บุญหมดกันหรือยัง (วิญญาณคุณปู่มาเตือน)

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย vanriot, 7 สิงหาคม 2013.

1. vanriot

vanriot เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2012
    สวัสดีครับ แวะเวียนมาอ่านเรื่องลี้ลับห้องนี้บ่อยๆ อยู่เหมือนกัน
    วันนี้เลยมาแชร์เรื่องของตัวเองมั่ง และอาจมีคำถามนิดหน่อย เผื่อใครแนะนำครับ

คุณปู่ของผม ท่านเสียไปได้เกือบปีแล้วคับ ผมจะได้ว่าวันนั้นผมบวชหน้าไฟให้ ตกดึก คืนที่ 2-3 ไม่แน่ใจ ผมเห็นเงารางๆและรอยยิ้มปู่ผม ท่านคงมา
    อีกหลายวันต่อมา ท่านมาเข้าฝันผม มาเล่นด้วยเหมือนที่เคยเล่นตอนเราเป็นเด็กๆ อุ้มตัก สอนการบ้าน สักพักท่านก็เตือนว่า "บุญเรามันริบรี่เหมือนแสงเทียน ให้ทำบุญบ้างเถอะนะลูก" ผมสะดุ้งตื่นขึ้นมาตอนตี 4 ครึ่ง แต่ที่บ้านก็ไม่มีใครฝันถึงท่านเลยนะตั้งแต่เสียไป ด้วยความที่เป็นสังคมเมืองผมจึงวุ่นวายไม่ได้กลับบ้านด้วย สวดมนตร์ขาดๆหายๆ วัดเดือนนึงนับครั้งได้เลย

ครั้งที่ 2 ผมขึ้นรถไฟฟ้า ผมชอบยืนพิงตรงข้างๆประตูทางเข้าออก 5 ทุ่มโดยประมาณ ขณะมองออกไปในความมืด เงาสะท้อนคนในรถไฟฟ้า ที่นั่งอยู่คือปู่ผม ตกใจมากตอนนั้น ท่านยิ้มให้จางๆ ผมหันกลับไปดูตรงนั้น ที่นั่งว่างเปล่า ดูในกระจกอีกที ไม่มีแล้ว แล้วคืนนั้นผมก็ฝันว่าท่านมาเตือนเหมือนเดิม

ครั้งที่ 3 คราวนี้ เป็นเวลาตี5 ครึ่งหลับครึ่งตื่น ไม่ใช่เสียงปู่ แต่เสียงท่านดูน่าเกรงขาม น่ากลัว กังวาร เหมือนใครเอาลำโพงมาวางข้างหู "เวลาของเจ้าจวนจะหมดแล้ว ให้เร่งทำบุญให้มาก" แล้วผมก็หลับต่อ แต่เสียงนั้นมันยังสะเทือนในความรู้สึก

ทุกวันนี้ผมก็ค่อยๆสะสมบุญ (มีคนทักว่าผมหมดอายุขัยแล้ว แต่ที่อยู่ได้เพราะพ่อ-แม่ ผมคอยหยอดบุญให้)

ถาม : เคยนิมิตว่ามีคนมาเตือนว่าบุญหมดกันไหม เตือนกันกี่ครั้ง แล้วใครที่มาเตือน และเสียงที่ 3 นั่นคือใครครับ?

ขอบคุนที่เข้ามาอ่านนะครับ ไว้ว่างๆมีอีกหลายอย่างมาเล่าให้ฟัง และขอคำปรึกษาคับ -/\-

2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ไม่เคย / 0 ครั้ง / ไม่มี / เจ้าหน้าที่คุมประพฤติ

3. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    มีนิทานจะเล่าให้ฟัง กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว...
    (เรื่องนี้ฟังเขาเล่ามาอีกที ไม่ใช่เรื่องของเราแต่อย่างใด โปรดอย่าทึกทักไปว่าเป็นเรา)

