คาถาเรียนเก่ง

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย nara, 24 ตุลาคม 2005.

1. nara

nara Active Member

ใครมีคาถาที่ช่วยทำให้ความจำดีเรียนเก่ง ช่วยบอกเอาบุญด้วยจ้า

2. ปกรณ์

ปกรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2004
    คาถาท่านปู่พระอินทร์
    ช่วยในเรื่องทิพจักขุญาน ทำให้ระลึกถึงเนื้อหาวิชาที่เราสอบอยู่ได้ดีขึ้น ว่ากันว่าผู้ที่ได้มโนมยิทธิดี จะเห็นเสมือนตำรามากางอยู่ตรงหน้าเลย ผลจะดีหรือไม่ขึ้นอยู่กับกำลังใจ ของแต่ละคน สำหรับผมเห็นว่าได้ผลดีครับ
    นะโม 3 จบ ตามด้วยอิติปิโสฯ และว่าคาถาดังต่อไปนี้ ไม่น้อยกว่าคราวละ 7 จบ(ผมจะนึกเห็นตัวอักษรของคาถาตามไปด้วย)

"สะหัส สะเนตรโต เทวินโท ทิพพะจักขุง วิโสทายิ"

ท่านแนะนำให้ท่องก่อนอ่านหนังสือ 7 จบ หลังอ่านหนังสืออีก 7 จบ อย่างนี้ทุกครั้ง
    ในกรณีสอบ ก่อนเปิดข้อสอบให้ท่อง 7 จบ หลังทำข้อสอบเสร็จอีก 7 จบ
    อย่างไรก็ดี ท่านจะท่องเกินกว่านี้ก็ได้ ที่สำคัญคือจิตต้องกำหนดรู้ตามไปด้วย มิใช่ปากท่องแต่จิตล่องลอยไปเรื่อยๆ อันนี้คงหวังผลได้ยาก
    ของอย่างนี้คงต้องลงมือทำเอง แล้วจะรู้ผลได้ด้วยตัวเองครับ
    ได้ผลอย่างไร บอกกล่าวให้ทราบก็จะดีไม่น้อยนะครับ

3. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

4. กัมบัส

กัมบัส Active Member

อนุโมทนาด้วยค่ะคุณปกรณ์

5. hexidecimal

hexidecimal เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2005
    ขอบคุณเช่นกันครับ

6. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ครับ คาถานี้ทำให้ผมเอาตัวรอดมาได้ หลายต่อหลายสนามสอบแล้วครับ นับว่าใช้ได้ผลดีมากทีเดียว

7. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    คาถาที่ว่าก็คือ

ขยัน ขยัน ขยัน !

8. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    เลยวัยเรียนมาแล้วซะด้วยค่ะ

9. pp2

pp2 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010
    เข้าสู่วัยรักหรอ คุณนํา

10. คนปราจีน

คนปราจีน Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2009
    ลองใช้ตะกรุดเปิดสมอง หลวงปู่ผาด วัดไร่ดูซิครับ ราคายังไม่ไกลครับ
    อาราธนา คาถาตามนี้ครับ
    ***นะปรุปรุ โมโปร่งโปร่ง พุทไม่หลง ธาทรงไว้ ยะเลิศไกล(เลิด-สะ-ไก) คิดสิ่งใดสมปรารถนา ***
    ขอบารมีท่านค้มครองและช่วยเหลือครับ สาธุ

11. พธบ

พธบ เป็นที่รู้จักกันดี

สุ จิ ปุ ลิ

สุ จิ ปุ ลิ

สุ คือ สุตะมยปัญญา การฟัง ฟังให้เข้าใจ คือ ฟังแบบมีสติ จิตจดจ่ออยู่ในเสียงนั้นๆ

จิ คือ จิตตมยปัญญา คิด คือ คิดตาม ในสิ่งที่ตนเองได้ยิน ได้ฟังมา คิดในสิ่งที่ควรคิด ฟังในสิ่งที่ควรฟัง

ปุ คือ ปุจฉา คือ การถาม เมื่อฟังแล้ว คิดตามแล้ว แยกแยะสิ่งที่เป็นประโยชน์ได้แล้วว่า สิ่งไหนดี ควรจดจำและนำไปปฏิบัติ ก็ทำการ โยนิโสมนสิการ คือ พิจารณาโดยแยบคายและน้อมเข้ามาใส่ตน เมื่อไม่เข้าใจ ก็....ถาม ถามในสิ่งที่ควรถาม

ลิ คือ ลิขิต
    คือ เขียน ฟังไปแล้ว จิตตามไปแล้ว ถามไปแล้ว เข้าใจแล้ว........

***แต่ต้องจำไว้ว่า คนเราไม่มีใครที่จะจดจำได้ทุกตัวอักษร เมื่อเป็นดังนั้น ก็ต้องจด จดและจำ ที่เขาเรียนว่า จดจำ ไงครับ

หากจดและจำ คุณก็จะ เรียน และ รู้ ที่เขาเรียกกันว่า การจดจำและเรียนรูู้

**เหมือนที่ครูเขาจะต้อง สั่ง และ สอน เรา คือ สั่งให้เราทำ สอนให้เรารู้ เราจึงได้เรียนรู้

12. พธบ

ไม่ดีมั่งครับ

เท่าที่ดู ผมว่า มันไม่ค่อยดีครับ ไม่ตรงประเด็น คือ ถ้าไม่อ่านหนังสือ เอาแต่ท่องคาถา คงเรียนไม่เก่งครับ เขาคงไม่ได้เรียน คณะไสยศาสตร์ หรอกนะครับ

ตัวหนังสือที่ออกมา คงจะเป็นพระคาถาเสียมากกว่า คณะอื่นคงไม่มีออกเป็นแน่ นอกจาก คณะไสยศาสตร์ครับ

**คาถานี้ ไว้ทำน้ำมนต์แก้ ตาแดง ตาเจ๊บ ตาต้อ ตาตุ่มแก้ไม่ได้ ไว้เบิกเนตร พระพุทธรูป เด้อ.....พี่น้อง อาตมัน ใช่บ่อยตอน เป็น สมภาร เจ้าวัด

***ล้อเล่น เด้อ แต่พูดจริง ตอบตรง***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2010
  13. พธบ

เข้าใจ....

[​IMG]จ้า.....เข้าใจจ้า......ว่า แม่นางนั้น แก่ แย้ววว........

14. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    อ่าน อ่าน อ่าน ท่อง ท่อง ท่อง เขียน เขียน เขียน ทดสอบ ทดสอบ ทดสอบ และ ค.ว.ย. (คิด วิเคราะห์ แยกแยะ) คุณจะเป็นโคตรเก่ง ครับ
    **** เรียนมาก รู้มาก ลืมมาก เรียนน้อย รู้น้อย ลืมน้อย ไม่เรียน ไม่รู้ ไม่ลืม ****