ถ้ามีคนมาถามว่าเวลาคืออะไร

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย npg002, 21 มิถุนายน 2011.

1. npg002

npg002 สมาชิก

ถ้าสมมุติถ้ามีคนหนึ่งเข้ามาถามคุณว่า เวลาคืออะไร คุณจะตอบว่าไงคับ

)))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))0))))

2. นายเบทร์

นายเบทร์ Active Member

ตอบยากนะ เวลาคืออ่ะไร

ในความเห็นของผมนั้น คิดว่า เวลาคือมิติหนึ่งในสี่มิติ ซึ่งมีมิติร่วมคือกว้าง ยาว สูง
    เวลาเป็นตัวควบคุมเหตุการณ์ต่างๆเพื่อให้เกิดแตกต่างกันแม้ในกรอบเดียวกัน
    เป็นตัวควบคุมว่าวัตถุนี้จะอยุไหนเมื่อเวลาผ่านไป

คงจะประมาณนี้เนอะ
    ........................................................................................

3. ืำีืneung48

ืำีืneung48 สมาชิก

7 มิถุนายน 2011
    เวลาเป็นแค่คำหลอก

4. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษครับ ตอนนี้กี่โมงแล้วครับ
    ...

5. i3lack

i3lack เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2011
    หน่วยที่ใช้แทนค่าของช่วงเมื่อวานถึงวันนี้ หรือ วันนี้ถึงวันพรุ่งนี้ เป็นต้น ฮี่ ๆ :cool:

6. ควายเผือก

ควายเผือก Active Member

นั่นดิคือไร สว่างกับมืด

จริงๆแล้วไม่น่าจะคืออะไรเลย ไม่ได้เกิดขึ้นโดยธรรมชาติ แค่มนุษย์ตั้งขึ้นมาเพื่อให้มีหล่วยนับได้ เวลาคุยกันจะได้รู้เรื่อง ไง ถ้าบอกแค่เจอกันตอนสว่างนะ อีก คนก็ไปรอตั้งแต่ ไก่โห่ ยัน พระอาทิตย์ตก แต่เมื่อคนเราตั้งเวลาขึ้นมา ก็ทำให้เกิดหน่วยนับที่แคบลง เช่น เจอกันตอน 12.00 น. นะ อืมมมมม กระผมว่าน่าจะประมาณนี้ ครับ

สรุป หากถามว่าเวลาคืออะไร กระผมขอตอบว่า เวลาคือ หน่วย นับ ครับ ของจริงมีแค่ สว่างกับมืด ครับ อิอิ ถูกปล่าวไม่รุ

7. ควายเผือก

อ้าววววววว

แล้วทฤษฎีการย้อนเวลา ก็ไม่มีจริงดิ งงงงงง :cool:

8. เลขโนนสูง

เลขโนนสูง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    เอาคำว่า เวลา ก่อนนะครับ เวลา ก็คือ สมมุติ ครับ
    เป็นเช่นนี้ แนนอน ครับ
    เพื่ออะไร คือ เพื่อให้เกิดความเข้าใจที่ตรงกัน ครับ
    มันจึงต้องมีการสมมุติขึ้นมา

ส่วนเวลาในความหมายที่เข้าใจนะครับ มันคือกระแสการใหล
    ของเหตุและผล

สรุปเวลาก็คือการใหลของเหตุและผลครับ ง่ายๆแค่นี้แหละครับ:boo:

9. ควายเผือก

:cool: ชักเข้าเค้า

10. นายเบทร์

ในทางพุทธศาสนาแล้ว เวลาก็คือการเปลี่ยนแปลงของสิ่งต่างๆ

ใช่ป่ะ

11. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

มันต้องมีแน่นอนครับ ขนาดคนเรายังเดินถอยหลังได้เลย
    ทำไมเวลาจะเดินถอยหลังไม่ได้ ถ้ามนุษย์สามรถย้อนเวลาได้โลกคงปันป่วนวุ่นวายนาดูจริงไหมครับ

12. โลกสมมุติ

โลกสมมุติ Active Member

16 พฤษภาคม 2011
    ช่ายยยยย เวลาก็คือสิ่งสมมุติขึ้นมาเพื่อให้มนุษย์โลกเข้าใจตามเวลาของโลก แต่ถ้าเราลองนั่งอยู่ที่เงียบๆลมพัดสบายๆ แล้วหลับตา มองตามลมหายใจเข้าออก เวลามันไม่มีอยู่จริงหรอก มีแค่ปัจจุบันขณะเท่านั้น