มีชายคนหนึ่งที่เขาว่ากันว่ามีความสามารถติดต่อพูดคุยกับวิญญาณสัมภเวสีได้
    วันหนึ่งเขาได้คุยกับสัมภเวสีสาวตนหนึ่งที่เร่ร่อนอยู่ภายในบริเวณนั้น
    เธอเล่าประวัติความเป็นมาของเธอให้เขาฟัง...
    สมมติว่าเธอชื่อกุ๊กไก่...กุ๊กไก่เสียชีวิตในวัยประมาณ ๑๙ ปีด้วยอุบัติเหตุทางรถยนต์
    เหตุการณ์เกิดขึ้นอย่างรวดเร็วมาก รู้ตัวอีกที เธอก็กระเด็นออกจากร่าง เลือดเต็มท้องถนน
    และเห็นคนทั้งหลายกำลังช่วยนำร่างของเธอไปส่งโรงพยาบาล
    แต่เธอเสียชีวิตคาที่ ส่งโรงพยาบาลไปจะมีประโยชน์อะไรล่ะ?

แม่ของเธอร้องห่มร้องไห้น้ำตาแทบจะเป็นสายเลือด...
    ลูกสาวเพียงคนเดียวที่มีอนาคตไกลได้จากไปก่อนวัยอันควร
    คนเป็นพ่อแม่มีหรือจะทนได้? เธอเห็นแม่ร้องไห้ เธอก็เศร้าใจ
    เธอพยายามพูดคุยกับแม่ บอกแม่ว่าเธออยู่ตรงนี้ ก็ไม่มีใครเห็นหรือได้ยินเสียงของเธอเลย...

มีผู้ชายแก่ ๆ เดินมาหาเธอ แล้วบอกกับเธอว่าท่านคือเจ้าที่ที่บ้านของเธอ
    เรื่องที่เธอหมดอายุขัยนั้น ท่านพยายามเข้าฝันเป็นลางบอกแม่ของเธอเพื่อให้หาทางแก้แล้ว
    แต่ดูเหมือนว่าแม่ของเธอจะไม่เชื่อ ... ท่านพยายามช่วยอย่างสุดความสามารถแล้ว
    และต่อแต่นี้ไป เธอก็ไม่สามารถเข้ามาในบริเวณบ้านหลังนี้ได้อีก
    ท่านต้องทำตามกฎ...กุ๊กไก่เข้าใจดี แต่ต่อจากนี้ไปเธอจะอยู่อย่างไรล่ะ?

หลังจากที่เข้าบ้านไม่ได้ เธอก็อาศัยอยู่ตามวัด มองดูศพตัวเองโดนเผา
    รู้สึกหิวก็ไม่มีอะไรจะกิน มีวิญญาณมากมายในวัด ทุก ๆ คนต่างก็เป็นสัมภเวสีและผีเร่ร่อนทั้งนั้น
    มีคนมาชวนเธอไปที่โน่นที่นี่ที่เขาว่าดี เธอก็ตามเขาไป
    เจอผีดีบ้าง แต่ไม่ดีเป็นส่วนใหญ่ บางตนก็ตั้งตนเป็นนักเลงคุมบรรดาผีอีกที
    ตอนที่เธอเป็นผีนี่เองที่เธอเข้าใจอย่างสุดซึ้งว่า "บุญ" นั้นสำคัญเพียงใด
    ผีที่เคยทำบุญมาก่อน จะสบายกว่าพวกที่ตอนมีชีวิต ไม่ได้สนใจทำบุญ
    กุ๊กไก่เร่ร่อนไปเรื่อย ๆ จนมาเจอกับชายคนดังกล่าว....

4. chaokhun

chaokhun เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    คลิกอนุโมทนา แต่ ดันกลายเป็นคลิกไม่เห็นด้วย ขอโทษด้วยจ๊ะ

5. mahamettayai

mahamettayai เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เคยนอน แล้วอาการเหมือนครึ่งหลับครึ่งตื่น ได้ยินเสียงกระซิบข้างหูถามว่า ทำไมไม่เร่งปฏิบัติ ??? ฟังแล้วรู้สึกคุุ้นๆ จัง (ถ้าอยู่บ้านจะเป็นคนที่นอนฟังวิทยุธรรมะจนหลับไปทุกคืน) ตอนแรกคิดว่าเป็นเสียงในวิทยุ แล้วรู้สึกตัวตื่นขึ้นได้ยินตอนนั้นพอดี แต่ว่า พอตาสว่างเข้าจริง ๆ คลื่นที่เปิดอยู่ และเสียงที่กำลังเทศน์อยู่ ไม่ใช่เสียงที่กระซิบ แน่ๆ

