ทำบุญขาดอธิษฐาน โดย หลวงพ่อพระราชพรหมยาน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 5 กรกฎาคม 2009.

1. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151

เรื่องเล่าธรรมะ

ทำบุญขาดอธิษฐาน
    โดยหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ( หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)

"หลวงพ่อคะ การทำบุญทุกอย่าง แต่ไม่ได้ปรารถนาอะไรเลย จะได้ไหมคะ...?"

ได้โยม ทำไมจะไม่ได้ คือถ้าไม่ตั้งมโนปณิธานปรารถนา บุญมันก็ต้องเป็นบุญ แต่ว่าอานิสงส์เบื้องปลายมันไม่เหมือนกัน

"เป็นไงคะ...?"

การปรารถนาจัดเป็นอธิษฐานบารมีนะ ตั้งใจว่าการทำบุญอย่างนี้เพื่อผลอะไร อย่างที่ไม่ปรารถนาพุทธภูมิ ไม่ปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้า ไม่ปรารถนาเป็นอัครสาวก แต่ปรารถนาเพื่อการหมดกิเลส ก็ชื่อว่ายังปรารถนาอยู่

"ถ้าหากว่าทำเฉย ๆ เล่าคะ...?"

ถ้าหากว่าทำเฉย ๆ ไม่ปรารถนาอะไรเลย ตัวอย่างก็มีท่าน อาฬวีเศรษฐี

คือว่าท่านอาฬวีเศรษฐีพ่อท่านเป็นมหาเศรษฐี พอพ่อท่านตายลงท่านก็เป็นเศรษฐีแทน

เศรษฐีสมัยนั้นพระราชาต้องแต่งตั้ง แล้ว ต่อมาพวกขี้เมาก็ชวนกินเหล้าเมายา ในที่สุดทรัพย์สินก็หมดไป จนกระทั่งกลายเป็นขอทาน

วันหนึ่งพระพุทธเจ้าพร้อมด้วยพระสงฆ์เสด็จไปที่เมืองอาฬวี เห็นอาฬวีเศรษฐีนั่งขอทานอยู่ข้างฝาเรือนชาวบ้าน พระพุทธเจ้าก็ทรงแย้มพระโอษฐ์

พระพุทธเจ้าตามปกติจะไม่แย้มพระโอษฐ์ ถ้ายิ้มแล้วต้องมีเรื่อง

พระอานนท์จึงทูลถามว่า

"พระองค์ยิ้มด้วยเรื่องอะไร พระพุทธเจ้าข้า...?"

พระพุทธเจ้าถามว่า

"อานนท์ เธอเห็นอาฬวีเศรษฐีไหม...?"

พระอานนท์มองไปมองมาไม่เห็น เห็นแต่ขอทาน พระพุทธเจ้าก็บอกว่า ขอทานนั่นแหล่ะคืออาฬวีเศรษฐี

แล้วพระพุทธเจ้าก็ตรัสว่า

ถ้าอาฬวีเศรษฐีสมัยเมื่อเป็นเศรษฐี ถ้าฟังเทศน์ของเราเพียงจบเดียวจะได้บรรลุพระอนาคามี

เมื่อเงินน้อยลงมาเป็นอนุเศรษฐี ถ้าฟังเทศน์จากเราเพียงจบเดียวจะได้เป็นพระสกิทาคามี

เมื่อมีฐานะเป็นคหบดี ถ้าฟังเทศน์จากเราเพียงจบเดียวจะได้เป็นพระโสดาบัน

แต่ว่านี่อาฬวีเศรษฐีเป็นขอทานเสียแล้ว เราเทสน์จึงไม่มีผล

ตอนนี้พระอานนท์ทูลถามว่า

"ตามธรรมดาคนจะบรรลุมรรคผล องค์สมเด็จพระทศพลเคยตรัสว่าจะตายก่อนก็ยังไม่ได้ ต้องบรรลุมรรคผลก่อนนี่ พระพุทธเจ้าข้า...?"

พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"นั่นเขามี อธิษฐานบารมี"

เป็นอันว่าอาฬวีเศรษฐี ไม่มีอธิษฐานบารมีใช่ไหมโยม

"ใช่ค่ะ"

คนจะได้ดี เลยไม่ได้ดี ต่อไปอธิษฐานเสียนะ.

ที่มา: จากหนังสือ ธรรมปฏิบัติ ๑๓
    หลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    วัดจันทาราม (ท่าซุง) อ.เมือง จ.อุทัยธานี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มีนาคม 2011
  2. oomsin2515

oomsin2515 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2008
    ขออนุโมทนาสาธุธรรม เป็นอย่างสูง ครับ

