จิตจักรวาล-อ.ปริญญา ตันสกุล

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย khunvrk, 8 มิถุนายน 2009.

1. khunvrk

khunvrk สมาชิก

10 พฤศจิกายน 2007
    ใครเคยอ่านหนังสือหรือฟังการบรรยายเกียวกับจิตจักรวาล โดยอ.ปริญญา ตันสกุล ช่วยแชร์หน่อยว่ารู้สึกอย่างไร หากไม่เคยรู้เลย เชิญศึกษาได้ที่

Psycho Show Prinya

hi5 - สำนักพิมพ์จิตจักรวาล

หรือรายการวิทยุ " เทพทิพย์มงคลธรรม " จันทร์-ศุกร์ ดังนี้

AM 1350 Mhz พล 1รอ. 17.30-18.00 น.

AM 873 Mhz วิทยุ กทม. 19.30-20.00 น.

AM 1251 Mhz 06 ทหารอากาศ 22.30-23.00 น.

AM 945 Mhz 01 มีนบุรี 23.00-23.30 น.

2. Bull_psi

Bull_psi เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    จิตจักรวาลบอกว่า ไม่มีนรกไม่มีสวรรค์ อย่างนี้วิจิกิจฉาไหมครับ
    ปรามาสพระธรรมคำสอนไหมครับ

3. vichai2500

vichai2500 เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2006
    ศาสนาพุทธ ไม่มีผู้สร้าง ไม่มีพระเจ้าสูงสุด

ลองเทียบดูนะ

4. starter

starter สมาชิก

พวกหลุดโลกครับ อย่าไปยุ่งเลย

5. starter

starter สมาชิก

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">พระเจ้าสร้างมนุษย์มาแล้ว ก็มีแต่ทุกข์ มนุษย์ก็ทุกข์ พระเจ้าก็ทุกข์ แล้วจะสร้างกันขึ้นมาทำไม ถ้าพระเจ้าไม่สร้างมนุษย์จะดีกว่าไหม

แต่มาอีกมุมนึง พระพุทธเจ้าท่านสอนวิธีที่มนุษย์จะไม่ต้องมาเกิดอีก คือ ดับทุกข์

สองมุมมองนี้ อย่างไหนฉลาดกว่ากัน พิจารณาดูเอาเองครับ

ใครนับถือพุทธ ที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ขอให้ใช้จารณญาณให้ดีนะครับ

ขยายความ:::

พวกคุณลองถามตัวเองดูนะว่า หากสมมุติว่าคุณมีความสามารถพิเศษ หรือมีอุปกรณ์วิเศษ ที่จะสร้างมนุษย์ขึ้นมาบนโลกอีกใบหนึ่ง คุณจะตัดสินใจสร้างมันขึ้นมาหรือไม่

แน่นอน ก่อนสร้างคุณต้องรุ้แน่ๆว่า หลังจากสร้างเสร็จ อะไรจะเกิดขึ้นบ้างบนโลกใบนั้น สิ่งที่เกิดขึ้นที่ว่านั้น คือ "ความทุกข์ของมนุษย์" ทุกอย่างมีแต่ทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ไม่ได้ในสิ่งที่ต้องการ ได้ในสิ่งที่ไม่ต้องการ พวกนี้คือทุกข์ นี่คือทุกข์ของมนุษย์ที่คุณสร้างมา

ทีนี้มาดูทุกข์ของคุณ(พระเจ้า) หลังจากที่คุณสร้างเสร็จแล้ว ว่ามีอะไรบ้าง มนุษย์ไม่เชื่อฟังพระเจ้า พระเจ้าก็ทุกข์
    พระเจ้าเห็นมนุษย์ได้รับความทุกข์ พระเจ้าก็ทุกข์

อย่างนี้สนุกไหม ต้องมาตามล้างตามเช็ดกันไปไม่จบไม่สิ้น (ดูพระเยซูเป็นตัวอย่าง)

ในเมื่อคุณรู้อย่างนี้แล้ว คุณจะสร้างไหม ทุกวันนี้ หมาตัวเดียวผมยังไม่อยากจะเลี้ยงเลย เพราะรู้ว่า เลี้ยงแล้วตัวผมจะเป็นทุกข์

