ทำแบบนี้ ถูกหรือผิด จะมีบาปกรรมตามมามั้ยคะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย pigies, 15 ตุลาคม 2012.

1. pigies

pigies Active Member

16 กุมภาพันธ์ 2012
    แม่ของดิฉัน ชักชวน และพยายามจะนำพา ให้ไปข้องแวะ ในสถานที่ อโคจร ค่ะ แล้วดิฉันปฏิเสธไป พร้อมทั้งบอกว่าไม่อยากไปในสถานที่แบบนั้น และไม่อยากไปทำงานในสถานที่นั้น ทำให้แม่ผิดหวัง เสียใจมาก ค่ะ ดิฉันจะเป็นบาปมากไหมคะ ที่ทำให้แม่เสียใจค่ะ:'(

2. AYACOOSHA

AYACOOSHA เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าพูดว่าถูกหรือผิด บาป หรือ ไม่บาป กันเลย ความเสียใจของแม่คุณเกิดจากความผิดหวังที่คุณไม่เข้าไปทำงานในสถานที่อโคจรนั้นตามที่ท่านตั้งความหวังไว้ ที่นี้เรามาดที่ว่าท่านหวังอะไรจากสถานที่ อคจรนั้นที่ท่านต้องการให้เราเข้าไปให้ได้ (อันนี้ก็เป็นเหตุผลที่คุณน่าจะรู้อยู่ ดีหรือไม่ดี) ยกตัวอย่างให้เห็นดีกว่า ถ้าแม่ใช้คุณไปฆ่าคน คนหนึ่งที่ท่านเกลียด แล้วคุณไม่ไปฆ่าเขานั้น คุณบาปหรือเปล่า เป็นกรรมหรือเปล่า คิดดู เพราะฉนั้นคุณอย่าคิดมากบาปหรือไม่บาป เป็นกรรมหรือไม่เปน ถ้าเจตนาที่คุณได้ปฏิเสธแม่ของคุณไปนั้นเป็น ไปด้วยสัมมาทิฐฐิ ความบาปและกรรมชั่วนั้นจะเกิดกับคุณได้อย่างไร

3. Prophecy

Prophecy เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อย่าคิดมากเลยครับ เป็นผมๆ ก็ไม่ทำ ผมรู้แค่นั้นว่าไม่ดี ก็ไม่ทำ เราไม่ได้มีเจตนาให้แม่ผิดหวัง คุณทำดีแล้วครับ

สมมุติแม่บอกให้ฆ่าคน ต้องฆ่าไหมครับ สมมุติไม่ฆ่าแล้วแม่จะผิดหวัง แต่ฆ่าแล้วตกนรก อันนี้ผมอาจจะพูดแรงแต่ยกตัวอย่างแรงๆ ให้เห็นภาพชัดๆ ผมมีความเชื่อว่าเราไม่ควรทำบาปใดๆ เลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2012
  4. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    ลองเข้าไปอ่านสนทนาภาษาธรรมของดร.สนอง วรอุไร ในเว็บกัลยาณธรรม คำถามแบบนี้มีเยอะมากค่ะ แล้วจะได้คำตอบที่ดีค่ะ