ทำไม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย th258258, 27 มิถุนายน 2011.

1. th258258

th258258 เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมผมต้องเจออะไรแย่ๆด้วยทั้งที่ตอนแรกผมก็ทำความดีโดยไม่หวังอะไร มีพลังพิเศษก็ใช้ในด้านดี แต่ทไมฟ้ากลั้นแกล้ง ทำให้ผมไร้คู่ มีแฟนเค้าก็ทิ้งกันไปพอจะหาก็เมิน พอจะเมินมันก็มา ทำบุญอะไรก็โดนด่า เดินก็ไม่เหมือนชาวบ้าน เดินเร็วก็หาว่าติดยา เดี๋ยวก็หาว่าเป็นเกย์มั้ง ทั้งที่ผมไม่ได้เป็น และอีกหลายๆเรื่อง ตอนแรกผมก็คิดโครงการดีๆให้พวกคุณ แต่พอให้พวกคุณอ่านต่างก็หาว่าบ้ามั้ง ปัญญาอ่อน คนอื่นเค้าทำกันไหมไอ้ความคิดแบบนี้

ใช่สิผมมันไม่ดี

และในเมื่อผมทำอะไรไม่ดี ผมก็เลยคิดโครงการร้ายๆขึ้นมา อย่าง ชักชวนให้คนทำบาปด้วยปัญญาของผม ตะก่อนผมเสมอโครงการดีๆให้พวกคุณแต่หาว่ามันไม่ดีผมก็เลยไม่ดีซะเลย ไม่มีใครเข้าใจ และไม่มีผู้หญิงครนไหนรับผมได้ที่ผมเป็นแบบนี้ มันไม่จบแค่นี้หรอกยังมีมากกว่านี้ ด้วยโครงการร้ายๆของผมอย่ารู้เลยว่ามันคืออะไรที่มาในวันนี้เพื่ออยากจะระบายก่อนจะไม่มีโอกาสได้ระบายอีกต่อไป เพราะผมจะทำบางอย่างที่เลวสุดๆ มันไม่เหมือนเดิมแล้ว คอยดูคนที่มีสัมผัสที่6จะนำพลังไปใช้ในที่ร้ายๆ โดยผมจะชักนำเอง ให้เขาดึงความเจ็บขึ้นมาและคราวนี้แหละ หึๆๆ

ที่มาวันนี้ก็เพราะผมอยากให้คนบางกลุ่มที่คิดว่ากฏมนุษย์มันทำให้ตัวเองเจ็บ และกฏของพวกเขาก็ไม่ผ่าน หรือคิดว่ามนุษย์สมควรถูกกำจัด ใหสิ้นรวมถึงตัวเองเพราะจะไม่มีใครรอดไปหรอก

ใครที่คิดว่าตัวเองมาจากดาวดวงอื่นได้โปรดพิจรณาว่าโลกมนุษย์สมควรผ่านหรือไม่ ด้วยกฏทุกอย่างที่พวกมันคิดว่าเท่าเทียม แต่จริงๆมันเลวลงทุกๆที พวกท่านจงลุกขึ้นมาสร้างกฏใหม่ที่ดีกว่าเดิมเถอะ เพราะพวกท่านคือกลุ่มคนและตนที่มีหน้าที่ประมวลว่าพวกมันผ่านหรือไม่

ได้โปรดพิจรณา อย่าปล่อยเป็นแบบนี้อีกเลย

นักล่า2012...

<EMBED src=http://meter.in.th/player/player.swf?guid=20080326014230&token=2015205947 width=300 height=115 type=application/x-shockwave-flash allowScriptAccess="never" wmode="transparent">

2. Willam

Willam สมาชิก

8 มิถุนายน 2011
    ทำใจครับ ยอมรับความจริงยิ่งหาคู่ก็ยิ่งไกลรอเดี๋ยวคู่ก็จะมาหาเอง อดทนรอไม่ตายก็ไม่สายครับเป็นกำลังใจให้ครับผม :cool:

3. omsab

omsab สมาชิก

11 พฤษภาคม 2011
    อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา....