ถ้าคุณบอกว่ารู้แล้วว่าจะเกิดทุกข์ทั้งกับมนุษย์(ที่คนสร้าง) และตัวคุณในฐานะที่เป็นผู้สร้าง แต่คุณก็ยังจะสร้างมันขึ้นมา ถามว่าการกระทำอย่างนี้เป็นการกระทำที่ฉลาดไหม

ทีนี้มาดูอีกมุมนึง พระพุทธเจ้าท่านเล็งเห็นแล้วว่ามนุษย์เกิดมาแล้วมันมีแต่ทุกข์ ตราบใดที่กิเลสยังคงไม่หมดไป มนุษย์ก็ต้องกลับมาเกิดเป็นทุกข์ใหม่ วนเวียนกันไปไม่รู้จักจบ

ท่านจึงสอนเราถึงวิธีการที่จะไม่ต้องเกิดมารับทุกอีกแล้ว นั่นคือ นิพพาน นั่นเอง

ถามว่า การกระทำของ พระพุทธเจ้า กับ พระเจ้าที่สร้างมนุษย์ขึ้นมานั้น อย่างไหน ฉลาดกว่ากัน อย่างไหนควรได้รับคำสรรเสริญ

หวังว่าพวกคุณคงจะตอบคำถามนี้ได้นะครับ ว่าควรจะสร้างมนุษย์ขึ้นมาหรือไม่

</TD></TR></TBODY></TABLE>

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ผมอ่านข้อมูลที่ยกมานี้ผมก็ขำๆ เพราะมันขัดแย้งกันเองในตัวพระเจ้า

ตอนแรกสร้างมนุษย์ขึ้นมา ไม่สนใจว่ามนุษย์จะทุกข์ หรือ ตัวพระเจ้าเองจะทุกข์

พอสร้างเสร็จ พระเจ้ามาสอนให้ไปนิพพาน

อย่างนี้ ขัดแย้งไหมครับ

และยังมีอีก พระเจ้าสอนให้มนุษย์รับมือกับภัยพิบัติ อย่างนี้น่าขำไหมครับ

พระเจ้ารู้ทั้งรู้ว่า เมื่อสร้างมนุษย์ขึ้นมาแล้ว มันจะมีเรื่องตามมามากมายไม่จบไม่สิ้น มันเต็มไปด้วย ทุกข์ แต่สุดท้ายพระเจ้าก็สร้างมนุษย์ขึ้นมา

พอสร้างเสร็จ มีภัยพิบัติ(ตรงนี้ผมอ่านไม่ทั่วว่า ภัยพิบัติเกิดจากพระเจ้าสร้างขึ้นมาเล่นงานมนุษย์ หรือว่า ภัยพิบัติมันเกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ) พระเจ้าสอนให้มนุษย์เตรียมตัวรับมือ

แล้วอย่างนี้จะสร้างมนุษย์ขึ้นมาทำไม หากพระเจ้าไม่สร้าง แล้วจะมีมนุษย์ที่ไหนต้องมาคอยหลบ คอยหนี ภัยพิบัติต่างๆ

่คุณลองนึกภาพว่าคุณเป็นพระเจ้าดูนะ หลังจากที่คุณสร้างมนุษย์เสร็จแล้ว จากนั้นคุณก็ตะโกนสั่งสอนมนุษย์ใหญ่เลยว่า "หลบโว้ยๆๆ ภัยจะมาแล้ว "
    ใครที่หลบไม่ทันก็ตายกันเป็นเบือ เห็นแล้วสลดใจ

อย่างนี้คุณว่ามันเป็นเรื่องสนุกไหม<!-- google_ad_section_end --> </TD></TR></TBODY></TABLE>

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">กลับไปอ่านหน้าแรกๆ พบว่า ยิ่งมั่วกันเข้าไปใหญ่

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">จิตจักรวาลหรือ God ก็เลยต้องส่งพระพุทธเจ้าบ้าง พระเยซูคริสต์บ้าง พระนะบี มะฮะหมัด บ้าง มาคนละยุคคนละสมัย มาเกิดในเปลือกไข่นี้ เพื่อไปบอกคนที่อยู่ในเปลือกไข่ หรือในเอกภพนี้ว่า มรรคผลสูงสุด ต้องนิพพานนะ </TD></TR></TBODY></TABLE>

