ช่วยตอบผมที. . ที . . . .. ที . . . . . . . . ที

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย eakachaiii, 10 พฤศจิกายน 2004.

1. eakachaiii

eakachaiii สมาชิก

24 กันยายน 2004
    คือ เรื่องมีอยู่ว่า เคยมีคยในบ้านผมเนี่ย เหมือนกับว่า เขาถูกหลอก ผมก็สงสารเขามากนะ แต่เกลียดไอ้ตัวต้นตอนี่มากกว่า
    คือ ตอนนั้นผมยังเป็นเด็ก แล้วก็มีคนในบ้านเนี่ยเกิดถูกหลอกให้ไป ที่อยู่ที่นึง ซึ่งที่เนี้ย น่าจะเรียกว่าทำอะไรเสียเงินเสียทองไปหมด จะทำอะไรก็ต้องใช้เงิน ทำผิดก็เสียเงิน ห้ามสวัสดี ห้ามไหวพระ
    ในตอนนั้นถึงผมจะเด็กนะ แต่ ผมก็รู้ว่า อะไรเป็นอะไร ผมอยู่ประมาณ ป.6 ผมทราบว่า พระศรีอารย์ จะลงมาหลังจาก 5000 ปี แต่ตอนนั้นมัน 253x มันเป็นไปไม่ได้ ผู้คนที่ไปที่ผมคิดคือ โดนหลอก ทั้งหมด ผมพูดอะไรไม่ได้ เพราะจะมีพวกผู้ให_่บางพวกเขาไปกัน ผทฃมก็ไปด้วยตามประสาเด็ก แต่เกลียดมาก ขอโทษนะจะใช้คำหยาบ เกลียดแมร่งโครตๆ เพราะเขาอ้างว่าเขาเป็นพระมาณว่า พระศรีอารย์เมตไตร มีการสร้างพระพุธรูปด้วยนะ ให_่ขาดพระประธานได้เลย พระพุธเจ้าองค์ปัจจุบันอยู่ด้านหน้า พระศรีอารยเมตไตร อยู่ด้สนหลัง ให_่กว่า องหน้า แล้วก็ไปชุมนุมกัน กินโต๊ะกัน มันมีแต่ปอกลอก แล้วยิ่งคนที่เขาไม่มีเงินนะ ไปหลอกเขา เขากว่าจะหาเงินมาได้แต่ละบาทนี่ ลำบากเลือดตาเลือดยายแทบกระฉูด แต่ก็ยังไปหลอกเขาอีก โอย ไม่อยากนึกสภาพ
    ก็ เข้าเรื่องเลยละกัน จนสุดท้ายเนี่ย ที่ห้องของคนที่บ้านผมเนี่ย ก็จะมี พระศีอารยเมตไตรอยู่อะครับ แต่ อยู่ในลักษณะที่เป็นคำสอนของไอ้คนหลอกลวงกลุ่มเนี้ย มันจึงเลยไม่ทำให้เกิดประโยชน์ เช่นอย่างที่บอก ห้ามสวัสดี ห้ามไหวพระเป็นต้น (ยังไม่จบ เดี๋ยวขอต่อ)

2. eakachaiii

(ต่อๆ )
    คือ ถึงผมจะเป็นเด็ก แต่ผมก็รู้ว่าความถูกต้องมันคืออะไร ต่อมามอยู่ครั้งนึง ผมขึ้นไปเล่นกับเพื่อน โดยไอ้ห้องนั้น อยู่ชั้นนั้น ผมโดนด่า ผมโมโหมาก ผมเลย ปรามาศกับ สิ่งศักดิ์สิทธ์นั้นว่า โทษนะครับ ไม่สุภาพ
    ถ้ามึงแน่จริง คืนนี้มึงลงมาเจอกู เพราะว่า มันทำให้ผู้ให_่ไม่ไหวพระ ทำให้เขาไม่ใส่บาตรพระ แถม ทำให้ผมโดนด่าเรื่องไม่เป็นเรื่อง อยากจะถามว่า ผมจะบาปไหวอะครับ เพราะ สิ่งที่ผมปรามาศ ก็ คือ พระพุธรูป ของ พระศรีอารยเมตไตร ที่ทางไป้คนกลุ่มนั้นเขาทำขึ้นมาอะครับ

3. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ถ้าชมพูเข้าใจถูกต้อง พี่ไม่ได้ปรามาศพระศรีอารย์นี่คะ ถึงโดยตาเนื้อพี่เห็นเป็นองค์พระ แต่จริงๆพระท่านอยู่ที่ใจพี่ต่างหาก ที่พี่สามารถเห็นสิ่งที่ผิดกับคนกลุ่มนั้นได้ ก็แปลว่าพี่เข้าใจ และเชื่อฟังคำสั่งสอนของพุทธองค์

ที่ว่า ก็มาจากการโกรธ โกรธก็ขาดสติ เพราะฉะนั้นสิ่งที่พูด ไม่ได้มาจากการไตรตรอง ไม่ได้มาจากความรู้สึกจริงๆ หรือมาจากความเป็นตัวของพี่

สำคั_อยู่ที่ใจน้า พี่รักพระศรีอารยเมตไตรในตอนนี้หรือป่าวหล่ะคะ เบื้องบนท่านให้อภัยพี่อยู่แล้วน้าถ้าพี่คิดมากเรื่องนี้อ่ะค่ะ

4. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆก็น่าจะวางเฉยนะ แค่วางเฉยก็ไม่มีอะไรแล้ว หุหุ
    แต่ในเมื่อมันเกิดไปแล้วมันก็ไม่สามารถกลับเข้าไปแก้อดีตได้
    ต่อไปก็จงคิดแต่ปัจจุบันก็แล้วกัน :[

5. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าไปคิดมากครับ เรื่องที่ผ่านมาแล้วไม่ต้องไปสนใจ สนแต่เรื่องปัจจุบันดีกว่าครับ ตอนนี้เราคิดดี ทำดี ย่อมได้ดี

ถ้ายังไม่สบายใจ ผมแนะนำให้จุดธูปขอขมาต่อหน้าพระพุทธรูปเลย ถึงแม้ว่าคุณจะปรามาสหรือไม่ก็ขอขมาไว้ก่อน คิดเสียว่าขอขมาสิ่งที่อาจจะเคยทำไม่ดีไว้ตั้งแต่อดีตชาติเลยไปเลยครับ

ขอให้มีความสุข จิตใจสงบนะครับ

6. eakachaiii

ขอบคุณงับ
    กระพ้มจะทำตามที่ Strapatinum บอกครับ

7. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ตอนนั้น อารมณ์ โทสะเข้าครอบพอดี
    คุณ็เลย หาทางออกวิธีนั้น

อย่างที่คำตอบด้านบนๆ บอกไว้ว่า

กรรม จะกรรมอะไร ก็ขึ้นอยุที่ "ใจ"

ผมเข้าใจว่า ใจคุณตอนนั้น เครียดแค้น โกรธ พระศรีอารย์ฯ องค์ที่คุณคิดว่าอุปโลก ขึ้นมามากกว่า

ถ้าจะให้ใจสบายจริงๆ ก็ทำใจให้สงบ นึกอธิฐานถึงท่านตัวจริง และขอขมาไปในตัวเลย ทั้งเรื่องที่ระลึกได้และเรื่องที่ระลึกไม่ได้ ทั้งที่รู้เท่าทันหรือ รู้เท่าไม่ถึงการณ์

8. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    คนที่เคยด่า เคยว่าเรา ตอนหลังเขากลับ ตัวสำนึกมาขอโทษเรา

เรารู้สึกดีมากเลย ให้อภัยเขา พระศรีอารย์ หรือ สิ่งศักดิ์ต่างๆ ก็เหมือนพ่อเหมือนแม่เรา พร้อมที่จะให้อภัยเสมอแหละ

พ่อแม่ ไม่เคย โกรธลูกนะ คุณ ท่านดีใจจะตายไป ที่เห็นคุณกลับตัว

พ่อแม่ให้อภัยแล้ว ก็จบ ต่อไปก็ประคองใจ ประคองความดี ทำตัวให้มีค่า มีควมสุข ดีกว่า....(||)

9. eakachaiii

ขอบคุณคร๊าบ กำลังใจล้นหลาม
    แต่ตอนนั้น ผมนึกถึงไอ้ตัวต้นตออะครับ ไม่ได้นึกถึง พระพุธรูป

แต่ก็ยังอดกลัวไม่ได้ !!(evil)

10. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

อ๋อ พี่กลัวโดนของ หรือว่ากลัวพวกมารคุณไสย์ที่ชักนำจิตใจคนให้หลงผิดหรอคะ

11. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ผ่านไปแล้ว จบ ขี้ลงส้วม ใยกลับคิดถึงขี้เล่า ยิ่งเอาขี้มาขยำเล่น เปราะเปล่าๆ

มีคนยิ่งกว่าคุณอีก ทั้งชีวิต ไม่นับถืออะไร ไม่ไหว้พระ เกลียดวัด ปรามาส ด่าพ่อล่อแม่ อบายมุข พอแก่ตัว คิดได้ กลับตัวเข้าวัด ตอนนี้แทบไม่เชื่อ กลับเป็น อาจารย์สอน วิปัสนา กรรมฐาน ช่วยคน หน้าตาผ่องใสมีราศรี จาก ดำ เป็น ขาว ผมเลยรำพึงกับตัวเองว่า " ชีวิตมันเปลี่ยนได้ขนาดนี้เชียวหรือ "

มันเริ่มที่ตัว เรา

สิ่งที่ผ่านมา ขี้ จำไว้ ปล่อยเสร็จ ลงโถ กดชักโครก เปิดตูด หนีจบ

(b-deejai)

12. eakachaiii

กัว จาไม่ได้เกิดในยุคท่าน อะครับ
    ก็เห็น เพื่อนผมบอกว่าในยุคท่าน คนจะมีอายุ 10,000 ปี คนแก่ที่สุดคือเท่าคนอายุ 20ปี ในตอนนี้อะครับ แล้วก็กลัวตกนรกด้วยครับ หรือ เกิดใหม่ อาจจะเป็นคน ไม่หล่อ ปากเหม็น ละ โอ้ ไม่อยากคิด

แต่ก็ดีนะครับ ถือว่า เปงบทเรียน ครับ

13. eakachaiii

โอ้ว แล้วยิ่งคุณพี่ คาแมวไรเดอร์พูดหยั่งงี้ ฟังแล้วรู้สึกสบายใจขึ้นเยอะเลยครับ

------------- ประกาศ นอกเรื่อง ใครที่มี_าติพี่น้อง อยากทำเว็ปไซต์ แต่หาคนทำไม่ได้ บอกได้ครับ ผม programmer freelance รับทำได้ครับ (smile)

14. เกจิหนุ่ม

เกจิหนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

ซึ้งเลยยย ....