ท่านลุงมาบอกเรื่องโมทนาบุญ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย bank8, 28 ตุลาคม 2014.

1. bank8

bank8 เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อ : ท่านลุงมา 2 ลุง มาเป็นปกติคือว่าอย่างนี้ มาทีแรกเห็นท่านลุงนุ่งผ้าลอยชาย
    ทีนี้ตอนเจริญพระกรรมฐานเห็นพระพุทธเจ้าท่านก็ไปหาท่านขึ้นไปบ้าง ผ้าลอยชายหายไป กลายเป็นชุดพรหมไป ก็ถามท่านว่า เมื่อกี้ทำไมนุ่งผ้าลอยชาย
    ท่านบอกว่า ให้เป็นสัญลักษณ์ คุณไม่ต้องสงสัยว่าเป็นใคร ตอนอุทิศส่วนกุศล คนที่ถามว่าจนที่สุด โมทนาบุญอย่างเดียวจะได้ไหม ท่านบอกว่า ท่านเป็นพยานแล้ว ฉันก็ลืมไปแล้วนะ มันหลายเรื่อง
    ท่านบอกว่า ให้มีโอกาสโมทนาทานของเราเรื่อยๆ วิมานจะได้สวยขึ้น
    นี่แสดงว่า เขามีวิมานแล้ว

ผู้ถาม : โอ... นี่แค่โมทนานะ

หลวงพ่อ : (หัวเราะ) อย่าแค่นะ โมทนาไม่ใช่เรื่องเล็กนะ เรื่องใหญ่มาก
    อย่าง พระนางมัทรี ไม่เคยทำบุญเลยตั้งแต่เป็นคู่ครองของพระพุทธเจ้ามา พระพุทธเจ้าปรารถนาพุทธภูมิ เพราะนางไม่เคยทำบุญเองเลย มีหน้าที่โมทนาอย่างเดียว แต่ว่าในเมื่อพระพุทธเจ้าบรรลุอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณเป็นอรหันต์ได้

พระนางมัทรี ก็เป็นพระอรหันต์ได้ นี่โมทนาอย่างเดียว

ฉะนั้น จะถือว่าการโมทนาจะมีบุญน้อยไม่ได้

ที่มา : หนังสือธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 380 เดือนพฤศจิกายน พ.ศ.2556 หน้าที่ 81-82
    โดย หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง

2. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสาธุอนุโมทนาบุญกับธรรมทานและทุกบุญครับ

3. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสาธุอนุโมทนาบุญกับธรรมทานและทุกบุญครับ
    ขอให้อานิสงส์ทั้งหมดส่งให้ผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ด้วยเทอญ สาธุครับ

4. nanbatakeshi

โมทนาบุญสาธุทุกบุญหลวงพ่อฤาษีพระที่นิพพานทุกรูป80ฃล้านอสงไขยกำไรแสนมหากัป+ทุกบุญทุกวันทุกท่านทุกรูปทุกปัจจัยขอให้ผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้คับสำเร็จพระโสดาบัน-พระอรหันต์ขั้นสูงสุด-นิโรธสมาบัติอภิญญาเล็กใหญ่ผลสมาบัติทุกขั้นตลอดไปตราบจนผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ครับขอท่านลุงพุฒิท่านลุงเป็นสักขีพยานให้กระผมครับว่าผมได้โมทนาบุญย้ำแล้วเกิน100ครั้งแล้วครับ