พระเจ้าส่ง พระพุทธเจ้ามาเกิดเพื่อสอนให้มนุษย์ไปนิพพาน แต่คุณคิดดูละกันว่า ใครฉลาดกว่ากัน ระหว่าง พระเจ้า ที่สร้างมนุษย์มาแล้วเกิดทุกข์ พระเจ้าก็ทุกข์ แต่ขณะเดียวกัน พระพุทธเจ้าที่พระเจ้าคนนี้อ้างว่าได้ส่งพระพุทธเจ้ามา กลับสอนให้คนไม่ต้องเกิดเพื่อไปนิพพาน

ลองอ่านตรงนี้ดู

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">หมายความว่า จิตจักรวาล ท่านสร้างมนุษย์ให้เกิดมาเพื่อทำหน้าที่บางอย่างใช่ไหมคะ
    "หลักใหญ่ของจิตจักรวาล ก็คือสอนคนให้รู้สำนึกในหน้าที่ของตัวเอง เรามาเกิดเป็นมนุษย์กันทำไม คำว่าเราคือ จิตวิญญาณ และเราต้องสำนึกไว้ว่า ตัวเรานั้นเป็นคนสองมิติ มิติที่หนึ่งคือ มิติของกาย สังขาร ซึ่งผมเรียกว่า เครื่องยนต์แห่งกรรม อีกมิติหนึ่งคือ มิติของจิตวิญญาณ จิตจักรวาลต้องการให้คนรู้ว่า ผู้มาเกิดเป็นมนุษย์ที่อาสาพระบิดาขอมาเกิดเป็นมนุษย์ มาเพื่อมาขับเคลื่อนเครื่องยนต์แห่งกรรม ที่พระบิดากำหนดสร้างให้เลือดในครรภ์ของแม่ สร้างเป็นกายหยาบขึ้นมาที่เราเรียกว่า เครื่องยนต์แห่งกรรม ที่เรียกว่าเครื่องยนต์แห่งกรรม ก็เพราะว่าจิตวิญญาณต้องมาขับเคลื่อนร่างกายเรา ในการทำหน้าที่บางสิ่งที่อาสาพระบิดามาเกิดเป็นมนุษย์บนโลกใบนี้ ในการแสดงออกหรือกระทำใด ๆ ก็ตามบนดาวเคราะห์โลกดวงนี้ ว่าที่สูงสุดคือ เพื่อมาค้ำจุนความสมดุลของโลกทั้งระบบ </TD></TR></TBODY></TABLE>

พระเจ้าบอกว่า มนุษย์รับอาสาขอมาเกิดบนโลก ผมว่ามันจะเป็นไปได้อย่างไง ถ้าพระเจ้าไม่สร้างวิญญาณ หรือมนุษย์ขึ้นมาก่อน แล้วมนุษย์จะมา"ขออาสา"ไปได้อย่างไง แสดงว่าพระเจ้าสร้างวิญญาณ ขึ้นมาก่อนแล้ว

ที่น่าตลกที่สุด ตรงนี้ครับ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ก็เพราะว่าจิตวิญญาณต้องมาขับเคลื่อนร่างกายเรา ในการทำหน้าที่บางสิ่งที่อาสาพระบิดามาเกิดเป็นมนุษย์บนโลกใบนี้ ในการแสดงออกหรือกระทำใด ๆ ก็ตามบนดาวเคราะห์โลกดวงนี้ ว่าที่สูงสุดคือ เพื่อมาค้ำจุนความสมดุลของโลกทั้งระบบ </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ตลกไหม พระเจ้าสร้างมนุษย์ขึ้นมา เพื่อจุดประสงค์ว่าา "เพื่อให้มนุษย์มาค้ำจุนความสมดุลของโลกทั้งระบบ"

ขำไม่ออกเลยใช่ไหม

ก็ในเมื่อว่า หากพระเจ้าไม่ต้องสร้างอะไรขึ้นมาเลย ไม่ว่าจะเป็น คน โลก ดวงดาว จักรวาล หรืออะไรก็ตาม แล้วจะมีระบบของโลกที่ พระเจ้า หรือมนุษย์ ต้องมานั่งคอยสร้างสมดุลให้กับมันหรือไม่

