บทสวด นัมเมียวโฮเร็งเงเคียว

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ผะระณา, 5 พฤษภาคม 2013.

1. ผะระณา

ผะระณา เป็นที่รู้จักกันดี

นัมเมียวโฮเร็งเงเคียว
    รบกวนผู้รู้ ช่วยบอกหน่อยค่ะ ว่าบทสวดมนต์นี้ มีความเป็นมาอย่างไร
    เภสัช ร้านขายยาแนะนำมาค่ะ แต่ไม่ได้ฟังเภสัชเล่าหมด เพราะว่ามีคนมาซื้อของต่อ
    แล้วทีีนี้ก็ไม่เข้าใจบทสวดนี้ค่ะ ช่วยอธิบาย และ แนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

2. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

บทสวดของนิกายนิชิเร็นครับ นำมาจากบางส่วนของสัทธรรมปุณฑริกสูตรครับ

3. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

คำว่า นัมเมียวโฮเร็งเงเคียว นัม มาจาก นามือ แปลว่า ขอนอบน้อม ส่วน เมียวโฮเร็งเงเคียว แปลว่า สัทธรรมปุณฑริกสูตร รวมแล้วแปลว่า ขอนอมน้อมแด่พระสัทธรรมปุณฑริกสูตร

4. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

สวดพระสูตรและไดโมขุ(ธรรมสารัตถ)ที่ว่า นัมเมียวโฮเร็งเงเคียว ("ขอนอบน้อมอุทิศชีวิตแด่พระสัทธรรมปุณฑริกสูตร") ทุกเช้าเย็นต่อโงะฮนซนเป็นกิจวัตรอันสำคัญที่จะขาดเสียมิได้ และต้องถือการปฏิบัตินี้เป็นหนึ่งในชีวิตประจำวัน พิธีการนี้เรียกว่า งนเกียว หรือ การทำวาระเช้าเย็น โดยนิชิเรนโชชูเชื่อว่าเป็นวิธีปลุกธรรมชาติพุทธะที่อยู่ในตนให้ตื่นขึ้นโดยอาศัย 4 พลังมหัศจรรย์คือ พลังพุทธะ พลังธรรมะในโงะฮนซน พลังศรัทธา และ พลังการปฏิบัติ ในผู้ปฏิบัติเพื่อมุ่งหวังให้เกิดการประสานความจริงกับปัญญา (เคียวชิ เมียวโกะ) มีพุทธิปัญญาในการดำเนินชีวิตให้ถูกต้องตามหลักธรรมะ กำจัดกรรมด้านลบ และชำระอยาตนะทั้ง 6 ให้บริสุทธิ์สะอาดมากยิ่งขึ้น วันละ 2 ครั้งเช้าเย็นโดยแบ่งเป็นเช้า 5 วาระและเย็น 3 วาระ นิชิเรนโชชูจะทำวาระและสวดไดโมขุเบื้องหน้าโงะฮนซนเท่านั้น
    -ธรรมสารัตถนี้อธิบายได้ว่า นัมคือ นโม อุทิศชีวิต เมียวคือ มหัศจรรย์ เร้นลับเหนือความเข้าใจคาดคะเน โฮคือ ธรรมะ ความจริง เร็งเงคือ บัวขาวหรือปุณฑริก เคียวคือพระสูตร ฉะนั้นบ่อยครั้งที่คำสอนของพระนิชิเรนไดโชนินจะถูกนิชิเรนโชชูเรียกว่าเมียวโฮ (ธรรมมหัศจรรย์)
    -ส่วนพระสูตรนั้น นิชิเรนโชชูจะสวดพระสูตรเพียง 2 บทใน 28 บทเท่านั้นเพราะเชื่อว่าคือบทที่สำคัญที่สุด สองบทนั้นได้แก่
    1.บทโฮเบ็น (บทกุศโลบาย) บทคัดย่อของบทร้อยแก้วของบทที่ 2 แห่งสัทธรรมปุณฑริกสูตร พระศากยมุนีเปิดเผยว่าคำสอนที่ผ่านมาคือกุศโลบาย ทรงใช้หลากหลายยุทธวิธีในการสั่งสอนสรรพสัตว์ให้หันเข้าสู่พระโพธิญาณ ทรงแสดงธรรมถึงความสอดคล้องของปรากฏการณ์ทั้งปวง
    2.บทจูเรียว (บทพระชนมายุกาลของพระตถาคตเจ้า) บทร้อยกรองและร้อยแก้วของบทที่ 16 แห่งสัทธรรมปุณฑริกสูตร พระศากยมุนีเปิดเผยว่าพระองค์บรรลุสัมมาสัมโพธิญาณมาเนิ่นนานแล้ว และพระชนมายุกาลเป็นนิรันดร์ ทรงดำรงอยู่ในฐานะพระพุทธะแห่งอดีตอันไกลโพ้น ทรงแสดงธรรมถึงความเป็นไปได้ของสรรพสิ่ง ทุกสภาพชีวิตในการบรรลุพุทธภาวะ บทนี้นิชิเรนโชชูเชื่อว่าคือใจความหลักของพระสูตร
    ขณะทำวาระนิชิเรนโชชูทั้งพระสงฆ์และฆราวาสจะใช้ลูกปะคำคล้องนิ้วกลางทั้งสองข้างที่พนมมืออยู่โดยบิดสายปะคำให้คล้ายเลข 8 ลูกปะคำใช้แทนความหมายถึงชีวิต นิชิเรนโชชูบางคนจะพกไว้ติดตัวเสมอแต่ไม่ถือเป็นเครื่องรางของขลังกันภัย

ศึกษาเพิ่มเติมได้ที่ลิงค์นี้ครับ

นิชิเร็งโชชู - วิกิพีเดีย

5. ผะระณา

ผะระณา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบค่ะ อยากจะถามต่อว่า สวดแล้วเหมือนกันบทสวดของ พระไทยหรือเปล่าค่ะ เพราะบทสวดนี้ เพิ่งรู้จักค่ะ

6. thawornbank

thawornbank สมาชิกใหม่

30 มิถุนายน 2013
    แนะนำให้เข้าไปดูที่เว็บนี้จะดีกว่าครับ SGT | Soka Gakkai Thailand เพราะที่ตอบกระทู้มาข้างต้นส่วนใหญ่ไม่เป็นจริงครับ