นางพญากรุวัดบ่อทองคำ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Rasbora, 16 กุมภาพันธ์ 2012.

1. Rasbora

Rasbora เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    เผยประวัติลึกลับไม่เคยเปิดเผยมาก่อน พระนางพญากรุวัดบ่อทองคำอายุ 656 ปี เก่าแก่กว่าพระนางพญา วัดนางพญา พิษณุโลก

พระกริ่งปวเรศ พระเครื่อง สมเด็จโต พ.ศ.2382 - พ.ศ.2434: 178. พระนางพญา กรุวัดบ่อทองคำ

ต้องขอขอบคุณเจ้าของบล็อกที่กล้านำความจริงมาเปิดเผย

2. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอโทษด้วยนะครับพี่ จริงๆ แล้วผมไม่ค่อยเชื่อ ด้วยเหตุผลที่ว่า คนสมัยก่อนคงไม่คิด ทำพระที่ซับซ้อนแบบนั้นหรอกครับ ผมดูว่าคนละยุคกัน อีกอย่างผมส่องจับเป็นสิบๆ ไม่เก่าสักองค์ เต็มที่ผมก็ให้ สัก สิบปี

อาการเดียวกับ สมเด็จ ฝังเพชรฝังพลอย

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

พระเหล่านี้ผมเดินเห็นแล้วที่ท่าพระจันทร์ ทำไมคนที่ปล่อยไม่เก็บไว้เองละครับ ถ้าเก่ากว่า กรุพิษณุโลก จริง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2012
  3. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

ดุเป็นงานศิลปะดีนะครับ

4. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    ฮ่าๆ เพิ่งเคยเห็น ช่างคิดจริงๆ

5. Natachai

Natachai เป็นที่รู้จักกันดี

บังเอิญเปิดมาพบ ขอกล่าวถึงเรื่องของอจินไตย
    อจินไตย แปลว่าสิ่งที่ไม่ควรคิด หมายถึงสิ่งที่ไม่อาจเข้าใจได้ด้วยตรรกะสามัญของปุถุชน มี 4 อย่างได้แก่

• พุทธวิสัย วิสัยของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย
    • ฌานวิสัย วิสัยแห่งอิทธิฤทธิ์ของฌาน
    • กรรมวิสัย วิสัยของกฎแห่งกรรม ที่สามารถติดตามไปได้ทุกชาติ รวมถึงการให้ผล และการรับวิบากกรรม
    • โลกวิสัย วิสัยการมีอยู่ของโลก
    การดูพระอย่างใช้ลูกตาดูเพียงอย่าเดียว ต้องว่าด้วยเฉพาะเรื่อง ฌานวิสัย วิสัยแห่งอิทธิฤทธิ์ของฌาน ผู้ปฏิบัติถึงแล้วจะรู้เอง

การดูด้วยลูกตาอะไรเรียกว่าเก่า คุยกันอีกยาว ความรู้ยังน้อยนัก พระนางพญา กรุวัดบ่อทองคำสร้างเสร็จแล้วบรรจุในภาชนะ(ถ้วย ชาม สังคโลก) ใส่ดินทรายที่เป็นทรายจากใต้ดินเป็นตัวประสานใน ถ้วย ชาม สังคโลก จะหาความเก่าจากอะไร เมื่อล้างน้ำออกพระองค์ไหนไม่ใหม่ อย่างนี้ต้องใช้เครื่องมือทางวิทยาศาสตร์ตรวจสอบความเก่า(อายุ) ไม่ใช่ดูด้วยลูกตา แต่ถ้าดูด้วยตามากเกินกว่า 10 องค์จริง จะพบเห็นเม็ดผลึกคล้ายเงินและทอง ดั่งเช่น พระนางพญาที่เคยแตกกรุในอดีตที่ผ่านๆมา

มากล่าวถึงผู้ทรงฌาน มีทั้่งพระอริยเจ้าและฆราวาส ที่ท่านสามารถตรวจสอบด้วยฌานได้มีมากมาย ว่า พระเครื่องแต่ละองค์แต่ละแบบ ของจริงกับของปลอม ต่างกันเช่นไร ไม่มีของจริงจะมีของปลอมย่อมเป็นไปไม่ได้ แต่ก็ไม่สามารถหลับหนีข้อเท็จจริงที่ว่า พระแท้จะให้เป็นพระเก๊ปลอมย่อมเป็นไปไม่ได้ และหากเป็นพระเก๊ปลอม(เรียนแบบ)จะให้เป็นพระแท้ก็เป็นไปไม่ได้อีกเช่นกัน