13. นายเบทร์

เอ่อ ถึงคนจะเดินถอยหลัง แต่เวลายังไปข้างหน้านะ

14. ควายเผือก

ถ้าหากสามารถทำได้ กระผมว่า กรุงศรี คงไม่แตกแน่ ครับ :boo:

15. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ใช่ครับ แต่ทว่า ประเทศที่เป็นมหาอำนาจที่สุด ก็อาจย้อนไปครองโลกซะมากกว่านะครับ แล้วปัญหาอื่นก็ตามมากมาย

16. เลขโนนสูง

มันก็ถูกของคุณนะครับ

แต่ถ้าเราเชื่อในเรื่องของเหตุและผลแล้วนั้น
    ทางพระพุทธศาสนา กล่าวว่า อดีต ไม่มีอยู่จริง เป็น แต่เพียง ความจำได้หมายรู้ ส่วน อนาคตเป็นแต่เพียงความนึกฝัน ปัจจุบันเป็นสิ่งที่มีอยู่จริง แต่หลายคนก็มักที่จะอยู่กับอดีตหรือความจำได้หมายรู้ หรือไม่ก็อยู่กับความฝันลมแล้งๆจนลืมปัจจุบันไปครับ

17. โลกสมมุติ

โลกสมมุติ Active Member

16 พฤษภาคม 2011
    เมื่อก่อนตอนเรียนเคยสงสัยว่าถ้าเวลามีอยู่จริงนี่ เราจะสามารถย้อนอดีตหรือไปอนาคตก็น่าจะได้ โดยการทำให้โลกหมุนเร็วขึ้นหรือช้าลง(ถ้าอยากไปอนาคตก็ทำให้โลกหมุนเร็วๆถ้าย้อนอดีตก็แค่ให้โลกหมุนกลับเร็วๆ)น่าขำความคิดของตัวเองจริงๆ ลองคิดดูสิ สิ่งที่ดำเนินไปอยู่ ณ ตอนนี้ตลอดเวลามันไม่ได้ขึ้นอยุ่กับสมมุติบัญญัติอะไรเลย สว่าง แล้ว มืด ปฎิทินของวันก็หมดไปอีกวัน มืดแล้วก็สว่าง มันเป็นแบบนี้มาตั้งนานแล้ว ....มันเป็นเช่นนั้นเอง....(คำของใครนะ ขอยืมมาก่อนเน้อ)แต่คนเรามักมองจากภายนอกมากกว่าภายในแล้วเอาภายนอกที่เจอมายึดเป็นรูปแบบ(มิน่าถึงทำให้เราต้องเกิดต้องตายอยู่มิรู้จบ) ตอนนี้รุ้แล้วค่ะ ไม่รู้เหมือนกันว่ารู้ได้ไง อยู่ดีๆมันก็ ปิ้งแว๊บ คนเดียว

18. เลขโนนสูง

ยกตัวอย่าง ครับ ตอนที่เราอยู่ที่ห้องเรียน เรากำลังเรียนหนังสืออยู่ ช่ายเปล่าครับ
    นั้นก็เป็นปัจจุบันของเราถูกต้องหรือเปล่าครับ
    ตอนที่เรากลับมาถึงบ้าน ก็เท่ากับว่าห้องเรือนก็เป็นอดีตไปใช่เปล่าครับ
    แต่ในทางกลับกัน ครูยังนั่งตรวจหนังสืออยู่ในห้องเรียน แสดงว่านั้นก็คือปัจจุบันของครู
    ถูกต้องหรือเปล่าครับ เพราะฉะนั้นก็เท่ากับว่า...................

19. 5314786

5314786 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    เวลาคือ ความเสื่อม ทุกๆสิ่งที่อยู่ภายใต้เวลา ต้องแตกและดับสลายในที่สุด

เวลาจะกลืนกินทุกๆสิ่ง แม้กระทั่งตัวมันเอง

มีอย่่างเดียวที่พ้นจากความเสื่อมไปได้ นั่นคือนิพพาน

จึงกล่าวได้ว่า นิพพานอยู่เหนือกาลเวลา

20. Senju

Senju Active Member

12 กันยายน 2010
    เวลา คือ สิ่งที่อื้ออึงอยู่อย่างนั้น