ถามเรื่องเงินทำบุญ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย cnxchool, 15 มกราคม 2014.

1. cnxchool

cnxchool เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    ผมแยกเงินเก็บเป็น 2 ที่ครับ 1.ในบัญชีธนาคาร(ใช้จ่ายเอง) 2.เป็นเงินเหรียญที่เอาไว้ทำบุญต่างๆ

สอบถามว่า ถ้าผม เอาเงินส่วน ''ที่ใช้จ่ายเอง''ไปทำบุญๆ หนึ่งแล้ว แล้วนำเงินเหรียญที่สะสมเอาไว้ทำบุญต่างๆนั้น มาใช้จ่ายแทน ผมจะสร้างกรรม/บาป อะไรหรือเปล่าครับ

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เงินของคุณ ย่อมใช้ได้ตามใจคุณ

แต่ก่อนที่จะไปทำบุญควรอธิษฐานบอกกล่าวให้คุณพระคุณเจ้าท่านรับรู้รับทราบ ว่าเราขอแลกเปลี่ยน สลับบัญชี จำนวนเงินเท่านั้นเท่านี้

แบบนี้ไม่มีบาปอะไรครับ

.

3. TheVisionMind

TheVisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

กรณีผม หากดึงเงินจากบัญชีทำบุญไปอาจจะเหตุจำเป็น
    คราวหลังก็เอาเงินมาเติมได้ครับ เราจะได้ไม่เสียความตั้งใจด้วยครับ
    ยังงัยบัญชีเหล่านี้ เราก็ต้องเอาเงินมาเติมเรื่อยๆอยู่แล้ว

แต่หากเป็นไปได้ผมจะไม่ดึงมาใช้คับ

เรื่องเก็บเงินเหรียญมันเป็นไปได้คับ บางที่มันปนกันมั่ว
    จนหลังๆ กระป๋องเงินเหรียญหลักไม่ได้เจาะจงว่าจะทำบุญ (คือเอาไปใช้อย่างอื่นได้ด้วย)
    เพียงแต่รู้อยู่ว่าจะดึงไปทำบุญซื้ออาหารใส่บาตรด้วยแค่นั้นคับ
    แต่กรณีตั้งใจเก็บเงินถวายสังฆทานผมจะไม่แตะเลยนะคับ
    ผมจะแยกต่างหากไปเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2014
  4. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

แค่คิดว่าแบ่งบัญชีไว้ทำบุญโดยเฉพาะ แค่นี้ก็บุญแล้ว คิดถึงเรื่องการทำบุญคล้ายๆการฝากเงินนะ คุณจะเอาเงินที่ไหนมาฝากก็ได้ เมื่อฝากแล้วมันก็จะมีดอกเบี้ยเพิ่มขึ้น บุญก็คือดอกเบี้ย บวกเงินต้นที่ได้ ยกเว้นคุณไปยืมเงินคนอื่นมาทำบุญ คุณก็เหมือนกับยืมเงินคนอื่นมาฝากธนาคาร เงินต้นก็ของเพื่อนคุณ บวกดอกเบี้ยนิดหน่อย ที่เหลือ ก็คือของคุณ ส่วนกรณีนี้มันเงินคุณทั้งหมด มันจะบาปอะไรล่ะ

5. เปาชุนไหล

เปาชุนไหล เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012

บางครั้งผมก็ทำแบบนี้ครับ
    คือเอาเงินใน บัญชีทำบุญ และเอาเงินเเหรียญในบาตร มา่ใช้จ่าย แทน

แต่บางที ก็ทำบุญโดยเอาเงินในบัญชีทำก่อน และก็เอาเงินเหรียญในบาตรทำบุญด้วย หมดซะเลย

อยู่ที่ใจล้วนๆครับ
    ขอให้เราบริสุทธิ์ใจ เป็นใช้ได้

6. TheVisionMind

TheVisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆ แล้วเป็นเงินของท่านทั้งนั้น

จุดสำคัญ .. ผมมองว่าเป็นเรื่องของ สัจจะความตั้งใจครับ

7. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

ที่สำคัญคุณเอาเงินที่เตียมจะทำบุญไปใช้เท่าไหร่ ก็จำไว้ แล้วใส่คืนก็เท่านั้น พี่เองก็ทำอยู่ประจำ บางวันอ้าวเงินหมดขี้เกียจออกไปกด เอาเงินที่เตรียมทำบุญไปใช้ก่อน ตอนใส่คืนส่วนมากจะเพิ่มเข้าไปอีก เพราะเราใส่ทำบุญอยู่แล้วนี่ ขออย่างเดียวอย่าทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ เพราะตอนใส่เงินลงไปเราก็อธิฐานแล้ว ว่าคาถาวิริโยแล้ว ถ้ายังถือว่าเป็นเงินเรานี่จะใช้คืนก็ได้ไม่คืนก็ได้ ก็รู้สึกจะไม่สบายใจ ที่แน่ๆเสียสัจจะ

8. กลางทาง

กลางทาง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอย่าไปยึดติด มันจะทำให้คุณกำลังใจตก ไม่บาปแน่นอน แต่ถ้าคิดมากจะทำให้ใจเศร้าหมอง บุญบาปอยู่ที่ใจคุณเบาสบายแค่ไหน อะไรที่ทำให้คุณวิตกกังวลบุญที่ได้จะไม่เต็มที่

9. ◎สุริunร์

◎สุริunร์ เป็นที่รู้จักกันดี

วัตถุบริสุทธิ์....เจตนาบริสุทธิ์

นี่เป็นการสร้างกุศล ไม่ใช่การฟอกเงิน แต่เป็นสิ่งที่หามาได้ด้วยตนเอง โดยสุจริต จะเศร้าหมองไปทำไม