ความศักดิ์สิทธิ์พระคาถาชินบัญชร

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย rinnn, 25 มกราคม 2007.

1. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    " ในโลกนี้อิทธิพลแพ้ อิทธิฤทธิ์ อิทธิฤทธิ์แพ้บุญฤทธิ์ บุญฤทธิ์แพ้กรรมวิบากฤทธิ์กรรมลิขิต"
    " เราบอกทุกครั้งว่าท่านไม่ต้องเชื่อเราแต่ให้พิจารณา "
    พระคาถาชินบัญชรนี้เป็นบทสวดสรรเสริญถึงพระอรหันต์ 80 พระองค์ เพื่อให้ท่านมาสิงสถิตอยู่ในตัวเรา ที่หูเรา ที่จมูกเรา ที่ลิ้นเรา ที่ผมเราเป็นต้น เป็นพระคาถาเรียกว่ากำแพง 7 ชั้น คุ้มครองเรา แต่ต้องไม่เหนือกฎแห่งกรรม ในโลกนี้อิทธิพลแพ้ อิทธิฤทธิ์ อิทธิฤทธิ์แพ้บุญฤทธิ์ บุญฤทธิ์แพ้กรรมวิบากฤทธิ์กรรมลิขิต ถ้ากฎแห่งกรรมเราทำชั่วมามากเกิดในปัจจุบันชาติ สมมติว่าฆ่าคนมามากท่านจะต้องถูกเขาฆ่าตาย ในเรื่องวิบากกรรมอดีตชาติ แต่ถ้าอดีตชาติท่านไม่ได้สร้างกรรมหนัก เช่น อดีตชาติท่านไม่เคยฆ่าคน ไม่เคยทำลายคน สร้างศีล สร้างแต่สมาธิ ทำแต่บุญกุศลหรือทำแต่ความดี ท่านสวดพระคาถาชินบัญชรทุกวันเช้าเย็น เรากล้าพูดว่าท่านจะเจริญยิ่งขึ้น
    พระคาถานี้แปลกพิศดารท่านเชื่อหรือไม่ อันนี้ขอให้ท่านฟังไว้ประดับความรู้เล่นๆ เราบอกทุกครั้งว่าท่านไม่ต้องเชื่อเราแต่ให้พิจารณา มีอยู่ 2 อย่าง เราห้ามเขาไม่ได้ ความคิดคนเรา จะคิดอะไร? เราบังคับเขาไม่ได้ ถ้าบังคับเขาได้โลกนี้จะไม่เกิดศาสนาถึง 10 กว่าศาสนา ไม่เกิดลัทธิคอมมิวนิสต์ ลัทธิเสรีประชาธิปไตย ลัทธิเผด็จการ นั่นคือ ความคิดเราห้ามกันไม่ได้
    อีกสิ่งหนึ่งเราห้ามเขาให้เขาพูดแต่ความดีไม่ได้ 2 สิ่งนี้ที่ทำให้โลกวุ่น คือ ความคิดกับปากใครจะพูดอะไรเราก็ไปห้ามเขาไม่ได้ ขอให้ท่านฟังไว้เท่านั้น
    สวดพระคาถาชินบัญชรแล้วทำไมสิ่งที่ไม่เคยเกิดขึ้นก็จะเกิด ทำไมเป็นอย่างนั้นถ้าท่านเชื่อเรื่องตายแล้ว ไม่สูญก็ขอบอกว่า พระคาถานี้ถ้าท่านสวดทุกวันเช้าเย็นแล้ว จะร่นภพร่นชาติ สมมติว่าท่านจะต้องเกิดอีก 10 ชาติ เอากรรมวิบากของท่าน 10 ชาติมารวมกันในชาตินี้ ให้ท่านใช้กรรมไปเลย ตายไปแล้วท่านจะได้ขึ้นสวรรค์ อยู่พรหมโลกหรือเทวโลก แล้วแต่กรรมวิบากหนักหรือเบา
    อีกทั้ง เป็นกำแพงแก้วป้องกัน ถ้าคนในประเทศไทย ทั้งหมดสวดพระคาถาชินบัญชร ก็เท่ากับ ช่วยป้องกันประเทศ ชาติด้วย พระคาถานี้จะคุ้มครองครอบครัวเรา บารมีจากที่เราสวดจะแผ่ออกไปคุ้มครองประเทศชาติ และสถาบันพระมหากษัตริย์ เพราะเราถือว่าสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นจุดศูนย์รวมของประเทศ ขอให้บารมีไปคุ้มครองพระมหากษัตริย์ก่อน แล้วถึงย้อนมาประเทศชาติ และครอบครัวเป็นที่หลัง นั่น คือเราตั้งสัจจะบารมีของเรา
    สำหรับท่านที่มีจิตแน่วแน่สวดพระคาถาชินบัญชร สมมติว่าท่านป่วยเป็นโรคภัยไข้เจ็บธรรมดาเล็กๆ น้อยๆ หรือถูกผีเข้า ผีโป่ง ผีกระสืออะไรพวกนี้ พระคาถานี้รักษาได้ทันที ท่านสวดโดยตั้งทำน้ำมนต์อยู่ข้างหน้า กินเข้าไปรักษาได้ นี่คือความศักดิ์สิทธิ์ของพระคาถาชินบัญชร
    เวลาสวดพระคาถาชินบัญชร ควรจะสวดอย่าเร็วนักหรือ ช้านัก เพราะว่าสวดพระคาถานี้เมื่อไร ผีเรือน ผีบ้าน รุกขเทวดา จะมาฟัง มาฟังรับบารมีพระคาถานี้ นี่คือความพิศดารของพระคาถานี้
    เดินทางไปที่ไหนเข้าป่า หรือขับรถ จะป้องกันอุบัติเหตุได้ด้วย พระคาถาชินบัญชรทนต่อการพิสูจน์ด้วย ถ้าท่านไม่ใช่กรรมวิบากฤทธิ์อย่างหนัก ท่านสวดพระคาถาชินบัญชรท่านจะค้าขายทำมาหากินในทางสุจริต ขอให้ตอนเช้าใส่บาตรพระ 1 รูป ด้วย เรากล้ารับรองว่ากิจการของท่านจะเจริญรุ่งเรืองขึ้นมา ถ้าวิบากกรรมของท่านไม่หนัก