ข้อสำคัญบุคคลที่มองด้วยตามักไม่รู้จักผู้ทรงฌาน(พระอริยเจ้าและฆราวาส) จึงไม่เคยพูดคุยกับท่านฯเหล่านี้ว่า ท่านมีความเห็นอย่างไรกับพระเครื่ององค์...ดังกล่าว

บุคคลที่ไม่สามารถสัมผัสพลังของพุทธคุณได้ ผมเคยสอบถามพระเบื้องบน...ทรงดำริว่า เนื่องจากในอดีตชาติเคย ขัดขวาง เคย ปรามาส เมื่อเกิดมาในชาตินี้ จึงไม่สามารถที่จะสัมผัสเกี่ยวกับเรื่องพุทธคุณได้ หากแก้ไข กลับตัวทัน ด้วยการน้อมกล่าวขอขมาพระรัตนตรัยด้วยความจริงใจ ไม่ช้าไม่นาน บุคคลดังกล่าวจะสัมผัสพุทธคุณได้ ซึ่งเป็นการเริ่มหัดเดินในการศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับพุทธคุณ...

และถ้าหากเริ่มสนใจในการปฏิบัติธรรม สูงขึ้นสูงขึ้น เรื่องอจินไตยจะเกิดขึ้นได้ทุกเวลาเป็นเรื่องปกติของผู้ทรงฌาน

พระนางพญา กรุวัดบ่อทองคำ ที่เห็นด้วยตา
    --- หมุดทอง...และสไบทอง*แผ่นแบนๆบางๆ* หากใช้เครื่องมือวิเคราะห์โลหะธาตุจะพบว่ามีเนื้อทองคำผสมอยู่
    --- ใต้จิตสำนึก คิดสักนิด ถ้าคิดว่าจะทำเก๊ปลอม ทั้งที ถึงขั้นลงทุนใส่ทองคำผสม ใครกล้า ใครคิดว่ารวยก็เชิญทำไป เพราะจากที่ได้สอบถามเทวดาภูมิเจ้าที่....ท่านกล่าวว่าผู้เปิดกรุ ได้พระ...ไปเกือบ 20,000 องค์ ของในกรุยังมีเยอะกว่านี้อีกหลายเท่า แต่ยังไม่ถึงเวลาเปิด
    --- ใครไม่เชื่อว่ามีทองคำผสม นำไปทดสอบดูได้ครับว่า ของเก๊ ของปลอมที่หลายๆท่านเข้าใจ มังโคตรรวยเลยว่ะ ทำปลอมทั้งทีใส่ทองคำ เกิดทำเก๊ทำปลอมไปแล้วไม่ติดตลาด คนไม่่เล่นจะต้องใช้ทองคำคิดเป็นมูลค่าของเงินเท่าไรถึงจะพอ ยังไม่รวมถึงค่าสร้างฯลฯ
    --- ถ้าหากใครมีพระนางพญา กรุวัดบ่อทองคำมากระดับ หลายสิบองค์จริง ส่องด้วยกล่องจะพบเห็นบางองค์ มีผงทองคำ ผงเงินผสม นี้เป็นวิธีดูด้วยลูกตาแล้วใช้จิตคิดพิจารณา ถ้าทำปลอม คนทำกล้าหาญชาญชัยในการลงทุนจริงๆ ในสมัยสุโขทัยเป็นใหญ่ ผู้ที่สามารถสร้างพระนางพญาได้งดงามและมีส่วนผสมของทองคำได้ มีเพียงราชสำนักเท่านั้น การดูด้วยตายังไม่ว่าดูเรื่องพุทธคุณมีจริงหรือไม่......ฯลฯ

ต่ออีกสักนิด มาว่าด้วยเรื่อง พระสมเด็จ ฝังเพชร พลอย
    --- ใช้ลูกตาดูอีกเช่นเคย
    --- พระสมเด็จ ฝังเพชร พลอย ในยุค พ.ศ.2555 ปัจจุบันนี้กลุ่มนายทหารเขานิยม ชอบบูชา เพราะอะไร...ขอเชิญเซียน(ลูกตา)คิดเอาเอง ไม่ขออธิบาย(ยาว)
    --- พระสมเด็จ ฝังเพชร พลอย สร้างโดยช่างสิบหมู่ของจริงมีเยอะแต่ของปลอมดันมีเยอะกว่าของจริง เมื่อของจริงไม่เพียงพอต่อความต้องการของคน มังก็ต้องมีการทำของเรียนแบบ
    --- พระสมเด็จ ฝังเพชร พลอย มีการสร้างหลายยุค หลากหลาย พ.ศ. ที่พบมีสร้างตั้งแต่สมัย รัชกาลที่ 4 พบมากสร้างในยุคสมัยรัชกาลที่ 5 มาถึงรัชกาลที่ 6 พระที่มีมูลค่าการสร้างและใช้เวลาการสร้าง(มูลค่าสูง) ล้วนแล้วแต่ถูกเก็บไว้ในหีบ (ลังไม้) ฝุ่นยังไม่สามารถที่จะเข้าไปได้ด้วยซ้ำ พวกเซียน(ลูกตา) มองยังไงถึงจะทราบว่าเป็นพระเก่า...