ตอบว่า ไม่มีหรอก มันจะไปมีระบบอะไรอีกล่ะก็ในเมื่อพระเจ้าไม่ได้สร้างมันขึ้นมา

พวกคุณลองนึกภาพดูนะ หากผมนั่งอยู่ที่บ้านผมดีๆมีความสุข แต่แล้วผมโทรไปสั่งซื้อ เสาไฟฟ้า มาไว้ที่บ้านสวนบ้านผม จากนั้นผมก็ไม่ต้องทำอะไรอย่างอื่นแล้ว ทั้งวันทั้งคืน ต้องมายืนจับเสาไฟฟ้านั้นเพื่อรักษาสมดุลไม่ให้มันล้ม เพราะเมื่อล้มแล้วจะทับบ้านผมได้

จากนั้นมีคนเห็นมาถามผมว่า ทำอะไรอยู่ดีๆทำไมไปยืนกอดเสาไฟอยู่ตลอดเวลาล่ะ

ผมตะโกนตอบเขาไป " ผมกำลังรักษาสมดุลของเสา ถ้าไม่รักษาสมดุลให้ดี เดี๋ยวมันล้มทับบ้านผม"

คุณว่า มันบ้าไหม ถามจริงๆ

ถามว่าถ้าวันนั้นพระเจ้าตัดสินใจไม่สร้างอะไรเลยซักอย่าง ถามว่าวันนี้ จะมีพระเจ้าต้องมาคอยสั่ง คอยกำกับมนุษย์ให้ทำตามพระเจ้าหรือไม่

ถ้าพระเจ้ามีจริงๆ ผมว่า เขาต้องเป็นคนอมทุกข์แน่ๆ วันๆได้แต่บ่นกับตัวเองว่า "กูไม่น่าเลยๆ " อิอิ...

ผมว่ามันผิดปกติอย่างมากแล้วล่ะ กับเรืองนี้<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

6. Tequila

Tequila เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Starter วิจารณ์ได้สมเหตุสมผลดี เคยอ่านเหมือนกัน วางแทบไม่ทัน ไม่เข้ากับความเชื่อเรา

7. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    เคยอ่านแล้ว ไม่แม่น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2009
  8. สามเณรผู้เดียว

สามเณรผู้เดียว สมาชิก

30 พฤษภาคม 2008
    เชื่อ-ไม่เชื่อ ไม่ใช่วิสัยสามเณร
    อ่านแล้ว องความรู้มีแค่ระดับรูปฌานโลกีย์(ถ้าเปรียบกับพุทธ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2009
  9. โอซารัน

โอซารัน Active Member

ผมไม่เคยรับรู้ว่านรกสวรรค์แบบมีระเบียบ วิธีการในตำราพุทธเลยครับ

ผมมีแค่นรกในใจ สวรรค์บนโลก

สิ่งนี้แหละที่ผมรับรู้

ด้วยเหตุอันใดกัน เราจึงงมงายอยู่ได้

10. โอซารัน

ครูของผมท่านเล่นมุขให้พวกผมฟัง ว่าตอนแม่ท่านตายท่านเอาเบอร์โทรศัพท์มือถือ
    ของท่านนำไปไว้ในกำมือแม่ท่าน จนเผาไปแล้วหลายวันยังไม่โทนมาบอกข่าวเลย

( อยากรู้จริงๆ นรก สวรรค์ มีไหม ต้องสืบจากคนตาย )

กระผมไม่ได้ลบหลู่ แต่กระผมจะเชื่อต่อเมื่อได้มีหลักฐานมาประจักษ์ ชัดหรือไม่ชัดก็ได้

มันคงจะดีหากเราได้รับรู้ในเชิงเป็นรูปเป็นร่าง อย่าเลยอย่าเอาคำบอกเล่าและกระดาษ
    มาให้เราศึกษา

กาลามาสูตร

อย่าเชื่อโดยได้ยินได้ฟังมา (หนึ่งในนั้น 10 สูตร)

ในที่นี้หากเป็นเรื่องเล่าที่เกิดขึ้นบ่อยๆ ก็น่าจะมีน้ำหนัก

พระพุทธเจ้าท่านวางหลักการไว้ว่า

พุทธศาสนา คือ สิ่งที่ท่านไปค้นจากธรรมชาติ (จักรวาล)

หลักการเดียวกับวิทยศาสตร์ คือ ไปค้นจากธรรมชาติ (จักรวาล)

