ช่วยดูพระสมเด็จหลวงปู่เทียน วัดโบสถ์ ให้หน่อยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย lekpluto, 29 พฤษภาคม 2008.

1. lekpluto

lekpluto เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    ผมน่ะ เป็นงงงงงง อย่างมาก ๆ กับสมเด็จองค์นี้ เพราะเท่าที่ศึกษามา หลวงปู่เทียนท่านออกสมเด็จรุ่นแรก เมื่อปี พ.ศ. ๒๔๙๐ ไม่มีตะกรุด และมาออกสมเด็จที่มีตะกรุด เมื่อปี พ.ศ. ๒๕๐๖ และ ๒๕๐๗ แต่สมเด็จองค์นี้ บรรจุตะกรุด ๒ ดอก และระบุ พ.ศ.๒๔๔๖ ทำให้ผม งงงง มาก ๆ ๆ ๆ จะตีเก๊ ก็ไม่น่าจะเก๊ เพราะเนื้อหา มวลสารดีมาก ๆ การสอดตะกรุด ดูเรียบร้อยมากครับ เป็นงงงง จริง ๆ ขอให้น้อง ๆ ช่วยหาข้อมูล มาชี้แจงแถลงไขทีเถอะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ตามลิ้งค์นี้เลยครับผมอ่านแล้วยังหาข้อสรุปไม่ได้ท่านพี่ลองเข้าไปชมดูนะครับ
    http://www.eamulet.com/webboard_146344_4429_th

3. Chanayotha

Chanayotha สมาชิก

14 พฤษภาคม 2008
    ผมเคยศึกษามาว่าหลวงปู่เทียนท่านสำเร็จวิชาตะกรุดสาริกาครับ คือฝังตะกรุดสาริกาเล็ก ๆ ที่เปลือกตาทั้งสองข้าง คนถูกฝังก็ไม่เจ็บด้วยแปลกดี และสมเด็จบางรุ่นก็ฝังตะกรุดสาริกาที่ว่านี่ล่ะครับ

4. lekpluto

ผมได้คำตอบ และข้อสรุปแล้วครับ เป็นอันว่า สมเด็จหลวงปู่เทียน ที่ผมมีอยู่ และนำมาถามนี้ เป็นสมเด็จรุ่นแรกของท่าน สร้างปี พ.ศ. ๒๔๘๖ ทีนี้เลข ๘ น่ะ คล้ายเลข ๔ มาก ๆ ถ้าเราสังเกตดูหัวเลข ๘ จะเขียนหัววนตามเข็มนาฬิกา ดังนั้น จึงเป็นเลขอื่นไปไม่ได้ นอกจากเลข ๘ เพราะถ้าเป็นเลข ๒๔๔๖ ก็จะกลายเป็นว่า หลวงปู่ยังไม่ได้รับสมณศักดิ์ที่พระครูบวรธรรมกิจ

แต่เดิมผมมีหลวงปู่เทียนอยู่แล้วหนึ่งองค์ แต่ก็ไม่แน่ใจ เลยไปขอพี่ป๊อกเขามาใช้ ทีนี้พอเข้าไปในเวปที่คุณหน่องลิงค์ให้ ก็เลยได้ข้อสรุปอีกข้อหนึ่งว่า สมเด็จที่ผมมีอยู่เดิม เป็นรุ่นหลังเหรียญ ออกในปี พ.ศ.๒๕๐๖ ตะกรุดตะกั่ว ถูกต้องทุกประการ

ขอบคุณน้องชายมาก ๆ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2008
  5. damrong.lap

damrong.lap เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็มีอยู่หนึ่งองค์ด้านหน้าและด้านหลังเหมือนกับในรูปนี้แหละแต่ของผมฝังตะกรุดคุณพ่อได้พาไปที่วัดรับกับมือท่านเลยครับ

6. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ครับขอบคุณครับ

7. lekpluto

ถ่ายภาพนำมาชมกันบ้างสิครับ

8. damrong.lap

damrong.lap เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วจะถ่ายภาพมาให้ชมครับทั้งหมดได้มา3องค์(ไปกัน3คนครับคุณพ่อ,พี่ชายและผม)ของคุณพ่อก็เป็นมรดกของพี่ชายไปผมเลยมีอยู่องค์เดียว เลี่ยมพลาสติกไว้นอนทับกรอบแตก เอาไปเลี่ยมใหม่เขาไม่รับเพราะพระโก่งงอเนื่องจากฝังตะกรุดเขากลัวว่าแกะกรอบออกพระจะแตกแล้วไม่สามารถใช้คืนได้เลยปล่อยไว้อย่างนั้น

9. lekpluto

แล้วผมจะรอชมนะครับ วันนี้ ได้ถ่ายภาพพระปิดตาของหลวงปู่ ด้านล่างฝังตะกรุด ๒ ดอก ที่เป็นของตกทอดมาจากพี่ชายอีกต่อหนึ่ง องค์ของผมนี้ ลงรัก ปิดทองมาแต่เดิม ดูความแห้ง ความเก่า ความร่อนของรักทองที่องค์พระ เอาไว้ศึกษานะครับ โดยผมจะได้นำภาพพระปิดตาที่เขาขายในเวปไซด์แห่งหนึ่ง มาลงเปรียบเทียบให้เห็น เข้าใจว่าเป็นคนละรุ่นกัน

หลวงปู่เทียน วัดโบสถ์ เป็นพระเกจิองค์หนึ่ง ในจำนวนไม่กี่องค์ ที่มีโอกาสเข้าเฝ้าถวายพระเครื่องแด่ในหลวงของเรา ดังนั้น ใครมีพระของท่านที่แท้ล่ะก็ นำมาขึ้นคอเถอะครับ ผมนำมาขึ้นคอทันทีที่รู้ว่าเป็นรุ่นแรกของท่านเมื่อวานนี้ พุทธคุณเด่นชัดในเรื่องของ ความราบรื่น แคล้วคลาดปลอดภัย เมตตามหานิยม สุดยอดเลยครับ ก็คงต้องแขวนท่านประจำล่ะครับ

10. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    พี่เล็ก ดูที่ตะกรุดเลยครับ ถ้ากลมแบ้วสวยงาม สอดใส่อย่างปราณีต โดนแน่นอน ผมเห็นมาเยอะ พี่ถ่ายตะกรุดให้ดูโตยเน้อ... พระรุ่นนี้เลียบแบบเต็มไปหมด

ของท่านตะกรุดต้องไม่ค่อยเรียบร้อย ลักษณะเมือนใช้มือม้วนนะครับ

11. lekpluto

ได้เลยน้องชาย ถ่ายมาให้ดูใหม่ สีสรรเป็นธรรมชาติกว่าเดิม

12. นิลศิลป์

พี่เล็กได้ข่าวช่วงนี้ไม่ค่อยได้โทรหาพี่หน่องเลยใช่ม้า...ถ้าพี่เล็กเสียงดังๆหน่อยเวลาโทรหาพี่หน่องจะดีมากเลยนะพี่ จะได้ออกรสกั๊บ...

พี่เล็กผมตอบเลยนะพี่...

พระปิดตาของพี่นั้นองค์ลงทองใช่ไหมครับ เก่าถึงยุคหลวงปู่เทียน พี่ได้ตกทอดมาใช่ไหมครับพี่ เยี่ยมเลยพี่

ส่วนองค์สีน้ำตาลนั้น ไม่ใช่ของหลวงปู่เทียนนะครับ เป็นของหลวงพ่อลมูล ลูกศิษย์ เพราะด้านหน้า เขียน ส พัฒนากิจ เนื้อไม่ถึงยุคปู่เทียนครับ หลวงปู่เทียน รู้สึกว่า สมณศักดิ์ ท่านคือ "พระครูประสาทพัฒนากิจ" ครับ หลวงพ่อลมูล สมณศักดิ์ท่าน คือ "พระครูสาครพัฒนากิจ" ฉะนั้น คือที่มาของตัวย่อ "ส พัฒนากิจ" หน้าองค์พระปิดตา เด้อพี่อย่าสนสับ..อิอิ