คลิก......เรื่องการโลหะธาตุของ พระนางพญา กรุวัดบ่อทองคำ http://dr-natachai.blogspot.com/2012/03/195.html

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2012
  6. narmja

พี่ไม่ต้องอ้างขนาดนั้นหรอกครับผมทราบถึงผมไม่สามารถสัมผัสพลังได้ก็ไม่ได้ความว่าจะดูพระไม่ได้ครับ และผมรู้ว่าทองแท้เพราะผมถามคนร้านทองแล้ว แต่ผมถามคนขายทำไมไม่เก็บไว้เองละ ทองแท้ทั้งไห ถึงผมคิดต่างก็ไม่ต้องขนาดนี้ครับ ถ้าพี่ชอบก็สะสมไป แล้วศิลปพระแบบนี้เขาเรียกอะไรครับ ยุคไหน ผมอยากรู้เผื่อจะตาสว่าง แล้วบอกเก่ากว่ากรุนางพญาทำไมกรุนางพญาหรือกรุไหนๆไม่ทำพิมพ์นี้บ้างครับ ผมเห็นมีแต่พระเลียนแบบกรุนางพญา ศิลปต้องมีถึงกันครับ

ผมขอ edit ตัวเองละกันครับ

http://www.meeboard.com/view.asp?user=pretuk&groupid=2&rid=1&qid=1

http://www.nanamulet.com/forum.php?action=view&tid=2&topic=7507

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2012
  7. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    แล้วแต่ตาและความศรัทธา เหตุและผล ความน่าจะเป็น ชาติที่แล้วผมคงบุญน้อยครับ เลยมองแล้วเฉยๆครับ

8. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    อลังการ งานสร้าง....เป็นมหาบุญตาครับ

9. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

มองเฉพาะงานศิลป์ ฝีมือติดแผ่นทอง และ ฝังทองด้านหลังของพระ หยาบมาก
    ทำลวก ๆ ไม่สมเป็นงานโบราณสมัยอยุธยา ดูเทียบจากฝีมือเครื่องทองราชบูรณะแล้ว
    ห่างชั้นกันราวฟ้ากับเหว

.
    .
    .
    .
    .

ขนาดแผ่นทองดุนลาย บุลาย ยังทำได้ขนาดนี้ นับประสาอะไรกับปิดที่องค์พระจะทำให้สวยไม่ได้ รับรองว่า งานพุทธบูชา ไม่เอาทองมาตัดแปะ ฝังจมแบบลวก ๆ หรอก

