ดิฉันกับคุณปาริสัชชาขอลาจากเว็บพลังจิตแล้วค่ะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ณฐมณฑ์, 29 กรกฎาคม 2005.

1. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    เนื่องจากดิฉันเข้ามาที่เว็บพลังจิตชั่วคราว
    เพื่อมาตอบ
    มาเขียนวิธีการฝึกสมถกรรมฐานในกองที่ดิฉันถนัดค่ะ
    เมื่อดิฉันเข้ามาเขียนแล้ว
    ก็ได้ชวนคุณปาริสัชชามาช่วยดิฉันตอบ
    เนื่องด้วยเวลาและสุขภาพของดิฉันมีจำกัด
    จึงตอบคำถามทั้งหน้าบอร์ด ในpm และในเมล์ไม่ทัน
    คุณปาริสัชชาก็ช่วยดิฉันอย่างขยันขันแข็ง
    อย่างลืมวันลืมคืนในบางช่วงทีเดียว

บัดนี้หน้าที่ของเราสองคนได้ลุล่วงแล้ว
    จึงขอลามิตรธรรมทุกท่านไปขัดเกลาตน
    ไปฝึกฝนตนต่อไปอย่างจริงจัง
    เพราะเวลาในชีวิตมีไม่มากนักแล้ว
    ในขณะที่ยังมีหน้าที่อีกหลายอย่างที่ดิฉันยังทำไม่ลุล่วงค่ะ
    รวมถึงยังมีศิษย์ในชีวิตจริงหลายท่านที่ต้องดูแล

ส่วนเรื่องกองกรรมฐานสำหรับท่านที่ถามไว้ตั้งแต่ปีที่แล้ว
    ดิฉันจะมาตั้งกระทู้ไว้ในห้องอภิญญานี้อีกราวๆ สิบวันข้างหน้าค่ะ
    และขออภัยที่ผลัดผ่อนเวลาจนช้าไปมาก

แต่สำหรับท่านที่ถามในปีนี้
    ดิฉันต้องขออภัยหากจะไม่อาจทูลถามให้ท่านได้
    เนื่องจากดิฉันจะต้องรีบเคลียร์ทุกอย่างเพื่อการเดินทางในเร็วๆ นี้อีกครั้ง
    แต่จะไม่ลืมตอบpm ในส่วนที่รับปากไว้นะคะ

ที่จริงยังมีอีกเรื่องที่ดิฉันห่วงสำหรับที่นี่เหมือนกัน
    ตกลงว่า
    อีกราว 10 วัน ดิฉันจะมาตั้งกระทู้ทิ้งท้ายไว้ 2 กระทู้นะคะ
    แล้วจะจากที่นี่ไปอย่างถาวร
    โดยคงว่าจะปรากฏตัวในเว็บบอร์ดอื่นน้อยมากๆ ด้วยค่ะ
    หากปรากฏชื่อณฐมณฑ์ในเว็บบอร์ดทั่วไป
    ให้สงสัยไว้ก่อนนะคะว่าไม่ใช่ดิฉัน

สิ่งใดที่ดิฉันละเมิดท่านใดไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์
    ดิฉันขอขมาท่านไว้มา ณ ที่นี้

แม้ดิฉันและคุณปาริสัชชาไม่อยู่ที่นี่แล้ว
    ดิฉันจะระลึกถึงมิตรภาพที่หลายๆ ท่านที่นี่มีต่อเรา
    จะคอยอวยพรอยู่ห่างๆ ให้ท่านสมหวังในเจตนาธรรม

ขอคุณพระศรีรัตนตรัยดลบันดาลให้มิตรธรรมทุกท่าน
    เป็นผู้มีสัมมาทิฐิ
    อีกสามารถฝึกฝนตน-ขัดเกลาตนได้เร็ว คล่อง
    และตรงคำสอนพระพุทธองค์เสมอ
    ขอให้คุณพระประคับประคองใจท่าน...
    ให้ตรงทางแห่งแสงขององค์พระประทีปแก้ว
    และขอให้ท่านสมหวังในกุศลจิตทุกประการเทอญ...