4. mikemail

mikemail สมาชิกใหม่

13 มิถุนายน 2011
    ว่ากันไปครับ
    คนเลือกเองไม่มีใครบังคับ

5. chingthailand

chingthailand Active Member

10 กันยายน 2006
    ไม่เห็นจำเป็นเลยว่าต้องมีคู่ ไม่เห็นต้องแคร์ สื่อ ความรู้ที่มีอยู่มันก็แค่สิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้นจนคิดว่าเป็นปกติ ธรรมดา คนส่วนใหญทำ ทำกันมานาน ก็กลายเป็นปกติ ไป ก็แค่นั้นเอง
    จะไป บ้ากับสิ่งนั้นไปทำไมกัน ถึงแม้จะแวบๆ มาบ้างก็ปล่อยไปสะ จะดีก็ดีกับตัว จะไปเลวให้มันตกต่ำไปทำไมกัน คิดว่าดีแล้วมันดีจริงหรือ ถ้าคิดว่าเป็นคนดี ทำแต่ความดี คิดว่าตัวดีแล้ว ก็ยังผิด เพราะคิดว่าตัวดี จนบดบังสิ่งไม่ดี มองไม่เห็นว่า สิ่งไม่ดี ว่าดี

6. อินทัช

อินทัช สมาชิกใหม่

19 พฤษภาคม 2011
    ทำดีมันยาก ทำเลวมันง่าย แต่ผลที่ได้ตนรับรู้ได้ด้วยตนเอง ว่าเป็นอย่างไร อยากทำอะไรก็ทำถ้าคิดว่าทำให้ตนเองรู้สึกดี แต่เชื่อเถอะ กรรมเท่านั้นจะเป็นตัวกำหนด...

7. AFIKLIFI๋

AFIKLIFI๋ Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2011
    อย่าคิดมากเลยครับ ไม่มีใครไม่เคยโดนว่า ไม่มีใครไม่เคยถูกเมิน ไม่สนใจนะ
    อย่างน้อยเสียงของเราก็ต้องมีคนที่สนใจจะฟังอยู่นะ แต่มันอาจเป็นเรื่องที่เขา
    คนนั้นไม่กล้าออกมาเสนออะไรต่างๆในที่นี้ก็เป็นได้ และยังมีอีกหลายคนที่ยัง
    ไม่เคยได้ทำความรู้จักกับคุณเลยหรือแม้แต่ได้เห็นชื่อนี้ของคุณ
    ตั้งใจกลับมาทำดีเถอะนะ เชื่อว่ายังมีคนที่สนใจคุณอีกเยอะนะ

8. mamboo

mamboo เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    อะไร งง --'

mamboo ว่านะ.. คุณลองมาศึกษาเรื่อง จักรวาลวิทยา เรื่องต่างดาว เรื่องอวกาศ อาจจะทำให้คุณ ออกมาจากโลกที่เป็นอยู่ตอนนี้ได้นะ (จริงๆนะ)

หรือไม่ก็ลองไปศึกษาคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า เช่น.. คนเราทุกข์เพราะ??? (มีหลายอย่าง ความยึดมั่นถือมั่น ความอยาก อวิชชา รัก โลภ โกรธ หลง) แล้วก็ลองเพ่งพินิจดูว่า ที่พระองค์กล่าวนั้น เป็นจริงไหม?? ><

บางที ถ้าเรามองอะไร กว้างๆ.. ไม่มองสิ่งที่อยู่ในโครงสร้าง และมองรวมๆทั้งโครงสร้าง เราจะสามารถออกมาจากวังวนนั้นได้นะ

ก็เหมือนกับ.. ถ้าเราอยู่ในเขาวงกต เรามองจะมองเห็นแค่สิ่งที่อยู่รอบๆตัวเรา

แต่ถ้าเรามองมาจากข้างบน.. เราจะมองเห็นแผนที่ทั้งหมดของเขาวงกต แล้วเราก็จะไม่ติดอยู่กับ กับดัก ของความเข้าใจผิดของตัวเอง

---

คุณ จขกท. ลองออกมาจากเขาวงกตดูสิ่ ^_^

ลองมองอะไร กว้างๆ มองโครงสร้างของมัน มองเห็นความเป็นจริงของมัน..

การที่คุณคิดว่า คุณจะเอาความรู้ของคุณ ไปทำสิ่งไม่ดีเนี่ย.. มันเหมือนกับ คุณมองอะไร เล็กๆ แคบๆ

เปรียบเทียบสิ่งที่มี กับสิ่งอื่นๆ.. ทั้งๆที่จริงๆแล้ว สรรพสิ่งมีอยู่หลายๆสิ่ง

ถ้าเราเอาไปสีขาวไปเทียบกับสีฟ้า.. เราอาจจะคิดว่า สีขาวเนี่ย สว่างกว่าสีฟ้า..

สีขาวดูโดดเด่นกว่า.. เยี่ยมกว่า สว่างกว่า.. สีฟ้ามันเฉย มันแย่ มันไม่ดี..

แต่ถ้าคุณลองเปิดใจให้กว้างๆ.. ถึงแม้สีฟ้าจะสว่างน้อยกว่าสีขาว.. แต่สีฟ้า ก็เป็นสีที่ สว่างกว่า สีแดง สีเขียว สีน้ำเงิน สีดำ..

