ทะเลาะกันไปทำไม?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย natspdo, 20 กุมภาพันธ์ 2009.

1. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008

การทะเลาะกันเพื่อหวังให้ตัวเราเป็นคนถูก เป็น ผู้ชนะนั้น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่า
    "ผู้ชนะย่อมก่อเวร ผู้แพ้ย่อมเป็นทุกข์ ผู้สงบระงับละความชนะและความแพ้ได้แล้วย่อมอยู่เป็นสุข"

(สุตตันตปิฎก คาถาธรรมบท สุขวรรค) ธรรมดาของผู้แพ้ย่อมต้องการเอาชนะให้ได้ ก็ผูกเวรไว้กับผู้ชนะว่า
    ฝากไว้ก่อนเถอะคราวหน้าจะมาเอาคืน ใครเป็น ผู้ชนะก็ย่อมก่อเวรไว้กับผู้แพ้ ถึงได้มีสุภาษิตว่า ยอมแพ้บ้าง
    เพื่อจะได้ชนะเป็น คือเป็นชัยชนะที่ไม่กลับคืนและได้ความสงบกลับมาให้กับชีวิตของเราไม่ต้องเดือดร้อนทะเลาะกันอีก

การทะเลาะ การเอาชนะด้วยคำพูดเอาเหตุผลก็เป็นกรรม ก็จะตามไปภพหน้า
    ทั้งยังต้องใช้กำลังสติปัญญา ทรัพย์ พี่น้องบริวาร ทุ่มเทลงไป
    เท่ากับต้องเสียบุญที่สั่งสมข้ามภพข้ามชาติมา จึงจะเอาชนะอีกฝ่ายหนึ่งได้

ยิ่งทะเลาะหลายคน ยิ่งเสียบุญมากขึ้นไปอีก อย่างนี้แล้วหนทางไปถึงนิพพานยิ่งห่างไกลออกไปอีก
    หลายๆ ชาติ เกิดมาชาติหนึ่ง นอกจากจะสั่งสมบุญได้น้อย แล้ว ยังต้องเสียบุญจากการ ทะเลาะกันอีก
    จัดว่าไม่คุ้มค่า โบราณถึงสอนให้อโหสิกรรม เลิกแล้วต่อกันเสีย ภพชาติหน้าต่อไปจะได้ไม่มีเวรผูกกันอีก
    บารมีเราจะได้ไม่ถูกตัดรอน เกิดชาติใหม่จะได้สั่งสมบารมีได้อย่างเต็มที่ จนบารมีเต็มเปี่ยมบริบูรณ์ เข้านิพพานได้ในที่สุด

ที่มา: พันทิพย์ดอทคอม คลิกที่นี่

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กันยายน 2010
  2. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    นั่นสิ ไม่ดีๆ

3. datchanee

datchanee เป็นที่รู้จักกันดี

satu ka

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ครับ วางลงให้หมดทุกอย่าง รู้จักให้อภัยไม่ว่าเราจะผิดหรือเขาผิด นิพพานก็รอเราอยู่ไม่ไกลเเล้วครับ

5. Add-on

Add-on Active Member

22 กันยายน 2008
    สู้ๆ!!

6. kong_sorakrit

kong_sorakrit เป็นที่รู้จักกันดี

หลายคนต้องการความสุข

แต่ไปติดตรงที่ทะเลาะกัน ไปคาตรงที่ทะเลาะกัน จึงอยู่ด้วยกันแล้วหาความสุขไม่ได้

อภัยให้กันและกัน อโหสิกรรมให้กันและกันตลอดทุกวันทุกเวลา ครอบย่อมมีแต่ความสุขสดชื่นทุกทิวาราตรี

ขออนุโมทนา

7. mooo

mooo เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ ให้อภัยกันสังคมและประเทศชาติจะได้ดีขึ้นซะที

8. talkjoss

talkjoss เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ เตือนใจได้ดียิ่งนัก ขออนุโมทนากับผู้เขียนด้วยเทอญ ...(^_^)
    "สัมปะจิตฉามิ นิพพานสุขขัง"

9. Violent Daughter

Violent Daughter เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    ถ้ามีคนมาฆ่าพ่อแม่ลูกเมียผัวพี่น้องจะอโหสิกรรมให้เขาได้รึปล่าว?

10. Siranya

Siranya เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009

อื่ม...คนเราจะทำกรรมไว้ขนาดนั้นเชียวหรือ......

11. ๖T8๙

๖T8๙ เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ยิ่งอยู่คนเดียว
    ยิ่งมีความสุข..

แม้ว่าจะอยู่เพียงแค่สองคน
    แต่สักวัน ต้องมีการขัดแย้ง
    เกิดขึ้น แน่นอน~

เป็นธรรมดาของมนุษย์โลก..