6. Deep Blue

Deep Blue เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2013
    มีเพื่อนคนนึงเล่าให้ฟังว่า แม่ของเขาซึ่งป่วยหนัก
    กินอาหารแทบจะไม่ได้นานเป็นเดือน ป้อนอาหารยังไงก็ไม่ค่อยอยากจะกิน
    จนมาวันนึง อยู่ดีๆ ก็ลุกขึ้นมากินข้าวด้วยตัวเอง กินได้เยอะมาก จนเพื่อนผมเองยังงง
    แต่ก็ดีใจที่เห็นแม่กินข้าวได้

แต่หลังจากที่กินเสร็จเรียบร้อย และนอนหลับพักผ่อน
    ปรากฏว่าท่านไม่ฟื้นขึ้นมาอีกเลย...

และเหตุการณ์คล้ายๆ กันนี้ ก็ยังได้เคยเกิดขึ้นกับใครอีกหลายคน

เป็นไปได้หรือไม่ว่า...อาจจะมีบางสิ่ง ส่งสัญญาณกระตุ้นให้เตรียมตัวเข้าสู่โลกวิญญาณ
    คือก่อนตาย ถ้าได้ท้องอิ่ม กายก็ไม่ทรมานมาก จิตจะได้ยึดเอาสุขเวทนาเป็นที่ตั้ง

หรืออาจจะเป็นการเตือนว่า ถ้าไม่กินตอนนี้ ตายไป จะได้กินอีกทีเมื่อไหร่ก็ไม่รู้.

7. ขวัญพิภพ

ขวัญพิภพ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    -----------------เคยได้ยินมาเช่นกัน
    -----------------โลกอีกภพ โหดร้ายไม่ใช่ย่อย หนักเป็นแสนเป็นล้านเท่า
    ------------------ป่าช้าเอง ยังมีเจ้าป่าช้า เป็นหัวหน้าผีคุมผีอีกที มีหวายไว้ตีวิญญาญอันตราย เพราะ วิญาญมากมายที้งนิสัยเก่าไม่ได้
    ------------------มีการตายซับซ้อนกันมากมาย คนดีก็มาก ชั่วไม่น้อย
    ------------------แต่คนที่ฝึกจิตที่มีบุญ บารมี และอำนาจจิตจนบังเกิดทิพยอำนาจคุ้มครองตัวเองได้ มีน้อยหนัก
    ---------------------ตัวใครตัวมันครับ

8. an15

an15 เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2011
    การยังมีร่างกายเป็นมนุษย์อยู่คือโอกาสทองของการสะสมสามประการที่มนุษย์พึ่งหมั่นปฏิษัติคือ ให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนา ให้มากๆๆๆๆๆๆเพราะว่านั้นคือสมบัติที่แท้จริงที่จะทำให้เรามีความสุขและความสบายแก่เราจริงๆในอนาคตเพราะการตายไม่ใช่การสิ้นสุดของชีวิต และที่สำคัญคือทำแทนกันไม่ได้ พอเราหมดอัตภาพของการเป็นมนุษย์ทุกสิ่งที่มีอยู่เป็นโมฆะทั้งหมด สิ่งที่จะติดดวงจิตไปได้คือกรรมดีและกรรมชั่วเท่านั้น ตัวพี่เองเมื่อก่อนนี้ขี้เกียจมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆจนวันนึ่งกรรมดีเหลือน้อยเต็มทีบวกกับเผลอทำกรรมชั่วโดยไม่เจตนา วันนึ่งได้เห็นตนเองถูกนายนิริยบาลเอาต้วไปพิพากษาที่ปรโลกได้เห็นภาพเกินบรรยายของล้านๆๆๆๆๆๆๆดวงจิตที่ตกทุกข์พร้อมกับรำพันว่าโอหนอ......รวยหรือจน ดีไม่เต็มร้อยหรือเลวหรือโคตรเลว อยู่นะตรงนั้นเราคือสัตว์นรก เค้าไม่ปรานีเรานะ ถ้าเราหมั่นปฎิบัติธรรมเค้าจะให้เกียรติแก่เรามากๆๆๆ ทุกวันนี้พี่ปฎิบัติธรรมทุกวันและได้รู้ว่าเวลาของเราเหลือน้อยเต็มที่ ตอนที่พี่ได้เห็นสภาพดวงวิญญาณของพี่ตอนนั้นขอบอกตรงๆเลยว่าสงสารตัวเองมากๆๆๆๆๆๆโชคดีที่ได้กลับมาทำความดีเพราะมีบุญอุปถัมภ์บุพการีและครอบครัวญาติพี่น้อง พี่จึงรอดมามีโอกาสได้สั่งสมบุญความดี วิธีที่จะทำให้เราได้บุญเร็วที่สุดนะตอนนี้คือถวายพระพุทธรูปก่อนแล้วก็เริ่มปฏิบัติ พี่ขอเป็นกำลังใจช่วยนะ ขอให้โชคดีจ้า

9. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    ให้อภัยโดยไม่ต้องคิดค่ะ
    แหม...นาน ๆ ทีมีคนมากด "ไม่เห็นด้วย" นี่มัน...เท่ห์ ซะไม่มีอ่ะ...

10. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบ ไม่เคยมีเตือนเรื่องทำนองนี้ครับ..มีแต่เรื่องทำนองอื่นๆครับ.
    มีหลายระดับจนถึงระดับสูงสุด..

ลักษณะเสียงที่ได้ยินชัดก้องวานและได้ยินทางหูด้านขวา..
    เสียงลักษณะนี้ที่เป็นไปได้นะครับ..

๑.เป็นภพภูมิระดับเทวดาชั้นแรก..หรือ ระดับเจ้าที่ๆภูมิเทียบเท่าระดับเทวดา
    ที่ไม่ใช่เจ้าที่ๆเป็นบรรพบรุษ.และไม่ใช่กลุ่มโอปาติกะที่ภูมิต่ำกว่าเทวดา
    .เช่น รุกขเทวดา นางไม้ ตานี หรือวิญญานมีฤิทธิ์ เป็นต้น พูดง่ายๆคือ มีวิมานหรือที่อยู่ระดับเดียวกับโลกของเรา...
    .
    ๒.มีบ้างบางกรณีที่เป็นระดับพระอริยะ ที่มีที่่อยู่แถวๆตีนเขาพระสุเมร
    ที่จะมาคอยสอนสมาธิให้กับคนที่เคยมีสัมพันธ์กับท่านมา.
    .แต่เสียงจะได้ยินในต่ำแหน่งเยื้องๆไปมุมสูงทางด้านขวาของศรีษะ..
    .
    ๓.เสียงที่เป็น..สายตรงจากสำนักพยายม..ถ้าเสียงได้ยินในระดับเดียวหู
    และขนานกับหู.มีโอกาศเป็นไปได้สูง
    ถ้าจะว่าเป็นเทวดาประจำตัวเป็นไปได้ยากเพราะท่านจะไม่พูด..ส่วนถ้าเป็น
    เสียงคุณปู่ ก็ไม่น่าจะใช่ครับ สังเกตุจากลักษณะการปรากฏตัวแล้ว.
    เป็นภูมิเดียวกับระดับที่มีวิมานอยู่ในระดับเดียวกับโลกเรา..
    แต่ก็เป็นได้หากท่านได้รับบุญที่มีคนอุทิศส่วนกุศลให้.

ส่วนมีความเป็นไปได้อย่างไรใน ข้อลองคิดเอาเอง
    ให้คิดเทียบกับพฤติกรรมที่ผ่านมาของเราในอดีตจนถึงวันนี้ด้วยครับ..

ปล.ยังไม่ต้องรีบเล่าให้ฟังก็ได้ครับ.ให้คิดให้ดีๆก่อน
    และจะขอถามกลับก่อนว่ามีอะไรจะถามต่ออีกหรือเปล่าครับ..
    เพราะคำถามที่จะถามต่อไปข้างหน้า.ไม่ได้เป็นตัวชี้วัดว่าจะหมดบุญกันหรือยัง
    หรือจะมีบุญเพิ่มขึ้นอีกหรือเปล่า
    แต่จะเป็นตัวชี้วัดว่าใกล้เวลาที่จะเปลี่ยนภพภูมิหรือยังครับ.....​

11. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าไปกดซ้ำอีกครั้งสามารถยกเลิกได้ครับ..

