นรกมาเยือนผู้ทำกับพระอริยะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย พลัjจิต, 7 สิงหาคม 2008.

1. พลัjจิต

พลัjจิต สมาชิก

ผมขอเตือนผู้ที่ดูหมิ่น และกล่าวว่าในทางที่ไม่ดีแก่หลวงพ่อเกษมขอให้หยุดเถิด เลิกถลากถาง ท่านซะ ท่านเป็นถึงพระอริยะเจ้าแล้ว ผู้ที่มองท่านไม่ออกนั้น โง่สิ้นดี ท่านอยู่ในป่าในเขาแท้ๆ หวังบรรลุอรหันต์แล้วนิพานในชั้นพรหมโลก แต่ก็ถูกเทวดาไปนิมนต์ออกมาจากป่า ให้มาช่วย มนุษย์ และโอปาติกะ ที่ลำบาก ถ้าไปจับท่านสึก เรื่องชิบหายจะตามมาแน่ พระที่ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบจะเข้าไปอยู่ป่าหมด ไม่เหลื่อแม้ซักองค์เดี่ยว จะหาพระอริยะได้พวกมนุษย์ต้องตามเข้าไปในป่า แล้วพวกพระที่บวชมาเพื่อกิน และนอน สวดมนต์แล้วรับซอง พกมือถืด เล่นมวย เล่นหวย สะสมของต่างๆนา ทำตัวเป็นฆารวาส จะมาให้พวกเจ้าทั้งหลายกราบไหว้ และจะสอนธรรมผิดๆแก่พวกมนุษย์ พวกนี้ต่อไปจะเปลี่ยน และบิดเบือนพระไตรปิฎก เอาสิ่งที่ตัวเองคิดว่าถูกใส่เข้าไปใหม่ จากนั้นพระก็จะปฎิบัติหย่อนต่อพระวินัย ศีล227ข้อก็จะค่อยๆหายไป จะขอบอกเป็นครั้งสุดท้าย

2. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    รู้แล้ว กรรมชั่ว ที่เราจะไปเบียดเบียนผู้อื่น ไม่ว่าท่านเหล่านั้นจะดี จะเลว เราก็พยายามไม่ก่ออยู่แล้ว :VO

3. Surapon

Surapon Active Member

อืม..ถ้าแค่ไม่เห็นด้วยกับแนวทางสอนแบบนี้ จะต้องตกนรกไหมหละ

4. สมถะ

สมถะ เป็นที่รู้จักกันดี

เราต้องแยกระหว่างความเชื่อและความศรัทธาออกจากความจริง เราพิจารณาบุคคลผู้กระผมกรรมได้โดยวางใจเป็นกลาง แต่เมื่อเราเอาศรัทธาและความเชื่อส่วนตัวเข้าไปจับแล้วใส่ค่านิยมลงไปความเขวของเราเองอาจจูงเราไปสู่ความเข้าใจผิดหรือคลาดเคลื่อนจากความเป็นจริงได้

การที่บางท่านอาจมีแนวปฏิบัติหรือแนวคิดที่ดูผิดแปลกและสุดโต่งออกมานั้น เราต้องศึกษาโดยความจริงอย่าเพิ่งด่วนเอาความเชื่อเข้ามาจับ เพราะไม่เช่นนั้นเราจะมีแต่พระอริยบุคคลโดยอุปโลกมากมาย ใครๆ ก็สนับสนุนให้ผู้ที่เราชื่นชอบว่าน่าจะเป็นพระอริยบุคคลได้ แต่เราต้องเห็นแก่พระธรรมวินัย ไม่ใช่เห็นแก่ความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ

กรณีนี้ไม่ยากเลย เพราะความจริงแล้วไม่มีอะไรเลย พระไตรปิฎกมีอยู่แล้ว พระภิกษุผู้ทรงธรรมรอบรู้แตกฉานมีอยู่แล้ว เราจะไปถือเอาความเชื่อของบางท่านมาตัดสินว่าคนอื่นแย่หมดมีท่านที่ทำแปลกๆ เท่านั้นคือผู้วิเศษจริงก็มิบังควรกระมัง

ผมว่าเรื่องนี้ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของวงการพระสงฆ์เถิด เราเป็นฆราวาสไม่พึงสนับสนุนหรือคัดค้านน่าจะดีที่สุดครับ

