ท่านเห็นภัยอันใดต่อพระพุทธศาสนา โปรดบอกเราผู้โง่เขลาด้วย

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย boonchanok, 12 เมษายน 2008.

1. boonchanok

boonchanok Active Member

5 กุมภาพันธ์ 2006
    ท่านเห็นภัยอันใดต่อพระพุทธศาสนา โปรดบอกเราผู้โง่เขลาด้วย

2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ขออนุโมนาสำหรับคำถามครับ

การเชื่อโดยไม่ใช้หลักกาลามสูตร 10 ก็เป็นอันตรายมากครับ
    การเชื่อที่เป็นมิจฉาทิฎฐิ ก็อันตรายมากครับ
    การงมงายในพระเครื่องมากกว่าพระธรรม ก็เป็นอันตรายมากครับ
    การตีความธรรมะเข้าข้างตนเอง ก็เป็นอันตรายมากครับ
    การตีศาสนาพุทธมีหลายนิกายซึ่งเชื่อต่างกัน และมาโต้แย้งกันในบางเรื่อง ทำให้ทะเลาะกัน ก็เป็นอันตรายมากครับ
    การที่ผู้ใหญ่สมัยนี้ไม่สอนธรรมให้เด็ก ทำใหเด็กไม่สนใจในศาสนา ก็เป็นอันตรายมากครับ

ฯลฯ

มีเรื่องมากมายที่บั่นทอนพระศาสนา และบั่นทอนกำลังใจของเราครับ

พระพุทธองค์จึงมอบปัจฉิมโอวาทสุดท้ายว่า

"จงยังชีพด้วยความไม่ประมาท"

ซึ่งหมายความว่า อย่าประมาท ทั้งกาย วาจา และใจ ต่อสิ่งที่ไม่ดีครับ

ขออนุโมทนา

3. อึดอึดอึด

อึดอึดอึด สมาชิก

13 ธันวาคม 2007
    :555: เด็กติดเกมส์
    (k) วัยรุ่นติดเซ็กซ์
    :'( ผู้ใหญ่ติดบอล
    เป็นภัยพอปะ ???บางคนนะไม่ใช่ทุกคน

4. ภีมภากร

ภีมภากร เป็นที่รู้จักกันดี

1 .ภัยภายนอก (ศาสนาอื่น บ่อนทำลาย )
    2 ภัยภายใน ( พุทธศาสนิกชนเรานี้เอง)

เชิญเยี่ยม www.watnai.org หากท่านเข้าไปแล้ว มีสิ่งดีๆก็เชิญท่านเก็บเกี่ยวเอาไป โดยไม่คิดมูลค่าใดๆ
    <!-- / message -->

5. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    ผมเห็น คนฉลาดเต็มไปหมด
    แต่ที่สำคัญนะ ชาวพุทธบางส่วนหรือส่วนไหญ่ไม่ทราบ มีความรู้สึกว่าอยากไห้ศาสนาพุทธเสื่อมคุณเชื่อไหม ใครหละคนพวกนั้น ก็พวกที่รอคอยพระศรีไง
    พวกนี้น่าสงสาร ของเดิมที่มีก็ดีอยู่แล้ว แต่ตนเองศึกษาปฏิบัติไม่ได้ ความพยายามไม่พอหรืออย่างไรไม่ทราบจึงคิดว่าของไหม่น่าจะดีกว่านะ
    คนเหล่านั้นคิดว่าถ้าพระศรีอารีมา ชีวิตเขาคงสบายขึ้นนะ อะไรๆที่มันลำบากอยู่ตอนนี้คงดีขึ้นนะ คิดดูว่าถ้าพระศรีอารีมาจริง คนเหล่านี้จะทำอะไรได้หละ
    ก็คงหวังแต่ไห้พระศรีท่านช่วย ตนคือที่พึ่งแห่งตนนะท่าน

6. นายจั๊บ

นายจั๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    บุญบารมีไม่ทำไว้ก่อน จะมีพอไปพบพระศรีฯเหรอครับ ดีไม่ดีตอนท่านเสด็จอุบัติ ดันไปอยู่ในโลกันตร์โน่น มืดสนิทไม่ได้เห็นท่านพอดี