12. บัวเกี๋ยง

บัวเกี๋ยง เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้รู้สึกจะเห็นอะไรแว๊ปๆๆเหมือนคนมายืนดูทำไงดีแต่ก็สวดมนต์นะครับ

13. ขนมเทียน

ขนมเทียน เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    โชคดีที่ยังมีโอกาสมีคนมาเตือน.. รีบไปปฏิบัติธรรมนะค่ะ 3วัน 7 วัน ที่วัดอัมพวัน,สิงห์บุรีหรือที่ไหนที่คุณสะดวก รีบๆนะค่ะเค้าให้โอกาสเราแล้ว ถ้าติดงานก้อคิดเสียว่าถ้าเราเป็นอะไรไปบริษัทเค้าสามารถหาคนอื่นมาทำแทนเราได้อยู่แล้วค่ะ แต่พ่อแม่เราหาคนอื่นมาเป็นลูกแทนเราไม่ได้ค่ะ

14. vanriot

vanriot เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2012
    ขอบพระคุนทุกท่านมากนะครับสำหรับสำหรับคำตอบและคำแนะนำ

มีหลายเรื่องครับที่ยังกังขาอยู่ในสมอง ผมก็ไม่รุ้เหมือนกันว่าจะเริ่มยังไง

แม่ผมค่อนข้างไปทางธรรมครับ ท่านขอผมจากพระที่วัดแห่งหนึ่งมาจนมีผม ช่วงแม่ท้องผมแม่ก็ออกบวชชีพราหมณ์ประจำ ส่วนเรื่องฝันสองครั้งแรกผมค่อยข้างแน่ใจว่าเป็นปู่ผม
    เพราะตอนนั้นในฝันผมกลับไปเป็นเด็กอยู่บนตักปู่อยู่เลย แต่เสียงที่ 3 บอกตรงๆผมเองก็ไม่ทราบครับ ครั้งแรกเลยคิดว่าคงเป็นท่านพญายม เพราะความรู้สึกมันกดดันอย่างบอกไม่ถูก หวาดกลัว ตื่นมาขนยังลุกอยุ่เลย
    ได้คำแนะนำจากที่นี่ว่าให้กรวดน้ำฝากถึงเทวดาขึ้นไปและฝากลงไปภพล่างด้วย ส่วนที่คาใจผม มันปนเปไปหมดครับ
    ตั้งแต่ .. ผีมาขออยู่ด้วย ผีจะเอาไปอยู่ด้วย ผีเดินตาม เห็นพวกเขาบ่อยขึ้น จนกระทั่งใส่พระแล้วหาย แล้วอยู่ดีๆพระก็ขาดออกจากคอ
    แล้วก็เริ่มสัมผัสพวกเค้าได้อีก เรื่องแบบนี้ผมไม่ค่อยกล้าเล่าให้ใครฟังครับ บางคนมองว่าผมระแวง ตัวเองยังมองว่าเหมือนเป็นโรคประสาทเลยครับ

15. bluejet

bluejet เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    เรื่องหมดอายุนั้น สามารถเอาบุญมาช่วยได้บ้าง
    เคยอ่านจากพระไตรปิฎก (จำตอนไม่ได้นะ) ว่ามีครั้งหนึ่ง เณรรูปหนึ่ง หมดอายุขัย จะตายภายใน ๗ วัน พระอาจารย์อนุญาตให้กลับไปเยี่ยมบ้าน จากนั้น อีก ๗ วันต่อมา พระอาจารย์ก็ตามไป คาดว่าจะไปงานศพ ปรากฎว่าเณรยังไม่ตาย ท่านจึงถามว่า ไปทำอะไรมา เณรเรียนว่า ระหว่างเดินทาง เจอหนองน้ำ น้ำกำลังแห้ง ปลากำลังจะตายกันมาก เณรไปช่วยปลาเหล่านั้น จับไปปล่อยในลำน้ำ
    จึงเห็นได้ว่า เณรทำกรรมดีใหญ่ จึงเท่ากับเป็นการต่ออายุไปโดยปริยาย

อีกกรณี ก็เป็นเรื่องจากคนรู้จัก ยังเป็นสาวในวัยสามสิบกว่าปี สุขภาพไม่แข็งแรง และจากคำทำนายของคนหลายๆ สาย ต่างทักว่า หมดอายุแล้ว เขาก็ไปปฏิบัติธรรม ๗ วันที่วัดอัมพวัน พอครบ ๗ วันก็ฝันว่า มีปะขาวมาบอกว่า ต่ออายุให้แล้วอีกหลายสิบปี

16. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นคนดี มีศีลธรรม ท่านๆก็มาเตือนครับ

แนะนำให้ทำสังฆทานและปล่อยชีวิต โค กะบือ บ่อยๆ

อุทิศให้ เจ้ากรรมนายเวร และ เจ้าที่ ที่บ้านครับ

17. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ปล่อยปลาช่อน(ขอซื้อจากเขียงในตลาด)อย่างด่วนเลยค่ะ..

18. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

แบบนี้จะเร็วมาก ชอบไปปล่อยปลาเหมือนกัน

ไปกับเพื่อนๆ ครั้งหลังสุด เกือบเหมาแผงเลย

19. จอมยุ่ง

จอมยุ่ง เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบคำตอบนี้สุด ๆ ไปเลยค่ะ "พ่อแม่เราหาคนอื่นมาเป็นลูกแทนเราไม่ได้ค่ะ" จริง ๆ ด้วย แล้วที่จริงอีกอย่างก็คือหลวงพ่อจรัล วัดอัมพวันท่านช่วยคนมาเยอะแล้วนะคะ หาเวลาไปกราบขอกรรมฐานกับท่านดีกว่า บุญที่มีอานุภาพมากอีกอย่างก็คือการถวายพระไตรปิฏกที่เป็นพับเล็ก ๆ น่ะค่ะ ถวายตามกำลังที่คุณทำได้ ทำไปบ่อย ๆ จะเป็นบุญที่มีอานุภาพมากนะคะ ดิฉันเคยถวายให้เจ้ากรรมนายเวรของตัวเอง (ถวายเท่าอายุค่ะ แต่คำนวนผิดเลยต้องถวายสองครั้ง เลยเหมือนสองเท่า เพราะลืมบวกหนึ่งให้เกินอายุตัวเองเหมือนที่คนส่วนใหญ่เชื่อน่ะค่ะ) แล้วรู้สึกเหมือนได้เรียนรู้สิ่งที่อยู่ในนั้นเลยค่ะ แล้วที่ตำราบอกว่าหมดทุกข์หมดโศกก็เป็นจริง ๆ แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่มีทุกข์นะคะแต่ใจเรามองทุกข์เปลี่ยนไปเลย เพียงแต่ว่าตัวดิฉันเป็นคนประมาท ได้วิธีชนะทุกข์ซึ่งต้องบำรุงรักษาด้วยการปฎิบัติให้สม่ำเสมอ ก็ดันมาย่อหย่อนเลยได้ทุกข์อีก โชคดีนะคะ

20. จอมยุ่ง

จอมยุ่ง เป็นที่รู้จักกันดี

พระคาถาต่าง ๆ ของพระอริยเจ้าช่วยปัดเป่าเรื่องพวกนี้ได้นะคะ แต่การสวดมนต์ให้เห็นผลต้องสวดเป็นประจำ สวดนานเข้าจะให้ผลได้เร็วมากเลยล่ะค่ะ คาถาสั้น ๆ บทหนึ่งของหลวงปู่ขาวช่วยเืรื่องพวกนี้ได้ดีมากเลยค่ะ "สัพเพ สังขารา อนิจจา สัพเพ ธัีมมา อนัตตาติ" ค่ะ ลองสวดไปเรื่อย คิดได้ก็สวดในใจก็ได้ค่ะ ดิฉันพยายามอยู่เหมือนกันแต่เห็นผลกับตนเองแล้วเลยเอามาบอกค่ะ