5. เด็กอนุบาล

เด็กอนุบาล เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    ก่อนจะเชื่ออะไรเราต้องใช้หลักกาลามสุตรเข้าตรวจสอบ ว่าสอนแปลกๆไปบ้างหรือปล่าด้วยนะลองสังเกตุดูนะว่าในหลวงของเรานะท่านไหว้พระพุทธรูปหรือไม่ ดูท่านเป็นแบบอย่างก็ได้ครับความดีทั้งหลายนั้น จริงๆแล้วถ้าเราศึกษาให้ดีมีความเป็นเนื้อเดียวกันอยู่นะเวลาที่มีคนมาบอกว่าเราไม่ควรกราบไหว้รูปแทนตัวของคุณพ่อคุณแม่เรา อีกทั้งเขายุว่า ให้นำออกจากบ้านไปเสียนั้นหนะ ไม่รู้สึกแปร่งๆบ้างหรือครับ ว่าสิ่งที่เค้ามาสอน มาบอกเรานะ มันน่าสงสัย ว่าจะไม่ใช่อาการของความดีพวกเราทุกคนเป็นบุตรของพุทธองค์นะ ลูกที่มีความดีต้องเคารพพ่อแม่ และเคารพรูปแทนตัวพ่อแม่ด้วย ไม่งั้นเราก็ถือเป็นลูกอกตัญญู หาความดีไม่ได้ แม้พระพุทธเจ้าท่านก็ยังสรรเสริญว่า ความกตัญญูเป็นเครื่องหมายของคนดีจะมาอ้างว่า เคารพแต่แก่นคือพระธรรมไม่ได้นะ คนดีนั้น เค้าเคารพหมดเลยครับ ทั้งพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ไม่ใช่ว่าพอเริ่มศึกษาธรรมะถึงแก่นแล้ว จะละทิ้งความดีอื่นๆไม่ได้นะ ใจที่ดีต้องละเอียดอ่อนนะ ไม่ใช่กระด้างถือทิฐิมานะว่าตัวเรามองพระธรรมเป็นหลัก แล้วเลิกให้ความเคารพในพระพุทธ พระสงฆ์ไม่ได้นะ ใจแบบนี้ไม่ดีแน่ เป๋แล้วในบุญกิริยาวัตถุ ยังมีการได้บุญจากการแสดงความเคารพต่อสิ่งที่ควรเคารพเลย การมีพระพุทธรูปไว้กราบไหว้ จึงเปิดโอกาสให้คนได้ทำความดี ได้บุญเพราะเกิดความดีที่ใจขณะเคารพพระพุทธรูป สนับสนุนให้คนได้ไปสวรรค์ได้ง่ายๆการสอนให้เลิกกราบไหว้พระพุทธรูป จึงจะได้ไปทิศตรงข้ามกับสวรรค์นะตื่นเสียเถิดครับ ขนาดในหลวงท่านมีคุณธรรมเป็นเลิศ ท่านยังกราบไหว้พระพุทธรูปเลยหลวงปู่ หลวงพ่อ ที่พวกเรายอมรับกันว่าเป็นพระอรหันต์ มีอัฐิเป็นพระธาตุ ท่านเหล่านั้นก็กราบไหว้แสดงความเคารพต่อพระพุทธรูปกันทั้งนั้นบุญกิริยาวัตถุ ๑๐ ประการ คือ สิ่งอันเป็นที่ตั้งแห่งการทำบุญ หรือกล่าวอย่างง่ายๆว่า การกระทำที่เกิดเป็นบุญ เป็นกุศล แก่ผู้กระทำดังต่อไปนี้...บุญสำเร็จได้ด้วยการประพฤติอ่อนน้อมถ่อมตนต่อผู้ใหญ่ (อปจายนมัย) คือการให้ความเคารพ ผู้ใหญ่และผู้มีพระคุณ ๓ ประเภท คือ ผู้มี วัยวุฒิ ได้แก่พ่อแม่ ญาติพี่น้องและผู้สูงอายุ ผู้มี คุณวุฒิ หรือคุณสมบัติ ได้แก่ ครูบาอาจารย์ พระภิกษุสงฆ์ และผู้มี ชาติวุฒิ ได้แก่พระมหากษัตริย์ และเชื้อพระวงศ์</p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2008
  6. devil60

devil60 สมาชิกใหม่

อุเบกขากันนะ

7. animejanai

animejanai เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2005
    มันแล้วแต่คนครับ
    ผิดอาบัติข้อไหนครับ จะเอาผิดเค้าน่ะครับ
    ปล.เคารพน่ะไม่แน่ว่าจะงมงาย ถ้าเทวดารักษาก็ไม่แน่ แบบแสดงออกให้เค้าเห็น
    แต่ผมกราบนะครับ บอกไว้ก่อน

