ถามผู้ปราถนาพุทธภูมิ อีกที

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย อบเชย, 17 กรกฎาคม 2005.

1. อบเชย

อบเชย Active Member

14 มิถุนายน 2005
    ถ้าท่านสะสมบารมีจนเต็มแล้ว แต่ยังไม่ถึงเวลาของท่านที่จะตรัสรู้ ท่านจะทำอะไรครับ และหลังจากหมดพุทธกาลของท่านแล้ว ท่านจะทำอะไรต่อครับ

2. Tanakorn

Tanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ลงมาเกิดบนโลกมนุษย์เพื่อช่วยสัตว์โลกต่อ ผมจะไม่นอนรออยู่ที่ดุสิตเฉย ๆ หรอกครับ

3. zci

zci Active Member

โดยส่วนใหญ่...ท่านที่บารมีเต็มแล้ว ไม่ได้อยู่เฉย ๆ หรอกครับ ทำงานหนักกว่าเดิมด้วยซ้ำไหนจะต้องช่วยงานพระพุทธศาสนาองค์ปัจจุบัน ไหนจะต้องดูแลเหล่าบริวารของตนที่เข้ารกเข้าพง ต้องนำพวกพ้องของตนให้อยู่ในศีลในธรรม แล้วยังดูแลพุทธภูมิเด็ก ๆ อีกบานเบอะ โอ๊ย..ไม่มีเวลาว่างมากระดิกนิ้วหัวแม่มือเล่นหรอกครับ
    เมื่อหมดยุคของท่านแล้ว...ก็ยังมีประเภทแตกฝูงเข้าคอกไม่ทันครับ...ท่านก็ยังตามไปสงเคราะห์แล้วแต่กรณีครับ..แต่คงสบายขึ้นหน่อยครับ....ผมก็ว่าของผมไปเรื่อยหละครับคิดเอาเองทั้งน้าน..เพราะยังไม่ได้เป็นทั้งสองอย่างนั้นเลย...อิอิ

4. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ถ้าเป็นผมถ้าผมสะสมบารมีได้ถึงขั้นนั้นก็คิดว่าคงสร้างบารมีต่อไปเรื่อยๆจนกว่าจะเบื่อหรือไม่อยากสร้างบารมีแล้ว แต่ถ้ายังไม่เบื่อก็คงสร้างไปเรื่อยๆจนเป็นคนสุดท้ายเลยครับ

5. Rama bodhisattva

Rama bodhisattva Active Member

3 พฤศจิกายน 2016
    ขอโอกาสครับ ไม่มีหรอกครับที่บารมีเต็มแล้วต้องไปนั่งรอ นอนรอ ยืนรอ หรือเดินรอบนสวรรค์ บารมีเต็มก็พร้อมที่จะตรัสรู้ได้เลย ไม่มีที่จะนั่งรอเป็นแสนพระองค์ครับ ไม่มีอย่างนั้นแน่นอน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2016