ผมจะเชื่อต่อเมื่อ คนตายเอาคลิปวิดิโอไปถ่าย นรก สวรรค์ และถ่ายทอดสดสัญญาณผ่านดาวเทียมมาให้โลกดู

ผมไปอบรมธรรมมะมา มีอะไรหลายอย่างที่ผมเชื่อ และผมไม่เชื่อ

อย่างคนเราตายแล้วต้องไปกินน้ำลืมชาติเป็นขั้นเป็นตอนอะไรๆ

ผมรับหลักการพุทธในเรื่อง จริยศาสตร์เรื่องเดี่ยวครับ

11. โอซารัน

ครูของผมท่านเล่นมุขให้พวกผมฟัง ว่าตอนแม่ท่านตายท่านเอาเบอร์โทรศัพท์มือถือ
    ของท่านนำไปไว้ในกำมือแม่ท่าน จนเผาไปแล้วหลายวันยังไม่โทนมาบอกข่าวเลย

( อยากรู้จริงๆ นรก สวรรค์ มีไหม ต้องสืบจากคนตาย )

กระผมไม่ได้ลบหลู่ แต่กระผมจะเชื่อต่อเมื่อได้มีหลักฐานมาประจักษ์ ชัดหรือไม่ชัดก็ได้

มันคงจะดีหากเราได้รับรู้ในเชิงเป็นรูปเป็นร่าง อย่าเลยอย่าเอาคำบอกเล่าและกระดาษ
    มาให้เราศึกษา

กาลามาสูตร

อย่าเชื่อโดยได้ยินได้ฟังมา (หนึ่งในนั้น 10 สูตร)

ในที่นี้หากเป็นเรื่องเล่าที่เกิดขึ้นบ่อยๆ ก็น่าจะมีน้ำหนัก

พระพุทธเจ้าท่านวางหลักการไว้ว่า

พุทธศาสนา คือ สิ่งที่ท่านไปค้นจากธรรมชาติ (จักรวาล)

หลักการเดียวกับวิทยศาสตร์ คือ ไปค้นจากธรรมชาติ (จักรวาล)

ผมจะเชื่อต่อเมื่อ คนตายเอาคลิปวิดิโอไปถ่าย นรก สวรรค์ และถ่ายทอดสดสัญญาณผ่านดาวเทียมมาให้โลกดู

ผมไปอบรมธรรมมะมา มีอะไรหลายอย่างที่ผมเชื่อ และผมไม่เชื่อ

อย่างคนเราตายแล้วต้องไปกินน้ำลืมชาติเป็นขั้นเป็นตอนอะไรๆ

ผมรับหลักการพุทธในเรื่อง จริยศาสตร์เรื่องเดี่ยวครับ

12. banpong

banpong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอ่านหนังสือ จิตวิญญาณวทยาของอาจารย์ปริญญาครับ

มันก็ต้องพิสูจณ์ตามหลักพุทธอะครับ ว่าทุกอย่างมันมีเหตุที่เกิด

ถ้าพิสูจณ์ยังไม่ได้ก็อย่าเพิ่งสรุปเลยครับ

ผมอ่านหลายจบมาก

13. banpong

banpong เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกวันนี้ก็พยายามพิสูจณ์อยู่ครับ

เท่าที่ผมเข้าใจคือเมื่อ 8ล้านๆๆๆปีก่อนเกิดการหมุนขึ้นครับ
    ของทั้งหมดในแดนสุญตา จนเกิดเป็นจิตจักวาล
    อะไรประมาญนี้อะครับ

คงมีแต่องค์ความรู้ภายในจิตเราจะบอกเองครับว่าใช่หรือไม่

14. วิชฺชุ

วิชฺชุ สมาชิกใหม่

คุณครับพระพุทธเจ้าได้สอนวิธีที่จะพิสูจน์แล้วนี่ครับ หากคุณทำตามที่ท่านสอนได้คุณก็จะได้รู้ว่าไอ้นรก-สวรรค์ที่เขาว่ามันมีจริงมั้ย พิสูจน์เองดีกว่ามั้ยครับดีกว่าให้คนอื่นเอากล้องไปถ่ายมา