8. อุปคุต

อุปคุต เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2008
    วางใจเป็นกลางนะ ....เพราะนั่นคือพระรัตน์ไตรนะครับ
    เคยรู้จัก พระอรหันต์จี้กง มั้ยแหล่ะ ถามว่า กริยาท่าทางลักษณะนิสัยของท่านเป็นอย่างไรพวกเราคงรู้จักนะครับ ท่านดื่มสุรา ฉันเนื้อ(เนื้อสุนัข) ครับ ถามว่าผิดวินัยสงฆ์อย่างไรร้ายแรงไหม....แล้วแต่ท่านจะพิจารณานะครับ แต่แท้จริงท่านคือ(พระอริยเจ้า)ที่เคารพนับถือ...องค์หนึ่งในเมืองจีน
    ถ้าเรายังเป็นปถุชนอยู่..ด้วยความเคารพ กรุณาอย่า เลยขอครับ แม้กระทั่งกายวาจาใจ
    เราไม่รู้ว่าท่านเป็น บุคคลที่มีคุณธรรมสูงหรือเปล่าอย่าเอาความที่เราเป็น ปถุชน อยู่มา
    วิจารณ์ เลยนะครับ (บาป) เดี๋ยวจะไม่คุ้มเสีย ถึงแม้กระทั่งในที่สุดท่านจะเป็นอย่างนั้นจิงๆ ก็ตาม...เราควรทำใจ อุเบกขา ผมว่าน่าจะไม่บาปนะครับ....เพราะถึงอย่างไรท่านครองผ้าเหลือง คือพระรัตนไตร...ด้วยความปรารถนาดี....สาธุๆๆๆ

"พระอริยเจ้าไม่มีทั้งบุญและบาปแล้ว................" ผิดพลาดประการใดขอพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ อดโทษให้ด้วยขอรับ...สาธุ
    และขอท่านผู้รู้ชี้แนะ...ผู้น้อยด้วย ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2008
  9. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เรื่องทำนองนี้อุเบกขาดีที่สุดครับ ถ้าไม่ใช่ความผิดอะไรที่ชัดเจนหรือร้ายแรงอย่างเห็นได้ชัดจริงๆ เพราะเราไม่ทราบสภาวะจิตใจของท่านอื่น ดีไม่ดีเผลอไปปรามาสผู้ที่มีคุณธรรมจริงๆเข้าก็จะเป็นบาปเป็นกรรมกับตนเอง สังเกตได้ว่าที่บ้านเมืองไทยวุ่นวายอยู่ในขณะนี้ ก็อาจเป็นเพราะช่วงก่อนๆสื่อชอบเอาพระมาทำเป็นข่าวแล้วผู้คนก็ออกมาวิพากษ์วิจารณ์กันมากมาย ผมจำได้ว่าสมัยก่อนตอนผมเด็กๆ พระป่าและพระกรรมฐานเป็นอะไรที่ผู้คนศรัทธากันมาก ต่อมาก็ค่อยๆมีคนสร้างข่าวพระที่ไม่ดีออกมาเรื่อยๆโดยเน้นเฉพาะพระที่ท่านมีชื่อเสียงและที่มีคนศรัทธามากๆ ผู้คนแรกๆก็ยังมั่นคงกันดี แต่พอสื่อเล่นข่าวพระหลายรายเข้าก็เริ่มทำให้กระแสของผู้คนที่มองพระเปลี่ยนไป จนกระทั่งหลังๆมีคนออกมาปรามาสพระกันมากมาย แล้วดูผลที่ตามมาที่เกิดกับบ้านเมืองสิครับ

10. เด็กอนุบาล

เด็กอนุบาล เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    พระพุทธเจ้าท่านฝากพระศาสนาไว้กับ พระสงฆ์ อุบาสก อุบาสิกา พุทธบริษัทช่วยกันดูแลรักษา ผมวางอุเบกขาครับ แต่หลังจากทำดีที่สุดแล้วนะ ตอนนี้ผมรู้สึกว่าผมทำดีที่สุดแล้วครับ ในการเตือนสติทุกท่าน ให้เข้าใจว่า ทุกคนมีหน้าที่ต้องปกป้องพระศาสนา และที่ผมไม่เคยกล่าววาจาจาบจ้วงท่าน เป็นเพียงแค่ให้ทุกคนฉุกใจคิดว่า อะไรคือความดี อะไรเป็นบาป อะไรเป็นบุญ

ผมรักและหวังดีกับท่านทั้งหลายนะครับ ถ้าไม่หวังดีผมไม่มานั่งเสียเวลาพิมพ์หรอก

ผมเป็นห่วงท่านที่โมทนาบาป เห็นดีด้วยกับการกระทำของพระเกษม ท่านครับ นรกมีจริงและขุมลึกมากนะครับ ท่านจะเสี่ยงหรือ