เรื่องเด่น ทุกข์จากการงาน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย โพธิสัตว์ ชาวพุทธ, 10 ตุลาคม 2022.

1. โพธิสัตว์ ชาวพุทธ

โพธิสัตว์ ชาวพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2,273

ทุกข์จากการงาน

บางท่านทำจนเย็นแล้วงานยังไม่หมด แบกงานมาทำที่บ้านอีก หรือว่างานไม่ได้แบกมาบ้านแต่งานยังไม่เสร็จกิจ กลับมานอนบ้านตามมาถึงมุ้ง ตามไหม เวลาจะนอนนึกถึงงาน อันนี้ก็เป็นอาการของอารมณ์ที่เป็นทุกข์ เราก็เหนื่อยยาก

...รวมความว่า #เราเกิดมาตั้งแต่วันเกิดถึงวันตายเราไม่มีความสุขจริง ทุกสิ่งทุกอย่างที่เราได้มาด้วยความเหนื่อยยาก ด้วยความไม่สบายกายไม่สบายใจ และการประกอบกิจการงานร่วมกัน นอกจากจะเหนื่อยกายเหนื่อยใจแล้ว อาจจะทุกข์เพราะการกระทบกระทั่งจากผู้ที่ทำงานร่วมกัน คือคนในฐานะเสมอกันบ้าง คนที่มีฐานะต่ำกว่าบ้าง คนที่อยู่ในฐานะสูงกว่ากันบ้าง พูดแดกดันเสียดสีบ้าง เราก็ทุกข์ กลุ้มใจ ใช่ไหม

รวมความว่า...#พระพุทธเจ้าทรงเห็นทุกข์และอริยสัจ เป็นอันว่าทุกคนในโลกนี้ไม่ว่าจะมีสภาพเช่นใดมีฐานะเสมอกัน ต้องทุกข์เหมือนกันตามที่ว่านี้ ถ้าหากว่าคนประเภทไหนที่ไม่กินอาหารเลยมีไหม ไม่มี ✨️ถ้ายังต้องกินก็ต้องทุกข์

✨️ถ้ายังต้องหาก็ต้องทุกข์
    รวมความว่า #ทุกข์มันมีอยู่กับตัว

หนังสือ คำสอนหลวงพ่อวัดท่าซุง ๖๙ หน้า ๑๒๑-๑๒๒