15. LM2009

LM2009 Active Member

28 พฤษภาคม 2009
    ปัตจัตตัง

16. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    ไม่ได้อ่าน เพราะคิดว่า แม้ในยุคพุทธองค์ ก้มีคนแอบอ้างตั้งตนเป็นศาสดาถมเถไป แต่เป็นของปลอมแทบทั้งนั้น
    นักวิทยาศาสตร์ที่คิดห้าทฤษฎีตอนอายุ26คือไอน์สไตน์คนเดียวก็แทบจะว่าได้ ที่คิดทฤษฎีทางวิทยาศาสตร์ได้ลงลึกและใกล้เคียงกับญานหยั่งรู้ของพระพุทธเจ้ามากที่สุด แต่ก็มีปัญหาที่มนุษย์ยังไม่สามารถสร้างอุปกรณ์เครื่องมือพิสูจน์ทฤษฎีได้ เช่น ทำความเร็วเท่าแสงของจรวจเป็นต้น อีกด้านหนึ่งทฤษฎีซูเปอร์สตริง นี่ก็น่าจะใกล้เคียงทางพุทธ ถ้าองค์กรเซินส์สามารถพิสูจน์ได้ และทฤษฎีซูเปอร์สตริงนี้ น่าจะเป็นที่มาของจิตจักรวาลนี้แหละ ขอเดา

17. twoman

twoman สมาชิกใหม่

เค้าบอกไว้ตรงไหนครับ ช่วยเอาข้อมูลมาอ้างอิงหน่อยครับ :boo:
    ถ้าแค่คิดเอง หรือฟังคนอื่นมาแล้วเอามาเผยแพร่ ถือว่าโกหกผิดศีลนะครับ :boo:

18. twoman

ผมไม่เคยได้ยินหรืออ่านเจอคำสอนพระพุทธเจ้าที่บอกว่าไม่มีพระเจ้า ไม่มีพระผู้สร้าง ถ้ามีช่วยนำมาอ้างอิงหน่อยครับ เพื่อเป็นความรุ้ใหม่ในการศึกษาธรรมะของผมครับ
    พระพุทธเจ้าทรงเคยตรัสสอนไว้ว่า ธรรมะที่เราสอนพวกท่านเปรียบเหมือนใบไม้ในกำมือ เมื่อเปรียบเทียบกับใบไม้ในป่า นี่อาจเป็นใบไม้ใบหนึ่งที่ไม่ได้อยู่ในกำมือพระองค์ก็ได้นะครับ :cool:

19. twoman

ผมคิดว่าบางครั้งความเชื่อของเรามันก็ไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องเสมอไปนะครับ
    เหมือนในยุคนึงคนเคยเชื่อว่าโลกแบน
    ผมคิดว่ายังมีความรู้ใหม่รอให้เราศึกษาอีกมากครับ พอเราได้รู้อาจเปลีี่ยนความเชื่อเก่าๆไปโดยสิ้นเชิง
    อย่าทำต้วให้เหมือนน้ำที่เต็มแก้ว(อันนี้จำมาจากในหนังครับ) :cool:
    ไม่ทราบว่าท่านอ่านเล่มไหนครับ แล้วไปอ่านเจอเรื่องอะไรถึงกับต้องรีบวางขนาดนั้น ลองเล่าให้ผมฟังบ้างเผื่อผมจะเคยอ่านผ่านตา จะได้แลกเปลี่ยนความคิดกัน :cool:

20. twoman

ท่านBanpongเคยอ่านเล่มนี้เล่มเดียวหรือป่าวครับ
    ถ้าเล่มเดียวผมแนะนำใ้ห้อ่านเล่มแรกๆก่อนจะเป็นการเรียบเรียงความรู้ดีกว่านะครับ
    เล่มแรกที่ผมอ่านคือ วิทยาศาสตร์แห่งนิพพาน ก็พยายามอ่านหลายรอบเหมือนท่านBanpongเลยครับแต่ก็ไม่ค่อยเข้าใจ จนต้องไปไล่อ่านตั้งแต่เล่มแรกๆ(รู้สึกเค้าจะเรียกเป็นซีรี่นะครับ เช่่นซีรี่ที่ 1..ที่2 อะไรประมาณนี้น่ะครับ) ถึงจะเริ่มเข้าใจมากขึ้น บางเล่มอาจไขข้อข้องใจธรรมะบางข้อของท่านได้เลยน้า :cool: