ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นคุณจะอย่างไร

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย ผีกองกอย, 30 กันยายน 2011.

1. ผีกองกอย

ผีกองกอย เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2011
    ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นกับคุณแล้วจะทำอย่างไร

ปู่เชื่อว่ามีหลายท่านในนอกเวปของเราเนี้ย ทีเกิดแบบนี้คล้ายๆๆกับปู่เลยมาดูกันว่ามีไรมั่งครับ
    มีบ้าน อยู่ไปอยู่มาบ้านไฟไหมหมดเลย
    ไปๆๆมาๆๆเมียทิ้งอีกทั้งๆๆทีบ้านกำลังทำเอาใหม่
    พอเสร็จลูกก็ถูกรถชนตายทั้งคู่จัดงานศพเสร็จ
    ออกไปหางานทำก็ดันโดนโกงหมดตัว
    แถมอีกตอนเดินมาบ้านกลับถูกชนเชียวขานิ้วเท้าหาไปสามอันอีกภายในปีเดียวหมดตัวเลย สงใสใช้กรรมทีเดียวให้หมดเลยมั่ง
    เชิญตอบมาให้ผมฟังมั่งนะครับใช้ปันญาตอบมานะครับสมมุติเอา

แล้วถ้าเป็นคุณบ้างทีเจอแบบนี้คุณจะทำอย่างไร อันนี้ของจริงครับเกิดขึ้นมาแล้วรับปะกันได้ตัวผมเองนี้ละ
    เรื่องนี้เกิดตอนอายุ๓๔ แต่ตอนนี้๖๗เเละ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กันยายน 2011
  2. mamboo

mamboo เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    เป็นสิ่งที่ ยอมรับไม่ได้ค่ะ...

มนุษย์เรา ไม่สามารถทนรับความรู้สึก เศร้าอย่างรุนแรง เสียใจอย่างรุนแรง โกรธอย่างรุนแรง(ตอนโดนโกง)

นี่มันเป็น บ่อรวมความทุกข์เลยนะคะ...

--------

ปู่เชื่อไหมคะ???

ทุกๆคน จะต้องเจอสิ่งที่ปูเจอ ไม่วันใด ก็วันหนึ่ง มันค่อยๆเรียงมา ทีละอัน ทีละอัน

แต่ของปู่ มาทีเดียว เวลาใกล้ๆกัน..

มันต่างกันแค่ ของปู่มาทีเดียว ภายในปีเดียว แต่ของอื่น ค่อยๆมาทีละเรื่อง ทีละเรื่อง

คนส่วนมาก จะเริ่มมีการสูญเสียคนที่ตัวเองรัก ก็ตอนแก่ๆแล้ว คนส่วนมากจะเริ่มรู้สึกเจ็บปวด ทรมาน ก็ตอนที่เริ่มแก่แล้ว คนส่วนมากเริ่มจะเจ็บไข้ ไม่สบาย มีโรค ก็ตอนที่เริ่มแก่แล้ว พวกเขาจึงไม่ได้มีเวลาที่จะใคร่ครวญถึงสิ่งที่เกิดขึ้น

--------

และมันจะเป็นอย่างนี้อีก ทุกๆชาติที่เรามาเกิด..

ยิ่งเรารักคนๆหนึ่งมากเท่าไหร่.. ตอนที่ต้องเสียคนๆนั้นไป มันก็ยิ่งเจ็บมากและเสียใจมาก

ยิ่งเรา รักตัวกลัวตายมากเท่าไหร่ เวลามีแผลหรือเวลาเจ็บไข้ เราก็จะยิ่งเจ็บยิ่งทรมาน

ยิ่งเรารักในสิ่งของชิ้นหนึ่งๆมากเท่าไหร่ เวลาที่ต้องสูญเสียไป เราก็จะเจ็บ จะเสียใจมากเท่านั้น

และมันไม่จบแค่ชาตินี้ มันเป็นอยู่อย่างนี้ ทุกๆชาติที่เรามาเกิด

---------

พระพุทธเจ้าท่านสามารถระลึกอดีตชาติของท่านได้ (เวลาที่เราระลึกชาติได้ อารมณ์ของเรา จะเข้าไปอยู่ในเหตุการณ์นั้นด้วย) และพระองค์ได้รู้แล้วว่า ทุกๆภพ ทุกๆชาติ เป็นบ่อเกิดของ ทุกข์

พระองค์จึงได้ แสวงหาหนทางแห่งการหลุดพ้น จนเจอ แล้วก็เอามาบอกเล่าให้พวกเราได้ฟัง ได้ปฏิบัติตาม

------

mamboo ก็ไม่รู้ว่า คุณปู่ทนสภาพนี้ได้อย่างไร.. (ถ้าเป็น mamboo คงฆ่าตัวตายไปแล้วล่ะค่ะ) แต่ mamboo อาจจะฉุกคิดก่อน.. สัก 1 วินาทีว่า.. แทนที่จะฆ่าตัวตายไปเฉยๆ ไปบวชดีกว่า เอาให้หลุดพ้นในชาตินี้เลยดีกว่า ไหนๆก็สูญเสียมันทุกๆอย่าง ชีวิตมีแต่เรื่องเจ็บปวด เปลี่ยนวิกฤตนี้ เดินเข้าทางธรรมอย่างเต็มกำลังไปเลยดีกว่าค่ะ ^^

3. ผีกองกอย

ครับเรื่องนี้เกิดมาตอนอายุ๓๔งะ ตอนนี้อายุ๖๗เเล้วครับ นั้นสิ ปู่ทนมาได้ไงหว่า เรียกว่าคนรอบข้างเขาให้กำลังใจปู่ครับในตอนนั้นะ ปู่เลยบวชเป็นฤษืผ้าขาวไปตลอดชีวิตไงครับ
    ใครมีความคิดเห็นไงอีกตอบมานะครับลองดูเฉยๆๆเพื่อไว้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กันยายน 2011
  4. Junejuly

Junejuly Active Member

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอแสดงความเสียใจกับสิ่งร้ายๆที่เกิดขึ้นกับคุณปู่นะคะ(เรียกคุณปู่ได้ไหมคะ) :(

ถ้าสิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นกับดิฉัน ดิฉันคงรู้สึกบอบช้ำทั้งกายและใจมากเลยค่ะ แต่ดิฉันเชื่อว่าเมื่อเวลาผ่านไป ดิฉันคิดถึงสิ่งที่เกิดขึ้นว่าคงเป็นเวรเป็นกรรมของเรา เราก็ต้องชดใช้ สิ่งที่ผ่านมาแล้วไม่สามารถหวนย้อนกลับคืนมาได้...อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา...แต่สิ่งที่เหลืออยู่คือตัวเราในตอนนี้ เราก็ต้องทำตัวเราให้ดีที่สุด ใช้เวลาที่เหลืออยู่ทำบุญทำกุศล ปฏิบัดิธรรมให้ดีที่สุดเท่าที่เราจะทำได้(ดิฉันก็ปฏิบัติอยู่ค่ะ) ทำทุกวันให้เหมือนกับว่าเป็นวันสุดท้ายของชีวิตเรา เราไม่อาจรู้ได้ว่าวันนี้ พรุ่งนี้เราจะตายหรือไม่ ไม่มีใครช่วยเหลือเราได้นอกจากตัวของเราเอง

5. KBLS

KBLS เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2011
    ถ้าเจอเหตุการณ์ร้ายๆ คงช็อค เศร้า เสียใจ ในระยะแรก เหมือนกันค่ะ
    ตอนนี้เวลา ฟังข่าว อะไร ก็จะพยายามทำใจ เตรียมตัวเตรียมใจไว้ก่อน
    บางทีก็ปลง อสุภะ หรือท่องไว้ว่าทุกคนเกิดมาแล้วต้องตาย และไม่รู้ด้วยว่า
    จะตายเมื่อไหร่ แล้วก็ เจริญสติบ่อยๆ พิจารณา เวทนา กาย จิต ธรรม
    อะไรทำนองนี้แหละ ตอนเกิดมาเราก็มาแต่ตัว ตอนตายไปก็เอาอะไรไปไม่ได้
    เช่นเดียวกัน ทุกอย่างในโลกนี้ มันเป็นสิ่งที่ถูกปรุงแต่งขึ้นมาทั้งสิ้น
    ล่าสุดก็อ่าน หนังสือ เรื่อง ปาฎิหารย์แห่งอตัมยตา ที่ท่านพุทธทาส ได้บรรยาย
    ธรรมไว้ เมื่อ ปี 2531 ให้จิตอยู่เหนืออิทธิพลของสิ่งคู่ จิตอยู่เหนืออิทธิพลของสิ่งแวดล้อม ทำให้ไม่ต้องเผชิญกิเลส ทำให้หลุดพ้นจากสิ่งผูกพัน ฯลฯ คือพยายาม
    เตรียมตัวเตรียมใจไว้ก่อน แต่คิดว่าถ้าเราพบเจออุปสรรคปัญหาจริงๆ ก็อาจทำให้เรา
    บรรลุธรรมได้เร็วขึ้นก็ได้ ถ้าสามารถปล่อยวางลงให้หมด ค่ะ

6. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นหลาน...ไม่ทราบว่าจะครองสติอยู่ได้อย่างไร...
    คงต้องใช้เวลาทำใจนาน...น่าจะเป็นปีหรือหลายปีนะคะ

แต่ท่านปู่ กลับพลิกวิกฤติเป็นโอกาส
    จริงๆแล้ว...น่าจะเป็นสิ่งที่ช่วยให้ท่านปู่หันชีวิตมาในทางธรรม
    ถ้ามองในทางธรรม ถือว่าดีที่สุดทีเดียว...
    แต่ใครกันหนอที่จะอยากเจอสิ่งที่ดีๆแบบนี้
    ใครกันหนอจะทำใจได้อย่างท่านปู่
    ใครกันหนอที่จะปฏิบัติได้อย่างท่านปู่

7. ผีกองกอย

ครับผม ขอบคุณขอบใจ ทุกท่านทีออกความคิดเห็นกันมา แต่มีอีกนะครับ เมื่อเกิดเรื่องแล้วทีปู่บอกว่าทำใจได้นั้นทีเรียกเป็นครูสอนใจเราได้นั้นคือ หมาตัวหนึ่งกับอีกชีกชีวิตหนึ่งทีเขานำเรามาปฏิบัติธรรม ขอยกย่องไว้ในโอกาศนี้ด้วย สาธุ ปู่ทำไมถึงได้ปลงได้ง่ายๆๆนะหรือปันยาปู่มันมากกะมัง พอเกิดเรื่องเเล้ว หมดตัวเลยใช้หนีหมดพอดีเลยเรียกไม่เป็นหนี้ใคร เรียกว่า จะหัวเราะตัวเองดี หรือตะโกนร้องไห้ดังๆๆดีละ ไม่ไม่ไม่ไม่ โลกนี้ยังมีคนทีเป็นแบบนี้อีกไม่ใช้เราคนเดียวเท่านั้นละ ปันยาปันลุเลยละ

8. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

โห นี่ท่านลุง หมดห่วงผูกพันธ์ ทางโลก ในพริบตาเลยนี่คะ
    ขณะนั้นคงมี ๒ ทางให้เลือก คือ ออกบวช กับเป็นบ้าอีกสักระยะหนึ่งค่ะ

9. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อยากฟังเรื่องหมาต่อค่ะท่านปู่

แต่ท่านปู่เลือกที่จะบวช...

10. ทันจิต

ทันจิต Active Member

แล้วถ้าปู่เป็นผมล่ะ.....

ผมคงเจออะไรมา ไม่เท่ากับท่านหรือ ไม่เหมือนกับท่าน แต่มันล้วนเป็นอะไรที่เจ๊บแซบและไม่มีอีกแล้วในดลกนี้ ที่จะโดนเหมือนผม หรือหากมี ก้อคงไม่ถึง 1 ล้านคน นับแต่ 100 ปีที่ผ่านมา

ผมโดนพี่ชาย ทั้งสองคนหักหลัง โดนแม่ ตนเองหักหลัง โดนแฟนอันเป็นที่รักหักหลัง ทุกอย่างมันมาไล่ๆกัน อีกทั้งเพื่อนก้อหักหลัง เรียกว่า แทบจะ ไม่แทบล่ะ สิ้นเนื้อประดาตัว ไม่มีแม้ที่จะซุกหัวนอน หมดสิ้นทุกอย่าง

และที่หมดเพราะ พี่ชายแท้ๆ เป้นคนกำหนด ผมจากไปจากที่อยู่เดิม ซึ่งเป็นคอนโด ของผมเอง แต่ด้วยเหตุผลบางประการ ผมเลยโอนไปให้ แม่บังเกิดกล้า

ก่อนเกิดเรื่อง ก่อนจากไป แม่ผมไม่สบาย ไปรักษาตัวที่ รพ. ภูมิพล อยู่ หมอบอกว่า เป็น ไทรอยพิษและลิ้นหัวใจรั่ว และยังมีมะเล็งระยระที่ 4 ระยะสุดท้าย ซึ่งไม่เคยมีพี่น้องผมคนไหนได้รับทราบเพราะ เขาเพียงส่งแม่เข้าโรงพยาบาลเท่านั้น ไม่เคยอยู่พาไปตรวจตามห้องและอยู่คุยกับหมอ

วันนั้นผมว่าง (แม่ไปทีไร ผมไม่เคยได้รับทราบเลย ปกปิกกันมาโดยตลอด) และไปหาท่าน เลยได้มีโอกาสพาไปหาหมอ วันั้น หมอเรียกไปคุยว่า

คุณทราบใช่ไหมว่า หมอเอาไม่อยู่แล้ว ทำใจได้นะ หมอเสียใจด้วย..... ผม งง และถามว่า รู้อะไรครับ ผมไม่ทราบจริงๆ

หมอทำท่า งง และบอกว่า อ้าว..... คุณพาคนไข้มาประสาอะไร ทำไมไม่เคยสนใจเลยว่า เขาเป็นอะไร (ผมไม่รู้ด้วยซ้ำไปว่า แม่ป่วย)

ผมเลยตอบไปว่า พี่น้องผม พลัดกันพามาครับ วันนี้เป็นเวรของผม

หมอก้อบอกว่า ทำไม........แม่คุณ คุณไม่สนใจเลยหรือ ผมเห็ฯมาทีไร ก้อไม่เคยเห็นมีญาติมาด้วยเลย แล้วหมอจะบอกใคร บอกคนไข้ ก้อไม่สมควร

ผมเลยถามว่า ตกลงแม่เป็นอะไร

หมอบอกว่า มะเร็ง ระยะสุดท้ายและอาการอื่นอย่างที่ได้บอกไป

ผมไม่กล้าบอกท่าน กลัวท่านกลัว (แม่ผม) ไม่อยากบอกพี่น้อง กลัวเขาทำให้แม่รู้ เพราะแม่คิดว่า ไม่เป็นไร คงหายไม่รู้ว่าเป็นมะเร็ง

แต่วันั้น พี่ชายผม พูดว่า ทนไม่ไหวแล้ว ต้องมาดูแล เดี๋ยวจะเอานั่น เอานี่ เบื่อ

ผมเลยทนไม่ไหวและบอกว่า มานี่.....จะบอกให้ แม่กำลังจะมรณภาพ (ท่านบวชชี) เขาก้อเลยถาม ผมก้อเล่าไปและต่อว่าๆทำไมไม่เคยขึ้นไปกับปม่เลย ทำไมทำกันอย่างนี้ และทำไมไม่เคยโทรไปบอกผมเลยว่า แม่ไม่สบาย

เขากับตอบว่า ไม่จำเป็น ไม่เห็นต้องบอก........

และแล้ว วันนั้น.......ผมต้องไปต่างจังหวัด 1 เดือน พอผมกลับมาอีกที คอนโดผมที่โอนให้แม่ไป โดนขายไป เปลี่ยนมือ พี่ชายผม เอาของผมไปไว้ที่ห้องๆหนึ่ง ที่ๆเขาเคยเช่าอยู่ก่อนหน้านั้น

ผม...งง และไม่สามารถติดต่อใครได้อีก.......

11. ทันจิต

และหลังจากนั้น วันแม่ 12 สิงหาที่ผ่านมา ผมดทรไปหาพี่ชาย เพื่อขอคุยกับแม่ เขาบอกว่า แม่เสียแล้ว

ผมเลยถามว่า ทำไมผมไม่รู้

เขาบอกว่า ติดต่อไม่ได้ (ทั้งๆที่ ผมก้ออยู่ที่เดิม พวกเขารู้จัก เบอร์โทรก้อมี แต่เขาบอกติดต่อไม่ได้ ) แถมยังสวดวันเดียวเผาเลย เงินแม่มีตั้งหลายแสน ทั้งเงินเก็บและเงินที่ขายคอนโดผม หายไปไหน

ไม่เพียงเท่านั้น งานผม ที่ผมเคยทำกับพี่ชาย เขาบอกเลิกหมด ตัดงานผม ขายห้องผม ไม่ให้ผมเผาศพแม่ แถมยุยงให้แฟนเลิกกับผม

ทุกอย่างนี้ เกิดขึ้นภายในเวลาเพียง 1 เดือน ที่หายไป กลับมาอีกที

-ไม่มีที่ซุกหัวนอน ทั้งๆที่เป็นของเรา

-แม่เสีย ไม่รู้และไม่ได้เผา

-แฟน โดนยุยงให้เลิกรา

-งานยกเลิกหมด

*-* ผมกลายเป็นคน สิ้นเนิื้ประดาตัว ไม่มีที่จะซุกหัวนอน ไม่มีงานทำ ไม่มีญาติ ไม่มีคนรัก ไม่มีคนที่ไว้ใจได้ ยังไม่รวมที่หลังจากนั้น ยังโดนเพื่อน หักหลัง ไปอีก เกือบ 2 หมื่น ทีนี่หมดจริงๆ

กว่าจะลุกขึ้นมาได้ มันไม่ง่ายเลยกับชีวิตใน กทม........

12. ผีกองกอย

ถ้าไงเราก็ไปกันได้ดิเห้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เนี้ยละชีวิตมนุษย์พอเล่นคอมเป็นก้เลยเล่าเรื่องแบบเคร้าให้ฟังเล่นๆๆเเละสอนบอกกล่าวลูกหลานเอาประสพการณ์ทีเดินทุดงกับพระคุรเจ้ามาเล่าให้ฟังกัน

13. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ท่านปู่เลือกที่จะบวช...[/QUOTE]

ใช่ค่ะ ถ้าเป็น น้องน่ะค่ะ คงก้ำกึ่ง อย่างที่ว่าน่ะค่ะ

อยากฟังตอนไปธุดงค์ด้วยคนค่ะ

คุณทันจิต จะเลือกทำอย่างไรต่อไปคะ
    ขอให้เลือกทางที่สว่างแจ้งดีที่สุดนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

14. ทันจิต

ขอบคุณ.....

เมื่อครั้งมีคนที่บอกว่า มีศีล มีองค์ บอกว่า มันเป้นเรื่องของกรรม ผมลเยถามว่า แล้วคิดว่า มันเป็นกรรมที่เกิดจากชาติที่แล้วเหรอ

เขาบอกว่า ใช่

ผมเลยถามว่า และไม่คิดว่า เขามาสรางกรรมทำเวรกับผม ในชาตินี้เหรอ มันง่ายไปไหมกับการทำอะไรที่ไม่ดีกับคนๆหนึ่งและก้อบอกว่า เพราะ กรรมไง กรรมมันทำให้เราและเธฮเป็นอย่างงี้

ใช่ กรรม คือ การกระทำ และการก่อกรรม ทำเวรล่ะ การจองเวรล่ะ คืออะไร

หากมองให้ดี อาจจะคิดแบบคนโง่เขลาได้ว่า........ เกิดการก่อกรรมและทำเวร ขึ้นแล้วในชาตินี้ และเช่นเดียวกัน เกิดการจองเวร กันแล้วในชาตินี้

ใช่ค่ะ ถ้าเป็น น้องน่ะค่ะ คงก้ำกึ่ง อย่างที่ว่าน่ะค่ะ

อยากฟังตอนไปธุดงค์ด้วยคนค่ะ

คุณทันจิต จะเลือกทำอย่างไรต่อไปคะ
    ขอให้เลือกทางที่สว่างแจ้งดีที่สุดนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ[/QUOTE]

15. ราคุเรียวซาย

ชื่อคุณ ดีจัง
    คุณตั้งว่า ทันจิต น่ะค่ะ
    น่าจะหมายถึง คนที่มีความสามารถ เรียกสติ มีปัญญาอย่างรวดเร็ว

ซึ่ง ทรัพย์สินเงินทอง อาจถูกคนลัก คนโกงไปได้ เสื่อมไปได้
    ซึ่ง คนรัก ญาติมิตร ก็เสื่อมไปได้
    ฯลฯ

เหล่านี้ถือว่าเป็นความเสื่อมเพียงเล็กน้อย
    แต่ความเสื่อมจากสติปัญญา เป็นความเสื่อม ที่ร้ายแรงที่สุด

ซึ่งความเจริญด้วยทรัพย์ ก็จัดว่าเป็นความเจริญเล็กน้อย
    ซึ่งความเจริญด้วยญาติ ก็จัดว่าเป็นความเจริญเล็กน้อย
    ฯลฯ
    แต่ความเจริญปัญญา จึงเป็นความเจริญที่ยิ่งใหญ่ เมื่อเจริญแล้ว ผู้อื่นลักขโมยไปไม่ได้

พระพุทธเจ้าตรัสไว้

16. Jubb

Jubb เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นผมนะครับคุณพี่(เอาแบบที่ผมเคยเจอ ถึงจะไม่หนักเท่าคุณพี่)สุดท้ายแล้วผมก็ต้องปลงว่าเป็นเรื่องกฏแห่งกรรม(เจอติดๆกันในแบบที่ไม่น่าจะเจอ คงไม่มีอย่างอื่นอธิบาย) แต่สิ่งที่ผมปลอบใจตัวเองก็คือ ผมคิดว่ากรรมใดๆ ไม่สามารถส่งผลไปได้มากกว่ากรรมที่เราได้กระทำ และเมื่อกรรมได้ส่งผลแล้วบางส่วนก็ถือว่าโชคดีที่เราได้รับผลกรรมนั้นไปบ้างแล้ว(เหมือนหนี้ที่ได้ทยอยใช้ไปบางส่วน)

17. ราคุเรียวซาย

อะไรที่เป็นของคุณ จะอยู่กับคุณนะคะ
    ล้มแล้วรีบลุก นะคะ
    สิ่งที่เจ๋งกว่าอาจรอคุณอยู่

สู้ต่อไปค่ะ
    เรามันเก่งเราทำได้

18. ราคุเรียวซาย

อย่าลืมส่งดอกเบี้ยด้วยสิฮ้า

19. kungzaza88

kungzaza88 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป้นผมตอนนี้คงรับไม่ได้เหมือนกัน
    แต่ถ้าคิดให้ดี ในความโชคร้ายมักจะมีทางแสงสว่างเสมอ ไม่มีใครโชคร้ายไปตลอดหรอกจริงไหม เหมือนกับปู่อาจเจอเรื่องเหลวร้ายมากมาย ทำให้เจอทางสว่างแห่งธรรม มันเป้นทางแห่งความสุขที่แท้จิงกว่าชีวิตมนุษย์ทั่วไปที่หลงในทางโลก

20. ทันจิต

โลกธรรม 8 ........

โลกธรรม 8 มีกันทุกคน แต่เรื่องมันน่าเศร้าตรงที่ว่า .......