---

ที่คุณคิดอย่างงั้นๆ.. เพราะคุณ มองโลกแค่ในส่วนที่คุณต้องการมอง.. คุณกำลัง ติดกับ อวิชชา นะคะ (ความไม่รู้)

ลองมองอะไร กว้างๆ เอาตัวเองออกมาจากโลกใบนี้ดูสิ่.. มนุษย์เรา ก็เป็นแค่สิ่งมีชีวิตตัวเล็กๆ เดินไปเดินมาบนแผ่นเปลือกโลก (นี่เป็นมุมมองจากนอกโลก)

แต่ทำไม พอเรากลับมามองที่โลก เรากลับมีเรื่องราวมากมาย.. มีทั้ง ทุกข์ สุข มีความอยาก ควาไม่อยาก มีความหลง ความรัก ฯลฯ

---

9. มิคาเอล777

มิคาเอล777 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจใน คุณนะครับ ลองเลือกสิ่งดี และทำจิตใจให้สงบอยู่ภายใน

ผมเองก็ ไม่มีคู่ครองครับ และจริงๆไก้ไม่ได้เรียกร้องเลย อยากให้ จขกท.อย่ายึดติด
    ดูสิ เพื่อนๆหลายคนยังให้กำลังใจคุณเลย
    คนเราน่ะ เลือกจะทำเลวได้ง่าย แต่พอเวลาจะทำความดีมันยากจริงๆ
    แล้วสมัยนี้ มนุษย์หลายๆคน ก็ทำตัวไม่น่ารักเอาสะเลย ลองดูจากสังคมดีดี
    แล้วคุณ จะยอมแพ้ เป็นคนไม่ดี ให้พวกเค้าหัวเราะเยาะเอาหรอ....

มันจะง่ายๆแค่นั้นเองหรอ ...
    ผมได้แต่ให้กำลังใจ

10. may uk

may uk เป็นที่รู้จักกันดี

นับว่าคุณโชคดีสุดๆที่เกิดมาเป็นผู้ชาย เเค่ยังขาดคนคู่ใจนั้นถือว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย เเต่ถ้าเป็นผู้หญิงล่ะก้อ ขอบอกตรงๆเเบบเเรงๆเลยว่า ซวยสุดๆๆ ทำมาหาเงินเก็บใส่ธนาคารไว้เยอะๆ ผู้หญิงสวยๆดีๆมีทั่วทุกมุมโลก ถ้าวาสนาคุณมีบุญถึง เเต่ถ้าหากไม่มีล่ะก้อ
    ผู้หญิงสวยๆดีๆมันก้อยังจะอยู่เป็นเเตงเถาว์ตายขึ้นคาน อยู่ที่ไหนสักเเห่งของมุมโลกเช่นกัน
    เพื่อนเมรีเค้ายังโสดเเละยังคงความบริสุทธิ์ผุดผ่อง ลืมบอกไปว่า ในความโสดเเถมด้วยความบริสุทธิ์ผุดผ่องนั้น มันอยู่ในคราบของความชรา ไม่ใช่คนเดียวน่ะค่ะคือเป็นคอกเลย
    ดูสิบทมันจะหม้ายรักหม้ายคู่มันก้อไม่เเสบเท่า หม้ายมีใครเเลเเม้เเต่คนเดียว เหมือนเพื่อนๆเมรีน่ะค่ะ อิอิอิ สู้ สู้ น่ะค่ะ งัดออกมาใช้งานบ่อยๆเรียนรู้ท่าลุกท่ารับขี้คร้านจะปั้นลูกเขือตากกันล่ะคราวนี้ อิอิอิ