ส่วนองค์เทา ถ้าพี่นำมาจากที่ที่เขาบอกว่าใช่ของหลวงปู่เทียน ก็อาจใช่ครับ เพราะเนื้อเก่าถึงยุค

ส่วนพระสมเด็จของพี่นั้น พี่งงไปได้นะพี่เสือ...อิอิ เขาเรียกว่า พระสมเด็จหลังเหรียญรุ่นแรกครับ เขานำเหรียญรุ่นแรกของหลวงปู่มาปั๊มหลังสมเด็จครับ ไม่ใช่ว่า พระสมเด็จสร้างปี 2496 เด้อพี่ ต้องสร้างหลังเหรียญรุ่นแรก ราว สองพันห้าร้อยศูนย์กว่าๆ

ส่วนพระสมเด็จพี่ ผมดูแล้ว...ตรงๆเลยนะพี่ ตะกรุดจะม้วนไม่ใช่แบบนี้ครับ ตะกรุดต้องเป็นม้วนแบบใต้พระปิดตาหลวงปู่เทียนของพี่ หรือแบบใต้พระปิดตา สีนำตาลของหลวงพ่อลมูล จะไม่กลมบ้องสวยงามเช่นนี้นะครับ สมเด็จแบบของพี่ ตะกรุดแบบนี้ผมเคยได้มา นึกว่าใช่ตอนหลังมาทราบจาก เซียนว่า ไม่ใช่ครับพี่พลูโต มือผีทำเลียนแบบเต็มไปหมด...โอเชนะคร้าบบ นะคร้าบบบ...

13. lekpluto

ขอบคุณสำหรับข้อมูล และข้อวินิจฉัยที่ได้รับ พระสมเด็จ ที่ข้างหลังเขียน พ.ศ.๒๔๘๖ (ตอนแรกดูเป็น ๒๔๔๖) มีคนข้างวัดเขายืนยันว่ามีจริง พิมพ์ทรงเดียวกัน แต่พี่ไม่เห็นตะกรุดของเขา ว่าเป็นอย่างไร แม้แต่คุณดำรง ก็ยืนยันว่า มีจริง เคยไปรับมากับมือหลวงปู่ ตอนนี้พี่เขายังไม่ถ่ายรูปมาให้ชม คงมีปัญหาเพราะพี่เขาไปเลี่ยมพลาสติกเอาไว้ รายละเอียดตามกระทู้ ที่พี่ทำลิงค์ไว้ให้ครับ

http://www.eamulet.com/webboard_146344_4429_th

หากผู้ตอบกระทู้รายนี้ไม่มั่วนิ่ม ก็แสดงว่า สมเด็จรุ่น ๒๔๘๖ มีจริง คงไม่ได้นำหลังเหรียญที่ออกวัดบ่อทอง ปี ๒๔๙๐ มาเป็นแบบแน่นอน ทีนี้ที่มันดูเหมือนหลังเหรียญ อาจจะเป็นไปได้ไหม ที่หลวงปู่ถ่ายภาพนี้ไว้ แล้วช่างแกะบล็อคพระสมเด็จ กับ แกะบล็อคเหรียญ เป็นช่างคนเดียวกัน จึงออกมาในรูปแบบหรือสไตล์เดียวกัน ไม่ได้มีใครลอกใคร

ปัญหาเรื่องตะกรุดสอดด้านล่างนั้น พี่ไม่มีความรู้ครับ ไม่เคยเห็นของปลอม เหมือนที่น้องนิลศิลป์เห็น ตรงนี้พี่จะไม่ขอวิจารณ์ ทราบข้อมูลว่า เป็นตะกรุดทองแดงเท่านั้น

