จับปูมาดองจะบาปไหม?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Thirawat inthasri, 24 สิงหาคม 2011.

1. Thirawat inthasri

Thirawat inthasri สมาชิก

29 ธันวาคม 2010
    อยู่ต่างประเทศครับช่วงนี้ไม่มีเงินเลยจับปูมาดองขายให้กับร้านอาหารไทยและคนที่ชอบกินจะบาปมากไหมและมีคาถาอะไรที่จะขออโหสิกรรมกับสัตว์พวกนี้ได้วานผู้รู้ช่วยตอบที

2. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    ก็ต้องบอกว่าทำอะไรก็ได้อันนั้นละครับ(รอการแสดงผล) คนที่ดองจะรับเยอะกว่าครับ
    ส่วนคาถาอโหสิกรรม ไม่มีครับ
    ทางที่ดีหยุดทำนะครับ และหางานใหม่นะครับ

3. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    บาปครับ เพราะเป็นการเบียดเบียนชีวิตผู้อื่น คาถาขออโหสิกรรมคงไม่มีครับ นอกจากทำได้แค่ผ่อนหนักเป็นเบาคือหมั่นทำบุญและอุทิศไปให้พวกเขาเหล่านั้นที่เราได้ใช้ชีวิตเขาเหล่านั้นในการยังชีพครับ ถ้าเป็นไปได้ควรเปลี่ยนอาชีพอื่นที่ไม่เกี่ยวกับการค้าขายสัตว์ครับ

4. Ji_ramet

Ji_ramet เป็นที่รู้จักกันดี

ปาณาติบาตนั้น มีองค์ ๕ คือ

๑. ปาโณ สัตว์มีชีวิต

๒. ปาณสัญญิตา ตนรู้ว่าสัตว์มีชีวิต

๓. วธกจิตฺตํ จิตคิดจะฆ่า

๔. อุปกฺกโม มีความพยายาม ( ลงมือทำ )

๕. เตน มรณํ สัตว์ตายด้วยความพยายามนั้น.

คาถาไม่มีแต่ให้หมั่นทำทาน รักษาศีล ภาวนา ให้มาก ๆ แล้วแผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวรจะช่วยจากหนักเป็นเบาครับ ถ้าเลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยงอาชีพที่เบียดเบี่ยงผู้อื่นครับ

5. pledae

pledae สมาชิก

เข้าใจ เจ้าของกะทู้นะคับ คงอึดอัดใจ คิดมากเกี่ยวกับ อาชีพที่ตัวเองทำอยู่จิงๆๆ แต่ถ้าเป็นผมนะคับ เดินทางสายกลางคับ เพราะถ้าเราเลิกอาชีพ นี้แล้วเราไปทำอย่างเราต้องตกงาน ไม่มีอาชีพ แต่ค่าใช่จ่ายเท่าเดิม บางทีสถานะการมันบังคับ บางทีท่านอาจจะทำอะไรที่มันรุนแรงหรือบาปกว่าท่านดองปูก็เป็นไปได้....

6. bowondet surin

bowondet surin สมาชิก

20 ธันวาคม 2010
    คนที่กินเข้าไปไม่นาจะบาปเหรอกครับ
    แต่คนที่จับมาดองนั้นบาปแน่นอน ฆ่าสัตว์ตัดชีวิต
    แผ่เมตตาให้ครับ

7. paintkiller

paintkiller เป็นที่รู้จักกันดี

บาปครับเจอมากับตัวเอง แต่ไม่ใช่ดองนะครับ จับเอามากินเนี่ยแหละ ถึงจะขอขมา ก็ไม่หายหมดหรอกครับ ยังมีเศษติดอยู่จนทุกวันนี้

8. น้องจุ๊บ

น้องจุ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

บาปค่ะ ปาณาติปาตา เวระมะณี สิกขาปะทัง สะมาทิยามิ ชีวิตใคร ใครก็รัก ไม่ว่ามนุษย์ สัตว์เดรัจฉาน รวมถึงสัตว์เล็ก สัตว์ใหญ่ คงไม่มีคาถาอโหสิกรรม ควรจะหลีกเลี่ยงเบียดเบียนพวกเค้า.....

9. toon0901

toon0901 สมาชิก

สิ่งที่ทำไปแล้วแก้ไขไม่ได้ แต่ไม่ควรทำอีก ถ้ารู้สำนึกว่ามันเป็นสิ่งที่ไม่ดี มันเป็นบาป ให้เลิกเสีย หันมาทำความดีทดแทน อย่างน้อยก้อสามารถผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ หมั่นให้ทาน รักษาศีล ปฏิบัติธรรม ทำสมาธิ ไหว้พระ สวดมนต์ แผ่เมตตา และที่สำคัญจะต้องทำด้วยความศรัทธาในพระพุทธ พระะธรรม พระสงฆ์ ค่ะ บาป บุญ มีจริง อย่าประมาทค่ะ

10. cast

cast สมาชิกใหม่

น่าสงสารปูนะคะ ทั้งแสบทั้งทรมาณ

11. piyamat

piyamat Active Member

ขอให้ท่านเจ้าของกระทู้ได้งานใหม่ที่ดีไวๆ นะค่ะ

12. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ...???

ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยสิคะว่าเป็นมายังไงและรับกรรมยังไงบ้าง