ตะกรุดหลวงพ่อจง 16 ดอก แท้หรือเปล่าครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย myOle, 17 สิงหาคม 2010.

1. myOle

myOle เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2009
    รบกวนทุกท่านด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    โสรฬมงคล 16 ดอก...สวยจังครับ

3. เด็ก3ขวบ

เด็ก3ขวบ เป็นที่รู้จักกันดี

ดูไม่เป็นแต่ชอบตะกรุดคับ.....:cool:

4. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

มาศึกษาจ้า.........แต่สวยดีจัง ชอบเหมือนกันตะกรุด

5. myOle

ดูไม่เป็นแต่ชอบตะกรุด เช่นกันครับ :p

6. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    ถ้าเป็นแนวเครื่องรางต่างๆ แนะนำให้ลงในกระทู้ อา วิสุทโน่าจะได้คำตอบเร็วขึ้นนะครับ

ผมดูไม่เป็น แต่ชอบครับ

7. GUYTHUM

GUYTHUM เป็นที่รู้จักกันดี

ปลอมครับ เก่าไม่ถึงยุค ฝีมือยังห่างไกล

8. myOle

ขอบคุณครับ
    รอคำแนะนำท่านอื่นต่อครับ

9. อโศ

อโศ เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2009
    เก๊ เก๊ เก๊ เก๊ เก๊
    :boo::boo::boo::boo::boo:

10. blackeye

blackeye เป็นที่รู้จักกันดี

ก็เล่นใหม่ซะขนาดนั้นอะคับ

11. myOle

ไหนๆ ก็เป็นของปลอมละ
    แกะกันให้เห็นๆๆ เลยดีก่าาา
    กัดฟันแกะออกนะเนี่ย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2010
  12. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

หุหุ พี่สุดยอดครับ ถ้าเป็นสมเด็จ ก็หักเลย 55 ตะกรุดนี่ถ้าเก่า สีน่าจะออกเข้มๆหรือเปล่าครับ

13. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ใจเย็นๆครับ....ท่านเจ้าของตะกรุด
    อย่างเพิ่งด่วนสรุป.....

การแกะออกมาดู..ไม่ได้ทำให้ตะกรุดของท่านแท้ขึ้นมาครับ เสียดายของครับ หลวงพ่อท่านบรรจงม้วนตะกรุดด้วยตัวท่านเองทุกดอก ขณะม้วน...ท่านต้องใช้สมาธิจิตแล้วภาวนาพระคาถาทุกขั้นตอนในการทำ

ตะกรุดโสฬรมงคลทั้ง 16 ดอก...เขียนด้วยยัตน์หรือพระคาถาที่แตกต่างกันไป พุทธคุณรอบด้าน

ทีดูใหม่...อาจเป็นเพราะการใช้หรือการเก็บรักษาของผู้ครอบครองดีก็ได้ ตะกรุดพวงนี้...อาจจะไม่เก่าเกินปี 2500 แต่ผมว่าดูดีครับ

14. myOle

ขอบคุณครับ สำหรับทุกคำแนะนำ

15. สิงห์ปทุม

สิงห์ปทุม Active Member

11 พฤษภาคม 2010
    ตะกรุดชุด 16 ดอกหลวงพ่อจงนี้ท่านไม่ได้ม้วนเองทุกดอกหรอกครับ ระดับหลวงพ่อจงท่านตั้งจิตอฐิฐานมากเป็นลังๆก็ขลัง ในช่วงนั้นท่านทำเเจกทหารพลเรือนไปรบสงครามอินโดจีนม้วนเองทุกดอกไม่ไหวหรอกครับ ตะกรุดดูเเล้วผมว่าดีนะ รอยปั๊มนูนทองเเดงเเผ่นยันต์ชัดดี ปลายตะกรุดตัดทองเเดงเป็นเอกลักษณ์ เเต่ตะกรุดชุดนี้นำมาล้างใหม่ทั้งเชือกทั้งตะกรุดเลยดูใหม่

16. myOle

สุดยอดครับพี่ๆ ทุกท่าน
    ได้ความรู้มากมาย
    ผมมั่นใจว่าของแท้ แน่นอนครับ
    เห็นของจริงๆ ไม่ได้ใหม่เหมือนในรูปครับ
    ภายในตะกรุด จารยันต์ ยิ่งได้ดูยิ่งเชื่อมั่นครับ
    ตอนนี้ติดตัวตลอดครับ
    ศรัทธาหลวงพ่อจง ครับ เคยอธิฐานขอท่าน อยากได้ ตะกรุดท่านชุด 16 ดอก
    ถ้าไม่ได้ขอ 12 ดอก ก็ได้ ขอแบบราคาไม่แรง
    ท่านให้ผมสมปรารถนา
    กราบหลวงพ่อจง ครับ

17. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เคยบอกเพื่อนๆพี่น้องหลายครั้งว่า การเดินดูตามสนามพระใหญ่ๆบ่อยๆจะทำให้ทราบอะไรดีๆอีกหลายอย่าง และอย่างเช่นกะตุดชุดนี้ หากเดินสนามพระบ่อยๆก็จะทราบเองว่าเก๊หรือแท้ หากบอกก็คงไม่เชื่อแน่นอนจนกว่าจะได้เห็นด้วยตาตนเอง มีทางลัดทางนึงก็คือ เดินสะพานควายในวันอาทิตย์ จากตรงข้ามบิ๊กซี ไปจนถึงจตุจักร ตลอดเส้นทางจะมีพระเก๊ให้ชมตลอดเส้นทาง

18. myOle

ขอบคุณครับ
    ผมยังไม่เคยไปเดินเลย สงสัยต้องหาโอกาสไปบ้าง
    ปล.ส่วนตะกรุดผม ได้มาจากชาวบ้านครับ ไม่ใช่พอค้าครับ

19. manman45

manman45 Active Member

27 ธันวาคม 2010
    ไปเดินท่าพระจันทร์และศูนย์พระดูพระแท้ๆของแท้ๆดีกว่าครับจะไปเดินให้เมื่อยทำไมกับกลุ่มพระเก๊พระทำ หรือไปตามนิทรรศการพระเครื่องที่เขาเอาออกมาแสดงโชว์ดีกว่าครับ แถวตรงข้ามบิ๊กซีหรือแถวริมคลองหลอดก็แนวเดียวกันแหละครับพระเก๊ของทำเกิน90เปอร์เซ็นต์พระแท้ๆก็มีนะครับแต่เป็นพวกไม่ค่อยจะนิยมสะสมกันหรือใหม่หรือหลักร้อยต้นๆ เรียนรู้กับพระเก๊คุณอาจต้องเรียนกันเป็นร้อยๆฝีมือที่สรรสร้างมาเก๊ แต่เรียนรู้จากพระแท้ๆคุณเรียนได้จากผู้สร้างฝีมือเดียวครับ.............. เสริมนิดอันนี้จากประสพการณ์ตัวเองว่าเราได้พระดีพระเก่าๆจากที่ไหนขอบอกว่าจากญาติๆที่อายุมากและไปขอเขาหรือไปเสนอหน้าเยี่ยมเยียนท่านบ่อยๆแม้กะทั่งญาติสูงอายุของเพื่อนๆของแฟนหรือครูอาจารย์ที่พอสนิทคุยตรงๆกันได้รู้เรื่องแนวๆนี้ยังพอจะได้พระดีๆเก่าๆมาบ้างแบบไม่ต้องใช้ปัจจัยเป็นเหมือนการให้ด้วยใจซึ่งน่าจดจำและเก็บสะสม...... ถ้าจะหาพระแท้ๆหลักๆตามร้านแม้แต่แบกะดินที่เขาพูดกันจริงๆอาจไม่แบกะดินแบกะปูนกับผ้ากับกล่อง55 ไม่มีของถุกกว่าปกติหรอกครับ..ที่เอามาวางๆกันก็ดูพระเก่งดูพระเป็นกันทั้งนั้นแต่จะทำเป็นไม่รู้พระทำตัวบ้านๆไรเงี้ย..พระที่ดีๆมีราคาสูงเขาเอาไปปล่อยเซียนกันก่อนแล้วเหลือแต่พระไม่ดีๆแหละครับหรือพวกพระที่ไปปล่อยแล้วเซียนให้ราคายังไม่ชอบก็มีเอามาวางมั่ง มักจะเป็นเช่นนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2011
  20. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

ผมเห็นด้วยกับจารย์มันตรัย พระเก็ก็ต้องดูครับ ว่าเขาไปถึงไหนอย่างไร

ส่วนพระแท้ก็ต้องเดินดูครับ เข้ามหาลัยก็ศึกษาหลายวิชา คละๆกันไป ควรศึกษาให้ครบ เห็นมากไม่ขาดทุน...แหะๆ