ความเป็นมา..น้องไข่แมงสาบ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย น้องไข่แมงสาบ, 28 ธันวาคม 2004.

1. น้องไข่แมงสาบ

น้องไข่แมงสาบ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    สวัสดีค่ะพี่ๆเพื่อนๆชาวพลังจิตทุกคน หลายๆคนคงจะสงสัยเกี่ยวกับชื่อของหนูใช่ไหมคะ ว่าทำไมถึงชื่อ น้องไข่แมงสาบ เมื่อวันก่อน พี่ ENDU (เลดี้เอ็นดู) ถามหนูค่ะหนูเลยตอบงี้นะคะ

ตอบพี่ Lady Endu นะคะ หนูเห็นภาพไข่แมงสาบ แล้วรู้สึกทึ่งนะคะ
    เพราะว่า คนถ่ายเค้าเห็นความสำคัญของไข่แมงสาบ ที่เป็นของสกปรก มีเชื้อโรค ไม่สวยงาม (สิ่งที่ไม่มีค่าในสายตาคนทั่วไป) คนถ่ายรูปเค้าทำให้หนูและอีกหลายๆคนเห็นว่า ในความไม่สวยงาม มันมีสิ่งสวยงามอยู่น่ะค่ะ(ความเป็นระเบียบของลูกแมงสาบตัวเล็กๆที่เรียงตัวกันเป็นระเบียบในไข่แมงสาบ 1 ใบ
    และ ภาพไข่แมงสาบที่มีตัวอ่อนเนี่ยก็หาดูยาก ตั้งแต่เกิดมาเพิ่งเคยเห็นเนี่ยละคะ
    ถ้ามันเป็นภาพที่หายาก เขาก็คงไม่ถ่ายมาให้พวกเราดูแน่ๆเลยค่า

ปล.อีกเหตุผลนะคะ หนูกระทับใจช่างภาพที่เค้าสามารถทำให้สิ่งที่หลายคนคิดว่า น่าเกลียด สกปรก ให้ออกมา สวยงาม และมีศิลปะ. . . ตั้งแต่นั่นมา น้องไข่ ก็เลยใช้นิคเนมว่า น้องไข่แมงสาบเจ้าค่ะ

(ปล. มีเหตุการ์หนึ่งที่เชื่อมโยงกันด้วย ... คือว่า ที่ใต้ฐานของพระพิฆเณศที่หนูบูชามีไข่แมงสาบที่แม่แมงสาบมาไข่ไว้ 1 ใบ ซึ่งหนูมารู้ทีหลังเนี่ย เหอๆ....มีคราบของลูกแมงสาบตัวเล็กๆเต็มไปหมดเลย
    ท่านเลยดลใจให้หนูเห็นภาพของไข่แมงสาบ เป็นศิลปะ แล้วนำมาตั้งชื่อมั้งคะ )

ปล.ที่2 . แล้วแต่วิจารณญาณนะคะ แต่ถ้ามีท่านใดไม่ค่อยจะเห็นด้วย หนูก็ยินดีค่า

ด้วยความเคารพพี่ๆและเพื่อนๆทุกท่าน

น้องไข่แมงสาบ

2. น้องไข่แมงสาบ

น้องไข่แมงสาบ เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่มเติมค่ะ ขอบคุณพี่ซิปเปอร์ สำหรับภาพไข่แมงสาบค่ะ

ชะแว้บอยากเห็นภาพไข่แมลงสาบเหรอ ได้ๆๆ
    http://www.deedeejang.com/wonderful/hilight/00050.html

โฮ่ . . .โฮ่ . . . มันเป็นศิลปะ

3. Fat man

Fat man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    โอ๊ะ โอ!

เป็นการมองในมุมที่แตกต่างออกไปน่ะ จะนำมาซึ่งสิ่งใหม่ๆไม่สิ้นสุด

4. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ตอนแรกกะจะเอาภาพโชว์ให้ดูเลย แต่เห็นว่ากระทู้นั้นอาจมีคนเข้าไปฟังเพลงแล้วอาจทำให้เสียอรรถรสในการฟังก็เลยส่งเป็นลิงค์ไป

5. พรายแสง

พรายแสง เป็นที่รู้จักกันดี

ชื่อนี้..คิดบวกดี ในความไม่สวยงาม ให้เป็นสิ่งที่งดงาม และหาประโยชน์ได้ นับถือ ๆ (b-smile)

6. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของแมงสาบเขาล่ะ

นอกจากแมลงสาบจะส่งกลิ่นเหม็นแล้ว ยังเป็นพาหะนำโรคอื่นๆ อีก เช่น เชื้อไวรัสตับอักเสบ เชื้อแบคทีเรียจำพวกไข้ไทฟอยด์ และโรคอาหารเป็นพิษ ซึ่งเมื่อแมลงสาบออกหากินในเวลากลางคืนหรือในที่มืด มูลแมลงสาบและเมือกก็จะติดอยู่ตามเส้นทางที่แมลงสาบเดินผ่าน เช่น ตามที่นั่งโถส้วม หรือปนเปื้อนกับฝุ่นกลายเป็นสารก่อภูมิแพ้ ทำให้เกิดโรคภูมิแพ้ เช่น โรคเยื่อบุจมูกอักเสบ เยื่อบุตาอักเสบ โรคหืด โรคผื่นแพ้ของผิวหนัง เช่น ผื่นคัน ลมพิษ เป็นต้น วันใดที่มีฝนตกหนัก น้ำท่วมขัง แมลงสาบจะหนีจากใต้ถุนและท่อระบายน้ำเข้ามาในบ้าน ทำให้คนที่แพ้แมลงสาบเกิดอาการหอบหืดอย่างรุนแรง จนต้องนำส่งโรงพยาบาล เราควรทำลายแหล่งเพาะพันธุ์แมลงสาบ โดยกำจัดขยะ เศษอาหารให้หมดจากบ้าน หรือเก็บในถังขยะที่ปิดมิดชิด แหล่งที่พบสารก่อภูมิแพ้แมลงสาบบ่อยที่สุดคือ ห้องครัว รองลงมาคือห้องนั่งเล่น ห้องรับแขก ห้องนอน บริเวณที่แมลงสาบทิ้งสารก่อภูมิแพ้ไว้มากที่สุดคือ รอยตะเข็บระหว่างผนังบ้านกับบ้าน โดยแมลงสาบจะใช้เป็นแนวเดิน จึงต้องทำความสะอาดเช็ดถูให้มาก นอกจากนี้แมลงสาบสามารถยังชีพได้นานถึง 1 ปีจากน้ำหวานเพียงหยดเดียว ดังนั้น การดูแลบ้านเรือนให้ถูกสุขลักษณะจึงเป็นทางหนึ่งที่จะลดโรคภูมิแพ้ได้

7. น้องไข่แมงสาบ

แง้ว หนูเป็นแค่ไข่แมงสาบ นะพี่ฉิม ยังไม่เป็นตัวง่า

น้องไข่แมงสาบ

8. Mario

Mario Active Member

14 ธันวาคม 2004
    ผมเกลียดแมลงสาบมากกกก แต่ชื่อคุณน่ารักดีนะ

9. kiatkiat

kiatkiat เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ดีครับ คิดในมุมกลับ

10. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    น่ารักจัง

11. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    อิอิ เด็กศิลป์ๆ

ชื่อน่าเอ็นดูดีนะ น้องไข่

(แล้วเจอกันในเอ็มเอสเอ็นนะ เรื่องงานศิลป์อ้ะ ชอบๆ)