12. Sun smile

Sun smile เป็นที่รู้จักกันดี

มาก็มาคนเดียว..ไปก็ไปคนเดียว ..เกิดแก่เจ็บตาย เป็นเรื่องธรรมดา
    ใยต้องเอากรรมของคนอื่น มายึดติดเป็นกรรมของตัวเองทำไมกันเล่า?
    จิตที่ผูกโกรธ อาฆาต พยาบาท ย่อมเป็นจิตที่เศร้าหมองด้วยไฟที่เผาไหม้
    ฉันใด ก็ ฉันนั้น..
    อาจจะยากที่จะทำ แต่ ถ้าทำก็ทำได้

ขออนุโมทนาสาธุการ..

13. Surachai Mankong

Surachai Mankong เป็นที่รู้จักกันดี

จริงครับ ผมค่อยโกรธเพื่อนคนนึ่งมันชอบแก้งผม ผมเลยด่ามันไปชุดใหญ่เลยว่า ว่าไอ.... แล้วหลังจากนั้นผมก็เก็บมาคิด เอว่าเราโกรธมันแรงเกินไปหรอป่าว เชื่อไมครับกว่าผมจะคืนดีกับมันได้ใช้เวลานานเลย
    อนุโมทนาสาธุการครับ

ขอเชิญมาเป็น 1 ในเครือข่ายความดี เพื่อส่งเสริมและสนับสนุนให้ทุกคนทำดี
    hi5 - ?PEC?เครือข่ายความดี•?

หรือเชิญพี่ๆเข้ามาอ่านบทความของท่านพระอาจารย์เอก ได้นะครับ
    http://palungjit.org/threads/ขอเชิญมาเป็นหนึ่งในเครือข่ายความดี.253322/

สารธารบารมี ขอเชิญร่วมทำบุญกับหลวงพ่อ อลงกต วัดพระบาทนำพุ
    1900222200 ครั้งละ 15 บาท เงินเพียงน้อยนิดอาจทำให้เด็ก อิ่มได้

14. อรชร

อรชร เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ่งทะเลาะหลายคน ยิ่งเสียบุญมากขึ้นไปอีก อย่างนี้แล้วหนทางไปถึงนิพพานยิ่งห่างไกลออกไปอีก
    หลายๆ ชาติ เกิดมาชาติหนึ่ง นอกจากจะสั่งสมบุญได้น้อย แล้ว ยังต้องเสียบุญจากการ ทะเลาะกันอีก

อนุโมทนา สาธุค่ะ

มีอะไร ก็เคลียร์กันด้วยเหตุผล ให้อภัย ซึ่งกันและกัน

ให้อภัย แล้วใจเป็นสุข

อย่าทะเลาะกันนะคะ

15. โลกุตตระ

โลกุตตระ เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    คิดดี ใจสบาย ........

16. คาคะ

คาคะ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุคะ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่า
    "ผู้ชนะย่อมก่อเวร ผู้แพ้ย่อมเป็นทุกข์ ผู้สงบระงับละความชนะและความแพ้ได้แล้วย่อมอยู่เป็นสุข"

หลายๆ ชาติ เกิดมาชาติหนึ่ง นอกจากจะสั่งสมบุญได้น้อย แล้ว ยังต้องเสียบุญจากการ ทะเลาะกันอีก อยากเข้าพระนิพานต้องจำเอาไว้(แล้วจะจำเอาไว้คะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2010
  17. liquidpaper

liquidpaper เป็นที่รู้จักกันดี

...หลายปีก่อน เพื่อนร่วมงานคนหนึ่งเคยบอกว่า เวลาคนทะเลาะกัน ลองมองดูสิ หน้าตาเหมือนยักษ์มารเลยละ...ก็เห็นจริงตามนั้นนะ...ทุกวันนี้ก็พยายามหลีกเลี่ยงไม่ทะเลาะกับใคร กลัวหน้าตาไม่ดี...5555+

18. pipat551

pipat551 เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2009
  19. bomboomzaz_จ้า

bomboomzaz_จ้า เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2009
    ทะเลาะนี่เหมือนหาเรื่องให้ตัวเองเกิดทุกข์ครับ ไม่ว่าจะใช่เหตุผลผมก็รู้สึกทุกข์อยู่ ตอนนี้ผมเริ่มนิสัยดีขึ้นแล้วครับ ไม่ได้ทะเลาะกับเพื่อนบ่อยๆเหมือนแ่ต่ก่อน ส่วนหนึ่งก็เพราะเว็บนี้ด้วยแหละ

20. คนวิเชียร

คนวิเชียร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ สาธุ ครับ ยอมแพ้ผู้อื่นบ้าง รับฟังผู้อื่นบ้าง แค่นี้เราก็ชนะใจตนเอง และชนะใจผู้อื่น