พระสมเด็จที่มี พ.ศ. ๒๔๘๖ นั้น พี่ได้มาจากพี่ป๊อก พี่ชายพี่ที่เขาสะสม เป็นเจ้ากรมหลวงปู่เทียนก็ว่าได้ เหรียญทองคำ ปี ๒๕๐๙ พี่เขาก็มี พระปิดตาที่น้องเห็น องค์ลงรักปิดทองนั้น พี่ก็ได้มาจากพี่ป๊อก พี่ถามพี่ป๊อกว่า ได้สมเด็จองค์นี้มาจากไหน พี่เขาบอกว่า เช่ามาจากพรรคพวกกัน ที่เขาหาของหลวงปู่เทียนให้ เป็นเซียนสายตรง เช่ามา ๓๐ กว่าปีแล้ว ดังนั้น พี่เองก็ยังไม่ปักใจเชื่อนักว่า พระสมเด็จที่ได้จากพี่ป๊อกนั้น จะเป็นของปลอมอย่างที่น้องเข้าใจ

การพิจารณาความเก่าพระสมเด็จของพี่ มีอีกจุดหนึ่งก็คือ "รอยเหนอะ" ที่น้องเห็นเป็นคราบเกาะด้านหน้าองค์พระ (ด้านหลังไม่มี) พบเห็นในกรณีที่พระไม่ผ่านการใช้ หรือแตะต้องมาก่อน เกิดจาก "แป้งโรยพิมพ์" เพื่อความสะดวกในการแกะพระออกจากแม่พิมพ์

สำหรับองค์ที่พี่ได้มาจากพี่ป๊อกนั้น รอยเหนอะที่กล่าวถึงนี้ มีความแห้งเก่า ติดแน่นเนื้อพระ ต่อให้เอาแปรงมาขัดก็ไม่ออก ถ้าจะออกก็ต้องกินเนื้อพระเข้าไป ดังนั้น จุดนี้แหละ ที่พี่เชื่อว่า ของปลอม "มองข้ามไป" ไม่ว่าจะปลอมมานานเท่าใด เพราะการพิมพ์พระสมัยใหม่ ไม่มีการใช้แป้งโรยพิมพ์กันแล้ว

ก่อนที่พี่จะได้พระองค์นี้มาจากพี่ป๊อก พี่มีพระสมเด็จหลวงปู่เทียน ที่ตกทอดมาอยู่หนึ่งองค์ พิมพ์หน้าพิมพ์เดียวกัน แต่พิมพ์หลังเป็นรูปเหรียญ ไม่มี พ.ศ.ระบุ ด้านล่างสอดตะกรุดทำด้วย "ตะกั่ว" ทุบซะบี้แบนทั้งสองดอก สอดเข้าไป มาถึงบ้าง "อ้อ" เมื่อผู้ตอบกระทู้ข้างต้น นำรูปพระหลวงปู่เทียนทั้งหมดมาโชว์ ถึงรู้ว่าเป็นสมเด็จรุ่นหลังเหรียญ ออกปี ๒๕๐๖

ตอนนี้พี่ถ่ายรูปพระสมเด็จหลังเหรียญ ๒๕๐๖ ที่ว่า มาให้พิจารณาเปรียบเทียบกัน เนื้อของปี ๒๕๐๖ จะออกเหลือง เป็นเนื้อแบบเนื้อเทียน หรือ ผงน้ำมัน ต่างกับปี ๒๔๘๖ ที่เป็นเนื้อสีขาวออกเทานิด ๆ

14. lekpluto

อ้อ สมณศักดิ์ของหลวงปู่เทียน คือ พระครูบวรธรรมกิจ
    ส่วนพระครูลมูลนั้น คือ พระครูสาทรพัฒนกิจ

ภาพเหรียญทองคำ หลวงปู่เทียน ปี ๒๕๐๙ ที่หลวงปู่ทูลเกล้า ฯ ถวายในหลวง (หมายเลข 9 หรือ 99) ส่วนของพี่ป๊อกนั้น หมายเลข 33 ครับ