11. pisi

pisi เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามนุษย์ยังมีศัทธาในความดีอยู่ ความดีย่อมปรากฏในผู้นั้น คนเราเกิดมามีร่างกาย มีตา หู จมูก ปาก เหมือนกัน ไม่แตกต่างกัน ที่แตกต่างกันนั้น คือ จิตใจที่อยู่ภายในเท่านั้น คนเรามีสิทธิ์คิด พูด ทํา ในสิ่งที่ดี และไม่ดี จิตใจเราเป็นผู้เลือก ว่าเราจะเป็นคนดี หรือไม่ดี หากเราศัทธาในความดี เราก็เลือกทําความดี หรืออย่างน้อยไม่ทําให้ตนเอง และผู้อื่นเดือนร้อน นั้นก็คือความดี ถ้าเราดี ความดีย่อมปรากฏ ไม่ศูนย์หาย ถ้าเราไม่ดี ความดีย่อมไม่ปรากฏ
    ความแตกต่างของคนนั้น คือ เลือกที่จะคิด พูด ทํา ความดี หรือ ความชั่ว เราเป็นผู้เลือก ว่าจะดี หรือไม่ดี ไม่มีใครเลือกให้เราหรอก เราเลือกเอง
    ความรัก เปรียบเหมือนขี้ลอยนํ้า สุดท้ายก็แตกสลายจากกัน ความรัก คือ ความหวัง หวังว่าจะให้เป็นในแบบที่เราต้องการ เมื่อไม่ได้ในสิ่งที่เราต้องการ ก็หมดรัก หมดหวัง หมดใจ มันไม่ใช่ความรักหรอก
    ในโลกนี้มีความรักที่น่าจะบริสุทธิ์ทุกสุด คือ ความรักจากพ่อ และแม่ ความต้องการหรือความหวังของพ่อแม่ คือ ต้องการให้ลูกประสบความสําเร็จในทุกด้านที่หวัง ซึ่งเป็นผลดีกับลูก พ่อแม่แทบไม่ได้อะไรเลย นอกจากความดีใจ ปลื้มใจ ยินดีกับลูกๆทั้งหลาย เท่านั้นเอง
    เอาความรัก และความดี ไปมอบให้พ่อ และแม่ เพื่อตอบแทนพระคุณท่าน นี่ล่ะความดี รีบทําซะ หากท่านทั้งสองไม่อยู่แล้ว อยากทําก็ไม่มีโอกาสได้ทํา
    ขอให้กําลังใจกับท่านเจ้าของกระทู้ และทุกๆท่าน ให้ศัทธาในความดี อนิสงค์แห่งความดีย่อมปรากฏแก่ทุกๆท่าน

12. guzs06

guzs06 สมาชิกใหม่

23 มิถุนายน 2011
    จขกท . บอกว่าทำความดีโดยไม่หวังอะไรหรอครับ

แต่ผมอ่านมาทั้งหมด คุณทำึความดีโดยหวังผลตอบแทนต่างหากครับ

แล้วเรื่องแฟน คุณอยากเจอคู่แล้วคุณหน้าตาดีหรือเปล่า

อย่ามองข้ามความจริงสิครับ โลกนี้มีคนอยู่เป็นล้านนนนนคนเลยนะครับ แล้วคู่ของคุณคง

เป็น 1 ใน ล้าน ที่ชาตินี้คุณคงหาไม่เจอ เพราะความเชื่อแบบผิดๆ อย่าคิดจะรักใครโดยบังคับใจตัวเองเลยนะครับ

อย่ามองข้ามความเป็นจริงสิครับ คำด่าคำว่า ที่ซัดเข้ามาต่างๆ ช่วยสอนคุณนะครับ

55555555555555555555+wel lcome_pink

13. COME&Z

COME&Z เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2010
    ทำยังกะโดนทิ้งเพราะเหตุผลว่า คุณดีเกินไป.....เลยอยากทำตัวเลวประชดชีวิตซะงั้น กำ... หวังว่ามันคงเป็นแค่ความคิดชั่ววูบเท่านั้นนะคะ ต่างๆนาๆที่คุณกำลังเจอมันเป็นแค่บททดสอบสำหรับคุณเท่านั้นค่ะ เช่น การต้องพลัดพรากจากสิ่งที่รัก คำนินทาสรรเสริญต่างๆ ถ้าคุณยังรู้สึกทุกข์กันมันอยู่ แสดงว่าคุณยังไม่ผ่านบทเรียนบทนั้นค่ะ "อย่าลืมนะค๊า...ทุกข์ มันมีไว้ให้เห็นค่ะ ไม่ได้มีไว้ให้เป็น" ทำดีต้องได้ดีอยู่แล้วค่ะ ขี้ปากคนอื่นก็ไม่ต้องไปใส่ใจ เรารู้จักตัวเองก็พอ รักตัวเองพอ ไม่มีแฟนก็ดี ไม่มีภาระ สบายจะตาย ไม่ต้องห่วงใคร ไม่มีคนคอยด่าคอยจิก แถมช่วยใช้ตังเราอีกต่างหาก ตัวคนเดียวอยากทำอะไรก็ทำ มีเวลาให้ครอบครัว เพื่อนฝูง
    เอ้า...มองโลกสดใส ยิ้มมมม...เข้าไว้ค่ะ หากเธอคิดพบรักที่ชื่นฉ่ำ อย่ามัวทำตัวเองมืดมน..... ขอเป็นกำลังใจให้คุณอีกคนนะคะ^ ^