ทำไมกรรมถึงตามเร็วมากครับ?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Acamannon, 6 กรกฎาคม 2009.

1. Acamannon

Acamannon สมาชิก

ผมเป็นคนที่ทำบาปแล้ว กรรมตามเร็วมากๆเลยครับ เพราะเหตุใด
    กรรมถึงตามเร็วเหรอครับ
    เคยมีคนเช็คดวงผมบอกว่า เพราะีมีใครบางคนดูอยู่
    ทำบาป บาปตามทันไว ???

ต่างกับทำบุญที่ทำแล้ว ไม่เห็นตามไวเหมือนบาปเลย

พอจะมีใครบอกได้มั่งครับ ว่าเพราะอะไร

แล้วใครบางคนที่ดูอยู่ นี่คือใครเหรอครับ เค้าดีหรือไม่ดี

ถึงเป็นแบบนี้

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตามทันไวดีแล้วครับ.....มันจะได้ไม่ทำ....

คนจะมองก็ช่างมันเถอะครับ.....เดี๋ยวเบื่อก็เลิกมอง....แต่ที่แน่ๆผมว่าท่านหวังดี.....

3. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    อาจจะเป็นโชคดีมากกว่าโชคร้ายนะ บางคนทำกรรมชั่วแล้วยังได้เสวยสุข
    ก็คิดว่ามันไม่มีจริง ก็ยิ่งทำกรรมชั่วหนักเข้าไปอีก เรารู้แล้วก็ดีจะได้ไม่ทำ

4. จีโอ14

จีโอ14 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อรู้แล้ว..ก็ทำแต่สิ่งดี ๆ สิครับ..ในสังคมปกติ..เราก็ทำได้..มันมีวิธี..พระท่านสอนใว้อย่างมีขั้นตอนครบ..ไม่ยากอย่างที่คิด..ครับ

5. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ผมว่า จขกท โชคดีมากกว่านะครับ ให้ตามเร็วๆนี่ล่ะดีเเล้ว เราจะได้หมดเวรหมดกรรมครับ เเต่ยังไงก็อย่าประมาท ทําความดีในทุกๆวันนะครับ ความดีง่ายๆที่เราสามารถทําได้โดยไม่ต้องลงทุนอะไรเลย มีเเต่ใจกับความศรัทธาเท่านั้นที่ต้องลงไปคือ การสวดมนต์ นั่งสมาธิ เเผ่เมตตา กรวดนํ้า เเละศึกษาธรรมะในชีวิตประจําวัน ( ศึกษาได้จากในเวปนี้ครับ ) อนุโมทนาครับ จขกท อ้อ ผมชอบที่พี่หนูเเว่นข้างบนพูดนะครับ เขามาให้เรารู้เนิ่นๆนะดีเเล้ว ถือว่า จขกท ต้องเป็นคนมีบุญมากพอสมควรเลยนะครับ เพราะการมาเร็วๆ ทําให้เรารู้ว่า เออ เวรกรรมมันมีจริงเเฮะ กลับกัน ถ้าไม่มาเลย เราจะมองข้ามไป เเละจะก่อกรรมเพิ่มไปอีกโดยไม่รู้ตัว หนักเข้าจะนึกว่า ทําชั่วได้ดีอีกต่างหากครับ

พอดีเลยครับ อ่านอันนี้นะครับ จขกท จะได้รู้กลไลของกรรมครับ จะได้สบายใจขึ้น

[FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]ปรารถนาพระนิพพานแล้วเจ้ากรรมนายเวรจะมารุมทวงหนี้มาก ?

ถาม : ผู้ที่เริ่มปรารถนาพระนิพพาน กับปรารถนาพระนิพพานแล้ว วิบากจะมารุมมากเป็นพิเศษ ?

ตอบ: ยังไง ? ถามว่าจริงหรือเปล่า ? มีส่วนจริงอยู่บ้าง

ถาม : แต่ไม่ทุกกรณี ?

ตอบ: ไม่ทุกกรณี คือ ถ้า เราเป็นผู้มั่นคงในทาน ศีล ภาวนา พวกวิบากกรรมต่างๆ ส่งผลได้ประมาณ ๒๕% เท่านั้น แต่ต้องแยกแยะให้ออกว่า ๒๕% ของมดกับช้างมันต่างกัน

ถ้าเราทำเอาไว้เยอะ ๒๕% ของเราคนอื่นโดนก็อ่วมเหมือนกัน ขณะเดียวกันถ้าเราตั้งใจในลักษณะนั้นแล้ว ก็เหมือนกับว่าลูกหนี้เตรียมจะหนีหนี้ เจ้าหนี้เขาต้องขยันทวงหน่อย ในเมื่อเขาขยันทวง ถ้าเกิดบางช่วงมาพร้อมๆ กัน ก็น่วม ขอให้ดีใจเถอะว่า เขาทวงเราแสดงว่าเราใกล้ที่หมายแล้ว ถ้ามันไม่ทวงเลยนี่สิน่ากลัว ถ้าไม่ทวงแสดงว่ายังห่างมาก

สนทนากับพระเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เดือนพฤศจิกายน ๒๕๔๕(ต่อ)
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ [/FONT]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2009