• bdim 092.jpg
      bdim 092.jpg
      ขนาดไฟล์:
      81.6 KB
      เปิดดู:
      1,110
    • bdim 093.jpg
      bdim 093.jpg
      ขนาดไฟล์:
      78.5 KB
      เปิดดู:
      627
  15. damrong.lap

อุปสรรคเยอะครับทำเป็นลืมๆผมก่อนก็แล้วกันนะครับแต่ผมยังติดตามอ่านโพสของคุณอยู่เสมอแหละครับได้ความรู้ดีขนาดตอนคุณโพสกับคุณซิมเบ้ยังอ่านเลยครับ(เรื่องเก่าที่ไม่ดีอย่าไปคิดถึงเลยดีกว่า)

16. นิลศิลป์

ขอบคุณก้าบพี่เล็ก สำหรับข้อมูลต่างๆ และพระสมเด็จ เหรียญที่นำมาให้ชมครับ

สมเด็จแบบหลังพ.ศ.แบบของพี่ผมคุ้นๆว่าเคยได้มาครับ แต่ไม่แน่ใจว่ายังอยู่เปล่า เพราะถ้าองค์ใดผมไม่มั่นใจ ผมจะนำไปรวมกลุ่มพระเลียนแบบทันทีครับ ต้องไปหาดูก่อนครับ ถ้าเจอจะถ่ายมาให้ชมครับพี่

สมณศักดิ์ หลวงปู่ และหลวงพ่อลมูล ผมจำผิดไปบ้าง พอดีมิได้เปิดหนังสืออะครับ ขอโทษโตยเน้อ...

สมเด็จแบบเนื้อเทียน สีแบบพี่ ผมก็เพิ่งได้มาองค์หนึ่ง แต่ด้านหลังเรียบ ครับ ผมยังไม่มั่นใจครับ เพราะคนให้บูชาบอกของหลวงปู่เทียน เพราะดูๆ เนื้อยังไม่จัดนัด อาจเป็นของหลวงพ่อลมูล

ผมนึกได้แล้วพี่ ผมมีพระผสมอัฐิ ของหลวงปู่เทียน อยู่องค์หนึ่งแท้แน่นอน สร้างปี 2513 เขาแกะพิมพ์เลยว่า ผสมอัฐิหลวงปู่เทียน มีตะกรุดด้วย จะบี้แบน เหมือนม้วนด้วยมือ ไม่ได้ใช้วัสดุช่วยม้วน จะถ่ายรูปมาให้ชมครับพี่ อาจไม่ชัดนัก อาจนำมาอนุมานเปรียบเทียบได้ ผมคิดว่าตะกรุดที่บรรจุในพระองค์นี้ อาจปลุกเสกตั้งแต่หลวงปู่เทียนยังไม่มรณภาพด้วย หลังจากนั้น ผู้สร้างจึงนำมาบรรจุใต้องค์พระอีกที ถ้าท่านใดมีข้อมุลพระรุ่นนี้ ช่วยบอกด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2008
  17. niwatdokputh

niwatdokputh เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบบ้างนะคับ พอดีเห็นกระทู้แล้วเลย ตอบบ้าง สมเด็จรุ่นนี้หลวงปู่สร้างแน่นอนครับ ผมคนพื้นที่ และรุ่นปี 06เก้าชั้นนะคับ เนื้อน่ะม่ายได้เหลืองเสมอไปนะคับ มีออกสีอื่นด้วยแล้วแต่ครกน่ะ ส่วนพระปิดตาเห็นมีดูดีอยู่องเดียวคทอองค์ล่างสุดครับ ส่วนบนๆไม่ทันบ้างดูม่ายชอบบ้างคับ

18. lekpluto

รุ่นปี ๒๔๘๖ พอจะบอกความเกี แท้ จากการพิจารณาพิมพ์ทรง เนื้อหา และตะกรุดที่สอดด้านล่าง ได้ไหมครับ ?