ทุกคนที่ทำกับเรานั้่น ล้วนเป็นคนสนิท เป็นพี่ น้อง ครอบครัว และ แฟน เพื่อน ฯลฯ

เหมือนนิยายน้ำเน่าที่ดุในทีวี แต่มันคือ เรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับคนๆหนึ่งที่สูญเสีย แม่ พี่น้อง แฟน เพื่อน ไปในเวลาเดียวกัน ทั้งที่เขาไม่ได้ทำผิดอะๆไรเลย

ไม่แค่นั้น เหมือนจะเอาให้ตายไปเลย ตัดงาน ตัดเงิน ตัดที่อยู่อาศัย ตัดดวงใจเราไป

แม่เสีย เราไม่ได้รับรู้ไม่ได้ไปเผา มันน่าแค้นใจมาก คุณรู้ไหม..... ผมไม่คิดว่า พี่น้องผม จะเลวได้เพียงนี้ คนเราถึงจะโกรธเกลียด (ผมไม่ทราบว่า เพราะอะไร แต่ทีรู้ๆคงเป็นเรื่องเงินของแม่ผม)

แถมยัง........ ทำทุกอย่างเพื่อให้ผมสิ้นเนื้อประดาตัว และยังไปกล่อมให้แฟนผม เลิกกับผม ทำไมนะ คนที่สังคมทั่วไปดูว่า รวย ดูว่าดี ดูว่า.....มีฐานะ แต่กลับทำเลวได้เพียงนี้ แต่เวลาที่เขาทำเลวหรือพูดเท็จ ทำไม.....คนจึงเชื่อ เพราะ ภาพลักษณ์ไง

ภาพลักษณ์......... เขาเลิศ เงินเดือนเป็น แสน ผมแค่........ ธรรมดา พูดอะไรไป คนจึงไม่เชื่อ ไม่เว้นแม้แต่ แฟนผม ญาติผม แถมแฟนยังบอกว่า..........

ไม่มีหรอก พี่ที่ไหนจะรังแก น้องตนเอง ผมเลยบอกว่า มาดูสิ มาดูให้เห็ฯด้วยตา เขากับบอกว่า เขารวย เขาดัง..... ขนานนั้น เขาไม่ทำเธฮหรอก

เธฮคงเลวอ่ะสิ........... ดีนะ เราโดนกระทำ แต่กลับกลายเป็นว่า เราเลว เขาเลยกระทำ ที่จริงมันมีรายละเอียดมากมายที่จะนำมาประกอบการพิจารณาเรื่องราว แต่คิดว่า ไม่สมควรจะสาวไส้ให้กากิน

เพราะฉนั้น....... ความเสื่อมที่คุณว่านั้น บางครั้ง บางคน มันอาจจะดูไร้สาระ ดูว่า บ้าบอ ดูว่า น่ารังเกลียด

แต่หากใครลองมาเป็ฯผม คุณจะรู้ว่า........ เวลาที่โดนหักหลังจากคนที่เรารักและไว้ใจที่สุด มันเจ็บปวดขนาดไหน

และโดนหักหลังจากคนเหล่านั้นในเวลาเพียง 1 เดือน 1 เดือนที่สวรรค์กลับกลายเป็น นรก

บอกได้เลยครับว่า สภาวะของคนที่คิดจะฆ่าตัวตาย หรือ คิดจะตายเป็นยังไง......

** ถึงผมจะไม่ได้คิดขนาดนั้น แต่ผมเข้าใจได้เลยในสภาวะหนึ่ง...... คือ มันหมดแล้วไง

บางคน หมดทรัพย์สิน ผมว่า ธรรมดา เพราะ ผมมีสติปัญญา มีความรฺู้ เรียกได้ว่า มีอริยทรัพย์ติดตัว จึงไม่ยากที่จะอยู่ต่อไปได้

แต่........หมดซึ่ง........ครอบครัว และคนที่ไว้ใจได้ มองไปทางไหน ไม่มีใครเลย ไม่มีจริงๆ มีแต่เพียงห้องเล็กๆ กับคำถามที่ว่า....... มันเกิดอะไรกับฉัน