2. okilu220

okilu220 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2006
    อนุโมทนาด้วยครับ ไม่ทราบว่าคนที่กล่าวคำพูดนี้ คือตัวท่านหลวงปู่โตเองเลยหรือเปล่าครับ

3. satan

satan เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากับเจ้าของกระทู้ครับ...อ่าวันนี้โชคดีจริงๆ อยุ่ๆกระดาษคาถาชินบัญชรก็มาตกอยู่หน้าบ้านล่ะครับ หาเจ้าของมิเจอ ก็เลยมีคนเก็บมาให้ผมคับ 555

4. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    อนุโมทนาครับ แต่เวลาผมสวดผมรู้สึกชอบนะ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

5. เกสรช์

เกสรช์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    ขออนุโมทนา

(i) ข้าพเจ้าขอเผยแผ่บทความทั้งหลายของพระพุฒจารย์ โต พรหมรังสี ทั้งหมดที่ได้อ่านของทุกท่าน ภายในเวปพลังจิตนี้ ขอให้ทุกท่านอนุญาติและร่วมโมทนาบุญนี้เพื่อเป็นธรรมทานด้วยเถิด สาธุ(y)

6. รักในหลวงครับ

รักในหลวงครับ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ขออนุโมธนาครับ
    ใครสามารถจำพระคาถาชินบัญชรได้ทุกบันทัดทุกบทโดยไม่ผิดเเม้เเต่คำเดียวผมขอให้ท่านมีเเต่ความเจริญไปที่ใดมีเเต่สุขไม่มีทุกข์