2. หลับตา

หลับตา เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ผมไม่รู้จะตอบอะไร แต่ผมตื้นตันใจในไมตรีของทั้งสองท่านมากๆ
    ผมขออนุญาตินำความรู้ประสบการณ์ที่พี่ได้ถ่ายทอดเรียบเรียงไว้อย่างดี(ซึ่งอ่านแล้วทำความเข้าใจได้ง่าย) ไปเผยแพร่ตามกาลอันควรนะครับ ขอให้พี่พี่ประสบความสำเร็จในสิ่งที่หวังไว้ครับ ขอบคุณสำหรับความรู้อันยิ่งใหญ่อีกครั้งครับ ^__^

3. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ขอบคุณ คุณณฐมณฑ์และคุณ ปาริสสัชชามากครับ ที่ผ่านๆมา ได้เข้ามาช่วยโพสและตอบปัญหาต่างๆเกี่ยวกับสมาธิและกสิน
    ผมและเพื่อนๆยังถึงมิตรภาพดีๆต่างๆ
    ขอให้ทั้งสองได้นิพพานในชาตินี้นะครับ

4. mrboon

mrboon เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2004
    ขอขอบคุณและลา ท่านทั้งสองที่ได้ให้ความรู้ และความกระจ่างในธรรม

5. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอขอบคุณ และอนุโมทนา นะคะ ขอให้เจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ

6. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้จะพูดอย่างไร

..ยังไงก็มาใหม่นะครับ..

โชคดีครับผม... โมทนาในจิตเมตตาของพวกพี่ครับ

7. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    อนุโมทนาบุญครับ......ยังไม่ทันได้รู้จักกันดีเลย....เดี๋ยวว่าง ๆ ตามเข้าไปอ่านในกระทู้ครับ....พึ่งมายังไม่รู้จักใคร.

8. โอมพุทโธกิเตศวร

โอมพุทโธกิเตศวร เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ..................นับถือในธรรม แด่ผู้เดินตามรอยพระศาสดา

..................................ขอให้ท่านทั้งสองบรรลุจุดมุ่งหมายสูงสุดในพระศาสนา

..........................แม้ไม่พบตัวจริง และเพิ่งได้อ่านพบเวปนี้ แต่พลังเช่นท่านทั้งสอง
    ที่ปรากฏในเวปนี้ ช่างอิ่มเอิบ สงบเย็น และงดงาม

................................เป็นบุญของทุกๆท่านที่พานพบ

...............................ผมผู้ต่ำต้อย ขอคารวะอย่างจริงใจ ก่อนลาจากกัน ณ ที่แห่งนี้...

ขอขมากรรม ขอสุมากรรม ถวายกุศล แด่สาวกพระพุทธองค์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      30.9 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      45.6 KB
      เปิดดู:
      69
  9. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญ กับสิ่งที่คุณทั้งสองได้มอบสิ่งดีๆไว้ ณ.ที่แห่งนี้ครับ

10. Flying Daggers

Flying Daggers Active Member

24 มิถุนายน 2005
    ไม่อยากให้ไปใหนเลยครับ...... แอบ อ่านมาตั้งนาน อ่านจนรู้สึกว่าพี่ทั้งสอง เหมือนครู เหมือนญาติสนิท เหมือนคนที่รู้จักกันมานาน แล้วจู่ๆ ก็ต้องมาหายหน้าหายตากันไป โดยที่ยังไม่ได้เห็นหน้าตาเสียด้วยซ้ำไป ผมขอบอกตรงๆว่ารู้สึกใจหายครับ อย่างไรผมก็ขอให้ พรอันใดที่มีความศักย์สิทธิ์ คุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งสักย์สิทธิ์ทั้งหลาย จงดลบับดาลให้พี่ทั้งสอง พบกับความสำเร็จทั้งในทางโลก และทางธรรม โรคภัยอันตรายใดๆอย่าได้เบียดเบียน ความสุขทั้งกายและใจจงมีแด่พี่ทั้งสองด้วยเทอญ...... (แล้วแวะกลับมาทักทาย บ้างนะครับผมจะแอบคอยดูอยู่)

11. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    ผมขออนุโมทนาบุญกับคุณณฐมณฑ์ และ คุณปาริสัชชา ในธรรมทานที่ได้มอบให้แก่เว็บพลังจิตด้วยนะครับ เสียดายที่ท่านทั้งสองจะลาจากเว็บพลังจิตไป ก็ได้แต่หวังว่า หากท่านทั้งสองมีเวลาว่างก็ขอได้แวะเวียนมา
    เยี่ยมเว็บนี้บ้าง และมาให้ข้อคิดข้อธรรมดีๆ แก่สมาชิกเหมือนดังเช่นเคยนะครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2005
  12. boyza007

boyza007 สมาชิก

13 กรกฎาคม 2005
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ

13. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ขอบพระคุณแทนเพื่อนๆคนอื่นด้วยน่ะครับ

ขอให้สมปรารถนาดั่งใจทั้งคู่น่ะครับ

14. Candle

Candle เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2004
    ขอบคุณครับคุณณฐมณฑ์และคุณปาริสัชชา ขอบคุณ และขอบคุณจริงๆครับ
    ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ

15. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา กับ คุณณฐมณฑ์ และคุณปาริสัชชา ครับ
    ขอให้ท่านทั้งสอง ได้ไปถึงแดนนิพพานในชาตินี้ครับ

...

16. chura

chura เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับ คุณทั้งสองเป็นแรงบันดาลใจให้ผมอยากฝึก กสิณครับ ..... ขอให้บรรลุมรรคผลในชาตินี้น๊ะครับ

17. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

..ไปเร็วจังเนอะ อิอิ

18. torelax9

torelax9 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    ขออนุโมทนาพี่ทั้งสองในธรรมทาน ที่ช่วยให้นักกรรมฐานจำนวนมากได้เลือกกรรมฐานที่เหมาะสมกับจริตของตนเอง และได้สอนเทคนิคต่างๆ จำนวนมาก

สำหรับผมนั้นบุญน้อย มา Web นี้ช้าเกินไป เพิ่งได้กล่าวสวัสดีพี่ทั้งสองเมื่อสองสามวันที่ผ่านมานี้เอง ผมเลยไม่ได้ถามกรรมฐานที่เหมาะสมกับจริตผม (คงมีบุญเพียงเท่านี้) แต่ผมก็ประทับใจพี่ทั้งสองมากและจะเพียรปฏิบัติต่อไปครับ
    สุดท้ายนี้ขอขอบพระคุณ และอำลาพี่ทั้งสอง รักษาสุขภาพด้วยนะครับ อย่างไรก็ตามโปรดเมตตาสงเคราะห์ในกาลอันควรต่อไปนะครับ

(bb-flower (bb-flower

19. ดาวหางสีเงิน

ดาวหางสีเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนนี้ผมมีความรู้สึกว่าพี่จะต้องไป แต่ไม่คิดว่าจะเร็วขนาดนี้ครับ
    ขออนุโมทนาสำหรับคำแนะนำ และข้อธรรมดีๆที่พี่ทั้งสองมีให้ชาวเว็บพลังจิตเป็นธรรมทานครับ
    ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะครับ
    และขอขอบพระคุณมากๆสำหรับกำลังใจในการปฏิบัติธรรมครั้งใหม่ของผมครับ

บ๊ายบายยย

20. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ขอโมทนากับสิ่งดีๆที่พี่ทั้งสองได้ทำด้วยครับ ขอบคุณที่สละเวลามาสอน