้วก็ปล่อยวาง ไม่ต้องสนใจ ใส่ใจมาก อย่าเอาจิตไปผูกยึดกับสิ่งใดสิ่งหนึ่งมากเกินไป จะทำให้เราเป็นทุกข์นะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ ^^

10. ohake999

ohake999 ศีล สมาธิ ปัญญา

22 พฤษภาคม 2006
    มันขึ้นอยู่กับคน 2 คน คับว่าพร้อมที่จะคุยกันแบบเปิดอกไหมหรือพร้อมที่เปลี่ยนแปลงตัวเองจิงๆ

11. ออน

ออน สมาชิก

14 พฤษภาคม 2010
    อย่าคิดอะไรมากเลยค่ะ ในเมื่อเราเคยให้อภัยเขาได้ เราก็ให้อภัยเขาอีกได้ ขอให้ศรัทธาในพลานุภาพของคำว่า "ให้อภัย" ดีกว่า มันจะดีต่อตัวคุณและใครคนนั้นด้วย

ทำผิดคือคน ให้อภัยคือเทวดา... :z10

12. ying_tuy

ying_tuy เป็นที่รู้จักกันดี

ให้อภัยเป็นสิ่งที่ดีคะ เราก็ทำบ่อยๆ สู้ๆนะคะ

13. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    อภัยทาน เป็นทานที่ยิ่งใหญ่ก็จริงนะคะ
    แต่เวลา ให้อะไรใคร มันก็ต้องประกอบด้วย
    ปัญญาไม่ใช่เหรอคะ คนเราผิดพลาดกันได้
    แต่คนที่ควรได้รับการสรรเสริญ คือผู้ที่รู้จักพัฒนา
    ผู้ที่เหยียบย่ำซ้ำซาก อยู่กับสิ่งไม่ดีเดิมๆ
    ทั้งที่รู้ว่ามันไม่ดี แต่ไม่เคยพัฒนา ไม่เรียกว่าเป็นบัญฑิต
    อย่างนี้ไม่น่าคบหานะคะ ไม่ใช่ว่าให้เลิกอภัย
    แต่แนะนำว่า อยู่ห่างๆดีกว่านะคะ

ว่าแต่ ... กระทู้นี้ ใครยังอุตส่าห์ไปหามาได้เนี่ย ตั้ง 3 ปีแระ --'

14. ying_tuy

ying_tuy เป็นที่รู้จักกันดี

การให้อภัยเป็นสิ่งที่ดีคะ แต่คนที่ถูกให้อภัยบ่อยๆเค้าจะคิดแบบเราหรือเปล่าน๊า
    บ่อยครั้งเข้าอีกฝ่ายเค้าจะชิน แบบทำอะไรผิดๆมา เดี๋ยวก็ให้อภัยอีก
    ต้องปรับจูนเข้าหากันคะ คุยกันหน่อย ไม่ชอบนะ ทำอีกโดนดี ^_^

15. คนบ้านสะแก

คนบ้านสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

สามปี ไม่เป็นไร เผื่อเจ้าของกระทู้จะเข้ามาอ่าน

ถ้าเป็นดังนั้น จงรู้ว่านั่นคือนิสัยของเขา
    และการแก้ไขนิสัยนั้นยากยิ่งนัก

ดังนั้นจงถามตัวเองว่ายอมรับนิสัยนั้นได้หรือไม่
    ไม่มีใครสมบูรณ์ ยอมรับความเป็นตัวตนของเขา
    แล้วอะไรต่างๆจะดีขึ้นเอง

16. motm

motm สมาชิกใหม่

1 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมว่าให้อภัยทุกครั้งสิครับ เป็นโอกาสแห่งการทำทานที่มาเยือนต่อหน้าแล้ว ผู้มีปัญญาไม่ควรละเลยการให้อภัยทาน ส่วนคนที่เราให้นั้นจะได้ผลดีหรือไม่ดีนั้นสุดแต่เวรแต่กรรมครับ สองวันก่อนผมได้ให้อภัยแก่คนที่ผูกพยาบาทแก่ผม ผมให้ไปหมดเลย สบายใจดีครับ

17. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

การให้อภัยเป็นการให้ทานที่ได้บุญมากที่สุดน่ะครับ ที่เหลืออยู่ที่คุณจะตัดสินใจ