10. narmja

โห อลังการครับพี่

11. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ถ้าไม่มีเรื่อง เงิน นางพญากรุพิดารหรือสมเด็จเพชรพลอย ก็จะไม่เกิดขึ้น พวก18มงกุฏนี่ ยอมใจจริงๆเลย แต่งนิยายก็เก่ง วางแผนก็ล้ำลึก ช่วยกันโปรโมท ช่วยกันเชียร ห้อยพระที่มีอยู่ก็พอแล้วครับเพื่อนๆ พระพวกเราหลักร้อยพุทธคุณหลักล้าน ตั้งข้อสังเกตง่ายๆคนสร้างพระในสมัยนั้นถ้าเขาจะบรรจุพระเครื่องเขาก็ทำกันดีๆครับเช่นนางพญาพิษณุโลกเป็นต้น เขาไม่เอาไปฝังดินในไหหลอกเพราะพระที่เจอมีจำนวนไม่ใช่น้อยถ้าเป็นพวกชาวบ้านที่หนีทัพสงครามมาก็จะฝังพระพุทธ+พระเครื่องไว้ในไหมีเพียงไม่กี่องค์แล้วเอาอะไรปิดไหไว้แต่ไม่ใส่ดินเข้าไป แล้วพระมีทองคำต้องระดับสูงโน่นที่เขาจะสร้างยิ่งมีทองคำยิ่งต้องบรรจุในเจดีย์ หรือใต้พระประธานอย่างดี เอามาฝังดินในไหแล้วในไหยังอัดดินแน่นไปกับพระอีกทำให้พระมีคราบดิน พระชอกช้ำป่าวๆ เสียดาย18มงกุฏรีบร้อนไปหน่อยฝังดินยังไม่นานถึง500ปีก็รีบขุดแล้วทำให้เป็นข่าวไวไปนิด ฝังนานๆก็กลัวจะแก่ตายไปซะก่อนเด่วไม่ทันได้ขายได้ใช้เงิน ทองคำที่ลงทุนไปก็จะสูญป่าว (ผมเดาเอานะครับ)ทั้งหมดนี่คือการเดาล้วนๆไม่มีอะไรมากครับ เดาผิดเดาถูกอย่าถือสานะครับ(deejai)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2012
  12. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    อย่าว่าแต่ฝังทองไว้ในองค์พระเลยครับพี่ แม้แต่นางพญาเนื้อดินธรรมดา ที่แตกกรุออกมาเมื่อปีที่แล้ว ผมได้รับความเมตตาจากหลวงพ่อมาองค์หนึ่ง ผมดูแล้วยังลงความเห็นว่าไม่ถึงยุคเลยครับ แต่ก็เก็บไว้ครับอย่างน้อยก็พระท่านให้มา

13. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

"งานนี้ต้องมีคนตกนรกแน่นอน แต่จะเป็นใครต้องติดตามในกาลข้างหน้า ระหว่างคนที่ไปหลอกพระ หรือพระที่หลอกคน แต่ผมเชื่อว่าพระคงจะไม่รู้เท่าทันพวก18มงกุฏ ที่ทำมาหารับประทานอยู่ในวงการพระเก๊กุมือผีต่างๆ หากินกับพระกับวัด เอาล่ะ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ถ้ามีจริง ลงโทษพวกมันให้ดูเป็นขวัญตาด้วยเทอญ "
    นี่เป็นเพียงการรำพึงรำพันนะครับ ไม่ใช่ดอมเมนต์จากผม
    อ้อลืมไปครับ เห็นท่านดร.นัท ออกมาตอบกระทู้พระ ยังไงเข้าไปตอบคำถามในกระทู้ที่ดร.ตั้งเอาไว้เรื่อง "กินส่วนต่าง" คนยังคาใจอยู่นะครับ ถ้ายังไงเข้าเฉลย หรือปิดกระทู้ให้สมบูรณ์ด้วย ไม่ยังั้นไม่ดีแน่ครับ มันคาใจหลายๆคน ถ้าดร.มีหลักฐานในการโกง ไฉนเลยจึงไม่แจ้งความดำเนินคดีกับคนเหล่านั้นครับ ตอบคำถามในกระทู้นี้ให้คนทั่วไปหายข้องใจก็จะดีครับ

14. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เอาเป็นว่าผมขอแจ้งย้ายกระทู้นี้ไปยังห้องร้องเรียนนะครับ เพราะเห้นว่าน่าจะเป็นการโฆษณาชวนเชื่อ ไม่มีหลักเหตุผลเลย ทางเวปมาสเตอร์จะจัดการยังไงดีครับ

15. ordbangkhen

ordbangkhen สมาชิก

จัดไปพี่มันตรัย อย่าได้ช้า:cool:

16. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

โห.....สมเด็จกุเอาเองยังไม่จบนางพญางูขาวมาแทรกซะแล้วววววว 555

17. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    (deejai)(deejai)(deejai)(deejai)(deejai) ผมนี่ฮาขี้แตกขี้แตนครับคุณครู สารพัดพวกมันจะคิดมาหลอกชาวบ้านจริงๆ

18. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าบางทีอาจเป็นคนที่หลงไหลไปกับนิทานก็ได้ครับต้องช่วยๆดึงกันไว้ไม่ให้หลงทางมีหลายท่านในบอร์ดเราที่ตาสว่างเพราะสมาชิกเราช่วยเหลือเตือนบอกเล่าเอาความจริงที่เป็นวิทยาศาสตร์พิสูจน์ได้มาบอกเตื่อนกันครับ

19. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    ดีครับ ช่วยๆ กัน เจอมือใหม่หน่อยก็ช่วยกันเตือน พวกรั้งไม่อยู่แล้วก็แล้วแต่เขา

20. ninetar

ninetar Active Member

29 กันยายน 2011
    เอิ่ม....พระสวยมากครับ -___-"