ทำไมถึงเข้าณาน 4 ไม่ได้อีกแล้ว

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Jin, 16 ธันวาคม 2004.

1. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    อยากจะทราบว่า แต่ก่อนนั่งสมาธิได้ถึงณาน 4 (เพราะหูดับ แล้วก็เหมือนไม่ได้หายใจ) แต่ได้เลิกนั่งไปได้นานซักพัก พอมาปัจจุบันเริ่มนั่งใหม่แต่ทำไมถึงยังอยู่แค่ณาน 1

Thanks Des for translating my question into thai

Jin

2. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    จิงดิ ก็ดีกว่าผมล่ะหน่า อย่าคิดมาก

3. witt

witt เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ของอย่างเมื่อได้แล้วปฎิบัติให้ชำนาญ ถ้าเราไม่ฝึกปฎิบัติให้ชำนาญ มันย่อม ที่จะ เสื่อมได้
    เอาง่ายๆเหมือนเรียนหนังสือ เรียนำปแล้วโจทย์ง่ายๆ ทำได้สบาย พอนานนานไปไม่ได้ใช้ ให้กับมาทำก็ทำไม่ได้ จะทำได้ก็ต้องทวนของเก่า

อย่าไปเร่งมันเลย เรื่อง ชาน 4 ในเมื่อคุณมีวาสนาได้ ชาน 4 แล้ว ถ้าคุณหมั่นปฎิบัติ หมั่นฝึกฝนใหม่คุณก็จะได้คือเองแหละ

4. โยโย่

โยโย่ เป็นที่รู้จักกันดี

น่าน สิครับ ตอนนี้ เข้า ฌาณ ๔ ไม่ได้เลย ครับ

อิอิ เข้าไปโพส กระทู้ ประสบการณ์ตรง ก่อนถึง ฌาณ ๔ ของ ท่านอาจารญ์หญิง ฌฐมนฑ์

ไม่ได้เลย ฮะ คิด ถึง ท่าน ปาริสัชชา ด้วย ฮะ ช่วงเวบปิด ท่าน คง เจริญธรรม กันตามสมควรแล้ว

5. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

... ฮี่ๆ สู้ๆ นะ ป้าๆ

6. นาคราช

นาคราช เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อเรานั่งสมาธิแบบไม่คิดอะไร ไปนานๆ จับลมหายใจ ไปเรื่อยๆ จนฌาน4เกิดเอง เพราะว่าเราจับสมาธิไปที่ลมหายใจจุดเดียว จนมันเกิดพลังมหาศาล นี่คือฌาน4 แต่พอได้แล้ว วันต่อมาเรานั่งๆ แล้วเราอยากได้อีก มันก็ไม่เกิด เพราะเราดัน "อยากนะสิ" อยากคือกิเลส มันเลยไม่เกิด เพราะฉะนั้นเวลานั่งไม่ต้องอยากครับ อ้อแล้วแนะนำนิดหน่อยครับ คือว่า ถ้าได้แล้ว อย่าคิดว่ามันคือสิ่งสุดยอด พยายามฝึกจน แบบว่าไม่ต้องกำหนดลมหายใจครับ กระพริบตาทีเดียว ได้ฌาน4เลย ไม่งั้นก่อนตายจะออกไม่ทันนะครับ

7. พลอย

พลอย Active Member

26 กันยายน 2004
    ทำให้จิตกับลมหายใจ มันแยกออกจากกันสิคะ
    หายใจเข้าดูลมหายใจเฉยๆ ก็ได้ฌาน ๔ แล้วค่ะ!

ฌาน ๔ จะไม่เสื่อมเพราะใช้ปัฌฌาเข้าไปจัดการค่ะ!

8. Des

Des เป็นที่รู้จักกันดี

ฝึกยังไงค่ะแบบไม่ต้องกำหนดลมหายใจ

9. นาคราช

นาคราช เป็นที่รู้จักกันดี

แบบว่า ตอนแรก นั่งสมาธิ 30นาทีถึงจะได้ชาน4 ต่อมาก็ลด ปริมาณนาทีลงเหลือ 20นาที แล้วก็ 10นาที แบบนั่งสมาธิ10นาทีถึงชาน4 ต่อมาก็ลดเหลือ 5นาที จนเหลือนั่ง1นาทีถึงชาน4 และสุดท้ายไม่ถึงนาที แค่กระพริบตาถึงชาน4เลย แบบนี้ถึงใช้ได้ครับ

10. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    อย่าไปสนใจเลยครับ ฌาณ ไหน

เพราะนั่งสมาธิ เขานั่งเพือละทิ้ง นั่งเพื่อเป้าพ้นทุกข์ ทิ้งอวิชชาออกไปจากใจ

ไม่ใช่ มานั่งเพื่ออยาก เพื่อเอา อะไรทั้งนั้นน่ะครับ

11. พลอย

พลอย Active Member

26 กันยายน 2004
    คุณบัวใต้น้ำ คงไม่รู้เรื่องการปฎิบัติธรรมนะคะ เชิญอ่าน พุทธดำรัสค่ะ!

พุทธดำรัส:-

12. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้าของกระทู้นี้ เป็นคนเดียวกับเจ้าของกระทู้นี้รึเปล่าครับ >>>>>>>>>>

เมื่อวานได้ฌาน ๔ ค่ะ ง่ายมากๆเลยค่ะ สามารถเข้าได้ตลอดเวลาเลยค่ะ ...

....... (deejai)

13. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    To Khun KomAon
    pow krub..

I'm Des's freind...a krub..and I'm a guy a na ...hur hur
    beside i dont find "Chan 4" to be that easy as she claims...else i would not post a question here krub

thank you, merry x mas and happy new year