คาถาธรรมบท อรหันตวรรคที่ ๗

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย Kob, 22 เมษายน 2007.

1. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาธรรมบท อรหันตวรรคที่ ๗
    [๑๗] ความเร่าร้อนย่อมไม่มีแก่ผู้ที่มีทางไกลอันถึงแล้ว ผู้มีความโศกปราศ
    ไปแล้ว ผู้พ้นวิเศษแล้วในธรรมทั้งปวง ผู้มีกิเลสเครื่องร้อยรัดทั้งปวง
    อันละได้แล้ว ท่านผู้มีสติย่อมขวนขวายท่านย่อมไม่ยินดีในที่อยู่
    ท่านละความห่วงใยเสีย เหมือนหงส์สละเปือกตมไป ฉะนั้น ชนเหล่าใด
    ไม่มีการสั่งสมมีโภชนะอันกำหนดแล้ว มีสุญญตวิโมกข์และ
    อนิมิตตวิโมกข์เป็นโคจร คติของชนเหล่านั้น รู้ได้โดยยาก เหมือน
    คติฝูงนกในอากาศ ฉะนั้น ภิกษุใดมีอาสวะสิ้นแล้ว อันตัณหาและ
    ทิฐิไม่อาศัยแล้วในอาหาร มีสุญญตวิโมกข์และอนิมิตตวิโมกข์
    เป็นโคจร รอยเท้าของภิกษุนั้นไปตามได้โดยยากเหมือนรอยเท้าของ
    ฝูงนกในอากาศ ฉะนั้น อินทรีย์ของภิกษุใดถึงความสงบระงับ
    เหมือนม้าอันนายสารถีฝึกดีแล้ว แม้เทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย ย่อม
    รักใคร่ต่อภิกษุนั้น ผู้มีมานะอันละได้แล้ว หาอาสวะมิได้ ผู้คงที่
    ภิกษุผู้มีอาสวะสิ้นแล้วมีใจเสมอด้วยแผ่นดิน ผู้คงที่ เปรียบดังเสา
    เขื่อน มีวัตรดีปราศจากกิเลสเพียงดังเปือกตม ผ่องใส เหมือน
    ห้วงน้ำที่ปราศจากเปือกตมมีน้ำใส ย่อมไม่พิโรธ สงสารทั้งหลาย
    ย่อมไม่มีแก่ภิกษุผู้คงที่ มีอาสวะสิ้นแล้ว เช่นนั้น ใจ วาจาและ
    กายกรรมของภิกษุผู้ขีณาสพนั้น ผู้หลุดพ้นแล้วเพราะรู้โดยชอบ สงบ
    ระงับ คงที่ เป็นธรรมชาติสงบแล้ว นรชนใดไม่เชื่อต่อผู้อื่น รู้นิพพาน
    อันปัจจัยอะไรๆ ทำไม่ได้ ผู้ตัดที่ต่อมีโอกาสอันขจัดแล้ว มีความหวัง
    อันคลายแล้ว นรชนนั้นแลเป็นบุรุษผู้สูงสุด พระอรหันต์ทั้งหลาย
    ย่อมอยู่ในที่ใดคือบ้านหรือป่า ที่ลุ่มหรือที่ดอน ที่นั้นเป็นภาคพื้นอันบุคคล
    พึงรื่นรมย์ ชนไม่ยินดีในป่าเหล่าใด ป่าเหล่านั้น ควรรื่นรมย์ ผู้มีราคะ
    ไปปราศแล้วทั้งหลาย จักยินดีในป่าเห็นปานนั้น เพราะว่าท่านไม่ใช่
    ผู้แสวงหากาม ฯ
    จบอรหันตวรรคที่ ๗

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.166670/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2007
  2. thai999

thai999 เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    พี่กบครับ ผมอยากจะอ่านบ้าง ผมจะหาได้ที่ไหนครับ
    สมัครอ่านแล้วครับ

3. Kob

ขออนุโมทนาคะ คุณนิต

พี่กบส่งพีเอ็มให้คุณแล้ว แนะนำโปรแกรมอัดเสียงคะ เตรียมไมโครโฟนด้วยนะคะ น่าจะเป็นแบบที่มีหูฟังพร้อมไมค์คะ

4. thai999

thai999 เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005

ผมได้รับพีเอ็มแล้วครับ
    โปรแกรมอัดเสียงปกติผมใช้ Jetcar Audio ครับ

5. Kob

ใช้ Jetaudio plus หรือเปล่าคะ

เวลาอัดเสียงไฟล์ที่ได้ต้องเป็น mp3 ขนาด 40 Kbps นะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2007