3. - เงาะป่า -

- เงาะป่า - เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาครับ
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    "จงจำไว้นะ เมื่อยังไม่ถึงเวลา เทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้ ครั้นถึงเวลา ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่ จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดินเมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครไหนมาช่วยเจ้า"
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    ขอเชิญบริจาค โครงการสร้างทรัพยากรมนุษย์ผู้ด้อยโอกาส กับ หลวงปู่บุญ วัดทุ่งเหียง
    --> ขอเชิญบริจาค โครงการสร้างทรัพยากรมนุษย์ผู้ด้อยโอกาส - PaLungJit.com
    ร่วมสร้าง " อุโบสถเงิน" วิหารทานที่ในครั้งนึงในชีวิตไม่ควรพลาดครับ
    --> ร่วมสร้าง " อุโบสถเงิน" วิหารทานที่ในครั้งนึงในชีวิตไม่ควรพลาดครับ - PaLungJit.com
    ร่วมสร้าง พระธาตุอินทร์แขวนจำลอง พระธาตุประจำปีจอ ตามคติทางล้านนา
    --> ร่วมสร้าง พระธาตุอินทร์แขวนจำลอง พระธาตุประจำปีจอ ตามคติทางล้านนา - PaLungJit.com
    ช่วยต่อลมหายใจให้กับผู้ติดเชื้อเอดส์
    --> http://palungjit.org/threads/ช่วยต่อลมหายใจให้กับผู้ติดเชื้อเอดส์.185158/
    ขอความเมตตา สร้างชีวิตใหม่ ช่วยน้องผ่าตัดใบหน้า ให้สดใสเหมือนเดิม
    --> ขอความเมตตา สร้างชีวิตใหม่ ช่วยน้องผ่าตัดใบหน้า ให้สดใสเหมือนเดิม - PaLungJit.com
    มาลองทำสังฆทานอย่างง่ายๆ ด้วยตนเองกันครับ
    --> มาลองทำสังฆทานอย่างง่ายๆ ด้วยตนเองกันครับ - PaLungJit.com
    นำภาพการไหว้ครูตามแบบหลวงพ่อฤาษีของผมมาฝากครับ
    --> http://palungjit.org/threads/นำภาพการไหว้ครูตามแบบหลวงพ่อฤาษีของผมมาฝากครับ.198913/

4. เป้13

เป้13 สมาชิก

(k)ขอกราบอนุโมทนาธรรมทานอันประเสริฐ :cool:

5. klang20

klang20 Active Member

18 พฤษภาคม 2010
    ขออนุโมทนา สาธุธรรม เป็นอย่างสูง ครับ

6. overmage

overmage เป็นที่รู้จักกันดี

lสาธุ สาธุ กับธรรมทานที่ท่านให้ในครั้งนี้ กระผมขออนุโมทนาด้วยครับ

7. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    ขออนุโมทนาสาธุเป็นอย่างสูงครับ

ต่อไปเวลาผมทำบุญ ผมจะตั้งมโนปนิธานปราถนาครับ

8. nuaiswat

nuaiswat เป็นที่รู้จักกันดี

ทำบุญทีไรไม่อธิษฐานซักทีนึกว่าการทำบุญแล้วอธิษฐานเป็นการทำบุญเพื่อหวังผลตอบแทนไม่ดีเลยไม่ทำ ที่ไหนได้เข้าใขผิดตลอด มิน่าล่ะ.......

9. จื่อหลิง

จื่อหลิง เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    เกือบแล้ว แต่ก่อนทำบุญแบบลอยๆ โดยไม่ได้อธิษฐานอะไรเลย สาธุ ด้วยครับที่นำมาให้อ่าน

10. หมี พลเสน

หมี พลเสน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอนุโมทนาบุญกับ ท่านหลวงพ่อฤษีและท่านเจ้าของกระทู้ด้วยคนครับด้วยคนครับ สาธุ สาธุ สาธุ

11. Bell9207

Bell9207 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาเจ้าข้า คำสอนที่พ่อได้สอนสั่งลูกจะนำไปปฎิบัติครับ

12. kayasid

kayasid เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2009
    ขออนุโมทนาสาธุครับ :cool:

ขออนุญาต ประชาสัมพันธ์งานบุญด้วยนะครับ เชิญร่วมร่วมเป็นเจ้าภาพ ทอดผ้าป่าวัดสารนาท จ.ระยอง วันอาทิตย์ ที่ 27 มี.ค. 54 เพื่อสมทบทุนสร้างศาลาประดิษฐาน และรูปหล่อเหมือนคุณแม่บุญเรือน ขนาดเท่าองค์จริง โดยทางวัดมีวัตถุมงคลที่ระลึกที่คุณแม่บุญเรือนอธิษฐานจิตไว้ มอบให้ครับ อ่านรายละเอียดและร่วมบุญที่นี่ครับ http://palungjit.org/forums/ม<!-- google_ad_section_end --> [.15/COLOR]

13. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

14. “*อหิงสกะ*”

“*อหิงสกะ*” Active Member

อืมๆๆขอบคุณครับ :cool:

15. padthaipadthai

padthaipadthai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนา เป็นอย่างสูง สาธุ ครับ

16. น้ำมนต์49

น้ำมนต์49 เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2010
  17. ttt0333

ttt0333 สมาชิกใหม่

พระธาตุนาดูนพิมพ์เล็กค่ะ

มีพระธาตุนาดูนพิมพ์เล็กให้บูชา ราคาต่อรองได้ค่ะ ติดต่อที่เบอร์ 0846568111

18. maze

maze สมาชิก

อนุโมธนาบุญเช่นกัน ครับผม

19. แหวนหมั้น

แหวนหมั้น Active Member

19 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนา สาธุ ค่ะ จะเริ่มอธิษฐานทุกครั้งหลังจากทำบุญแล้วล่ะ

20. Chaiyuth & Mungkorn

Chaiyuth & Mungkorn สมาชิก

11 กุมภาพันธ์ 2011
    เป็นเรื่องที่บางท่านอาจจะมองข้ามไป ขออนุโมทนาสาธุครับ...