จะย้ายมาโคราช

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย anan wongsena, 23 มีนาคม 2014.

1. anan wongsena

anan wongsena สมาชิก

มีโครงการจะย้ายมาอยู่โคราช โดยไม่รู้จักใครเลย ไม่มีข้อมูลใดๆ รู้แต่ว่าที่โคราชมีที่ฝึกมโน ของวัดท่าซุง แต่ก็ไม่เคยมาอีกเหมือนกัน จึงขอความเมตตาจากพี่น้อง ชาวโคราชทุกท่าน รบกวนขอข้อมูลด้านต่างๆของโคราช ประกอบการตัดสินใจในครั้งนี้ ขอบคุณทุกๆท่านครับ อนันต์ tel 0861235440l

2. anan wongsena

หาแนวร่วม

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

จะมาอยู่ที่ตัวจังหวัด หรืออยู่ที่ไหนคะ

4. anan wongsena

จะมาค้าขาย ก็น่าจะอยู่ ในตัวเมืองนะครับ

5. anan wongsena

หรือว่าอยู่รอบนอกดีกว่า!

6. toplus99

toplus99 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยอยู่โคราชมาหลายปีแล้วครับ

และตอนนี้ก็ยังอยู่ที่โคราช

แต่อนาคตต่อไปอีกนาน ...คาดว่าก็น่ายังจะอยู่ที่โคราช

"ข้อยเป็นหลานย่าโม อยู่เมืองโคราชสุขโข ไม่ใหญ่โตแต่ก็พอตัว..."
    เนื้อเพลงเขาร้องว่าอย่างนั้น
    จะมาค้าขาย หรือทำธุรกิจอะไรแบบไหนก็ควรศึกษาลู่ทางไว้ให้ถ้วนถี่ครับ

ตั้งหลักตั้งใจมาอยู่เมืองโคราชแน่ๆ ก็อย่าลืมมาขอฝากเนื้อฝากตัวเป็นลูกหลานท่านซะ กับคุณย่าโม ที่อนุสาวรีย์คุณย่าโมหรือที่วัดศาลาลอยก็ได้ อีกที่คือศาลเจ้าพ่อหลักเมือง ตั้งอยู่ไม่ไกลจากอนุสาวรีย์นักพอเดินเมื่อย..

ตั้งจิตอธิษฐานบอกท่านว่า

" กระผมชื่อ....มีความตั้งใจจะมาขออยู่ขออาศัยพึ่งพาบารมี แม่ย่าโม/ท่านเจ้าพ่อหลักเมือง เพื่อทำมาหากินโดยสุจริตค้าขาย(ไอ้โน่น..นี่นั่น ก็ว่าไป)กระผมเดินทางมาไกล มาเพื่อขอฝากเนื้อฝากตัวเป็นลูกหลานของท่านอีกซักคน ขอท่านได้แผ่เมตตาบารมีให้ลูกหลานคนนี้ได้อยู่อาศัยทำมาหากินด้วยเจริญความรุ่งเรืองด้วยเทอญ...อันบุญบุญกุศลบารมีใด ที่ลูกได้เคยบำเพ็ญบุญกุศล มาทุกชาติภพจบชาติปัจจุบัน ขออนิสงค์คุณความดีทั้งหลายนั้น จงมีแด่คุณย่าโม/องค์เจ้าพ่อหลักเมืองด้วยเทอญเจ้าข้า"

นี่เขามีสูตรการไปอยู่อาศัยต่างทิศต่างเมืองกันอย่างนี้
    ขั้นแรก สเตปแรกต้องไปไหว้ฝากเนื้อฝากตัวกับผู้หลักผู้ใหญ่ของบ้านเมือง มีของฝากเล็กๆน้อยไปกราบกรานเยี่ยมเยือนท่าน...ให้ท่านรักเอ็นดู (ประจบเข้าไว้ว่างั้นเหอะ)

เพียงเท่านี้ท่านก็จะมีเมตตาคอยช่วยเหลือเรา ขจัดปัดเป่าปัญหาให้ เรื่องยากก็จะกลายง่าย.. ส่วนเรื่องที่ง่ายก็กลาย...เป็นง๊ายง่าย เผลอๆให้คิวช่วยเราก่อนลูกหลานเดิมๆของท่านอีก..

ข้อหาไอ้หนูนี่มันน่ารักเว้ย..รู้จักเคารพนอบน้อมผู้ใหญ่ มีอะไรก็ให้ๆมันก่อนก็แล้วกัน ลูกหลานเก่าเราค่อยให้มันทีหลังเมื่อไรก็ได้
    (ลูกหลานเดิมได้แต่นั่งมองตาปริบๆ)

ลองดูนะครับ

7. anan wongsena

สาธุๆ กับความคิดเห็นทุกท่าน บางทีอาทิตย์อาจจะมาสำรวจโคราช ท่านใดว่างรบกวนช่วยพาเที่ยวหน่อยครับ จักเป็นพระคุณอย่างยิ่ง ขอให้เจริญในธรรมทุกท่าน........อนันต์....โลกร้อน!...แต่นรกร้อนกว่า

8. jinso

jinso เป็นที่รู้จักกันดี

แถววัดโพธิ์โคราชมีทีฝึกครับ....ฝังเขาเล่ามาอีกที

9. anan wongsena

5-6 เม.ย. นี้ จะมาฝึกมโนที่ศูนย์ โคราช แล้วเจอกัน มีของดีมาฝากด้วย ใครอยากได้มารับกับมือเอง ออกเดินทาง 6โมงเย็น วัน ที่ 4 เม.ย.มาถึงก็คงไม่เกิน 4 ทุ่ม ใครว่างมารับด้วยเพราะไม่รู้ว่า ศูนย์อยู่ตรงไหนของโคราช ยังไงก็คงเข้ามาตัวเมืองก่อน แล้วถามเอา ใครสะดวกช่วยโทรบอกหน่อย tel 086 1235440 จักเ็ป็นพระคุณอย่างยิ่ง ขอบคุณหลายๆ โลก ร้อน แต่นรกร้อนกว่า

10. anan wongsena

มาแล้วครับ พี่น้องชาวโคราชน่ารักมากๆ ขอบคุณสำหรับการต้อนรับ อาหารโรงทานอร่อยทุกอย่าง โดยเฉพาะกาแฟสด ไปกราบย่าโมแล้วครับ เมืองเขาใหญ่จริงๆ ขอบคุณทุกๆคำแนะนำ ยังไงขอเวลาตัดสินใจอีกที ขอบคุณครับ โลกร้อน! แต่นรกร้อนกว่า...