สำหรับทัศนะและความเชื่อส่วนตัว ประสบการณ์ที่สะสมพระสมเด็จมาหลายสำนัก ไม่ได้เข้าข้างตนเองนะครับ ยังเชื่อว่า พระองค์นี้ไม่เก๊ เพียงแค่พิจารณาจากตะกรุดที่สอด เพราะผมนำไปส่องกลางแดด ดูให้ลึกลงไปในมวลสาร มีความจัด ความแกร่ง เหมือนสมเด็จวัดระฆังเลยครับ

19. niwatdokputh

niwatdokputh เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จรุ่นนี้นะคับ ในความจริงน่ะ ดูง่ายกว่าทุกรุ่นที่หลวงปู่สร้างนะคับ
    เพราะมีแค่บล็อกเดียว และเนื้อพอถูกใช้จะเปลี่ยนเป็น ออกสีขาวแต่ถ้าลงกล้องจะเห็นพวกจุดดำๆซึ่งเกิดจากส่วนผมของเม็ดกล้วยน้ำว้าตำ
    และง่ายๆเลยคือดู
    1 ขอบด้านบนของพระสมเด็จจะมีเนื้อเกินออกมาทุกองค์ครับ
    2 ตะกรุดที่ใช้สอดองค์รุ่นนี้น่ะ จะเป็นโลหะ คือจะเจอจำพวก ทองแดงและเงิน ส่วนถ้าเป็นตะกั่วผมม่ายเคยเห็นครับ แล้วเท่าที่รู้มา จะไม่มีตะกรุดตะกั่วในรุ่นนี้
    ก็ถ้าดูประมาณนี้แล้วม่ายมีก็อย่าเอามาเลยครับ เสียจิตป่าวๆ
    และในรุ่นของ ปีนี้มีพิม 3ชั้นด้วยครับหายากกว่า 9ชั้นอีก
    ของหลวงปู่ท่านสร้างทุกปีระคับ พูดได้ว่า ผมมีทุกพิม ของหลวงปู่ก็ว่าได้ หลานของหลวงปู่น่ะหน้าเหมือนหลวงปู่มาก เป็นเพื่อนพ่อผมเอง ส่วนเพื่อนพ่อผมคนนี้ท่านเสียไปนานแล้วครับ และสิ่งนึงที่หายากมากที่สุดคือผ้ายันตร์ที่หลวงปู่เขียนครับ หลวงปู่ท่านเขียนด้วยน้ำหมากกับหมึก เป็นยันตร์ตัวเดียวที่ใช้ลงตะกรุดหละคับ
    ผ้ายันต์ผมมีหลายผืนอยู่ แต่ตระกรุดมีอยู่2 ดอกครับ ดอกนึงใช้อยู่กับตัว และดอกนึงเก็บไว้ ส่วนการที่จะได้ตะกรุดมานั้นต้องทำบายสีให้หลวงปู่ก่อนครับ ถึงจะได้มา ส่วนของผมนี้เป็นของคุณพ่อครับ พิเศษอย่างนึงที่ว่าเนื้อตะกรุดเป็นตะกั่วยอดเมรเผาศพ ของวัดมะขาม แล้วเอามารีด ลงรักถักเชือกปิดทอง มีแค่2ดอกในโลกครับ ซึ่งของคนอื่นจะเป็นแค่แบบเปลือยๆและม่ายได้ลงรักปิดทอง ตะกั่วก็ส่วนมากหาซื้อมาให้หลวงปู่ซึ่งแตกตางกัน พอหลวงปู่เจอตะกั่ว หลวงปู่บอกว่าเองจะให้ข้าม้วนให้ตายเลยเรอะ เป็นคำล้อเล่นของหลวงปู่น่ะคับ เท่าที่คุณพ่อผมเล่าให้ฟังนะ

20. วานรินทร์

วานรินทร์ สมาชิกใหม่

12 มิถุนายน 2008
    เป็นความรู้เกี่ยวกับหลวงปู่เทียน และพระเครื่องรางของขลังของหลวงปู่เทียน ที่ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยครับ ขอบคุณครับ