7. สมถการณ์

สมถการณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    อนุโมทนาค่ะ เมื่อก่อนสวดคาถานี้ประจำรู้สึกได้เลยว่าชีวิตเจริญขึ้น
    ตอนนี้พยายามกลับมาสวดอีกและขอสนับสนุนให้คนไทยสวดเป็นประจำด้วยค่ะ จะได้เป็นมงคลให้กับชีวิต

8. naknoi.b

naknoi.b เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ..คร้าบ..ผมก็สวดทุกวันเหมือนกันคับ..สวดแย้วหลับฝันดีทุกคืน..หรือไม่ก็หลับปุ๋ย!!!!*-*!...แฮ่ๆ

9. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    ขอบคุณสำหรับเรื่องดีๆนะคะ

10. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ตอนนี้ท่องคล่องเลยค่ะพระคาถาชินบัญชร แทบไม่ผิดแม้แต่ตัวเดียว

11. picmy_aui

picmy_aui Active Member

17 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุครับ สวดทุกวันกันนะครับ รู้สึกดีมากๆ ขอบอก..

12. OmimiO

OmimiO เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2009
    ถ้าสวดตอนเย็นอย่างเดียวจะได้มั้ยค่ะ

13. keawsa

keawsa เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2009
    บทนี้สวดง่ายจำได้เร็ว มีความหมาย มีความเครารพอยู่ในตัว
    สาธุๆๆ

14. บัวใต้โคลน

บัวใต้โคลน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2009
    อนุโมทนา สวดทุกวันเช้าก็สวด เย็นก็สวด
    ชีวิตดีขึ้นจริงๆครับ สำหรับตัวผม

บัวใต้โคลน

15. NATTAYA nurse

NATTAYA nurse เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2009
    โมทนาบุญด้วยค่ะ<!-- google_ad_section_end -->
    เทวานังปิยะตังสุตตะวา
    อิติปิโสภะคะวา ยะมะราชาโน
    ท้าวเวสสุวัณโณ
    มรณังสุขัง อะระหังสุขะโต
    นะโมพุทธายะ<!-- google_ad_section_end -->

16. NATTAYA nurse

NATTAYA nurse เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยค่ะ<!-- google_ad_section_end -->
    นะโมพุทธายะ<!-- google_ad_section_end -->

17. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ คาถานี้ดีมากมาย
    แต่ถ้าไม่อัญเชิญเทวดามาก่อน ระหว่างสวดจะมีผู้ไม่ได้รับคำเชิญมาขอส่วนบุญ
    ดังนั้นผมแนะนำให้สวดชุมนุมเทวดาก่อนนะครับ
    หวังดีจริงนะ - -

18. NATTAYA nurse

อณุโมทนาบุญค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

ปุตตะกาโมละเภปุตตัง
    ธะนะกาโมละเภธะนัง
    อัตถิ กาเย กายะ ญายะ

19. ดาวจรัสแสง

ดาวจรัสแสง เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดในคริสต์ศาสนา แต่ได้สวดพระคาถาชินบัญชร(ท่องจำได้จนขึ้นใจ)มาน่าจะ๑๘ปีแล้วค่ะ ความศักดิ์สิทธิ์ของพระคาถามีอยู่จริง

ตอนนี้อยากเป็นพุทธศาสนิชนแบบปฎิบัติค่ะ

อนุโมทนาสาธุค่ะ

20. ลูกท่าน

ลูกท่าน เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ
    หากเป็นไปได้ ขอให้ท่านลองสวดพระคาถานี้
    พร้อมกับสวดคำแปลแต่ละท่อนตามไปด้วย
    ท่านจะได้รับทราบความหมายของความมหัศจรรย์
    ของบุญบารมี และความหมายที่แท้จริงของพระคาถา

ไม่ใช่แต่ว่าสวดให้ครบถ้วนแต่คำบาลี
    โดยไม่ทราบความหมายที่ครบถ้วนกระบวนความ

ลองดูนะครับ